Jump to content

ใช้ผ้าอะไรในการล้างรถ เช็ดรถ

Recommended Posts

เพื่อนๆ พี่ๆ ใช้ผ้าอะไรในการล้างรถ เช็ดรถ ครับ

ผ้าที่ขายตามคลองถม 3 ผืน 100 ทำให้รถเป็นรอยขนแมวไหม แล้วต้องมีอย่างต่ำกี่ผืนครับ แบบไหน หาซื้อได้ที่ไหน

ขอคำแนะนำด้วยครับ

เช็ดรถเปียกหลังล้าง ใช้ผ้าคลองถมได้คับ เอาผืนใหญ่ๆ

ผ้าเช็ดแวกซ์ เอาแบบแพงหน่อย ผิวรถแห้งๆ มันสร้างขนแมวง่าย หาที่ TWCC ก้อได้คับ ผ้าเทพถูกๆเยอะเลย

ถ้าสเตปผมล้างเองก็

1 ผืนไมโครไฟเบอร์คลองถม (จับๆหาเนื้อนิ่มๆหน่อยแต่ละร้านบางทีไม่เหมือนกัน) ล้างช่วงบนตัวรถ

1 ผืนไมโครไฟเบอร์ล้างชายล่างตัวรถ

1 ผืนไมโครไฟเบอร์ล้างล้อ ถ้าไม่อะไรมาก ใช้ผ้าล้างรถที่เนื้อไม่ค่อยนุ่มแล้ว+ไม่ได้ใช้แล้วมาใช้ก็ได้ครับ แต่ถ้าล้อโครเมี่ยมไม่แนะนำ

ผ้าชามัวร์ 1 ผืนไว้เช็ดแห้ง

ผ้าเช็ดแว็กซ์ หาอย่างดีหน่อยมีญี่ห้อเลยก็ได้1-2ผืน

ผมเคยถามศูนย์แมคไกวมา เวลาซักผ้าแนะนำให้ใช้น้ำสบู่นะครับ เพื่อที่เนื้อผ้าจะได้นุ่ม+ไม่เสียไวน่ะครับ (ทุกวันนี้ผมก็ซักแบบนี้)

Edited by devil_102

โห้ แมนเยอะแท้ เยอะกว่าผมไปไกลเลย

ผมมี Wash mitt ตัวเดียวเอง ล้างไล่จากหลังคาลงล้อเองคับ :D ที่ล้างขวดนมเด็กอีกอันแทงซี่ล้อ จบแล้ว

เวลาล้างผมจับโยนใส่เครื่องซักผ้า หมดเลยที่เอามาใช้วันนั้น ผ้า ถุงมือ ฟองน้ำ

กดน้ำยาซักผ้าเลย 555 ไม่มีทะนุถนอมอะไรอย่างแมนเลยคับ :D

เช็ดแห้ง Cobra The Ultimate Guzzler Waffle Weave

เช็ด wax และเก็บรายละเอียด Cobra Gold Plush

เช็ดล้อ ขอบประตู Cobra Clean&buff

ถุงมือล้างรถ Supreme Micro-Chenille Wash Mitt

โห้ แมนเยอะแท้ เยอะกว่าผมไปไกลเลย

ผมมี Wash mitt ตัวเดียวเอง ล้างไล่จากหลังคาลงล้อเองคับ :D ที่ล้างขวดนมเด็กอีกอันแทงซี่ล้อ จบแล้ว

เวลาล้างผมจับโยนใส่เครื่องซักผ้า หมดเลยที่เอามาใช้วันนั้น ผ้า ถุงมือ ฟองน้ำ

กดน้ำยาซักผ้าเลย 555 ไม่มีทะนุถนอมอะไรอย่างแมนเลยคับ :D

นิดนึงครับป๊า  :D  เรื่องของเรื่องกลัวพวกเม็ดทรายเล็กมันจะไป ติดกับผ้าแล้วกลัวรถสีดำจะเป็นรอยอ่ะครับ 

ยอมเสียเวลาซักดีกว่าครับ  :0026:

ถ้าสเตปผมล้างเองก็

1 ผืนไมโครไฟเบอร์คลองถม (จับๆหาเนื้อนิ่มๆหน่อยแต่ละร้านบางทีไม่เหมือนกัน) ล้างช่วงบนตัวรถ

1 ผืนไมโครไฟเบอร์ล้างชายล่างตัวรถ

1 ผืนไมโครไฟเบอร์ล้างล้อ ถ้าไม่อะไรมาก ใช้ผ้าล้างรถที่เนื้อไม่ค่อยนุ่มแล้ว+ไม่ได้ใช้แล้วมาใช้ก็ได้ครับ แต่ถ้าล้อโครเมี่ยมไม่แนะนำ

ผ้าชามัวร์ 1 ผืนไว้เช็ดแห้ง

ผ้าเช็ดแว็กซ์ หาอย่างดีหน่อยมีญี่ห้อเลยก็ได้1-2ผืน

ผมเคยถามศูนย์แมคไกวมา เวลาซักผ้าแนะนำให้ใช้น้ำสบู่นะครับ เพื่อที่เนื้อผ้าจะได้นุ่ม+ไม่เสียไวน่ะครับ (ทุกวันนี้ผมก็ซักแบบนี้)

ผมใช้ยาสระผม ซัก ได้ป่าวหว่า หอมด้วย :0141: :0141: :0141:

• 3 years later...

ผมใช้ผ้าสำลีล้างรถครับ ฉีดน้ำไล่เศษหินเศษโคลนออกก่อน ใช้ผ้าสำลีกับน้ำยาล้างรถเพราะราคาถูกดี สุดท้ายใช้ไมโครไฟเบอร์ซับน้ำออก

ผ้าสำลี เช็ดรถ

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=40775.0