Jump to content

รีวิวทำเคลือบแก้วด้วยตัวเอง ครั้งที่ 2 ให้มันรู้กันไป

Recommended Posts

• Replies 78
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Tommie

เสร็จแล้ว เอาออกมาตากลม ตากแดด โลตัส ท้าทายฝนอีกหน่อย 555    หลังจากนี้ปล่อย ทิ้งๆขว้างไปเลยคับ รอล้างอาทิตย์หน้า แล้วขัดปรับผิวอีกทีจบละ    แลดูมันวุ่นวายเนอะ แต่ไม่มีอะไรคับ เพียงแต่ทำเองอุปกรณ์

Tommie

เปิดเลยผม  Wet sand ไม่มีหวั่น คนใช้รถตัวจริงนั่งมอง น้ำตารินเลย 555   ทำได้นะคับ มือใหม่อย่างเราๆ เบาๆมือหน่อย ลูบน้ำตลอดเวลา ทำได้สบายๆคับ  

Tommie

อันนี้เห็นเค้าเคลมว่า น้ำยาเค้าทาทับอะไรก้อได้ที่เป็นผิวแข็ง ผมเลยจัดพลาสติก ล้อ ไฟหน้า ไฟท้ายไปหมดเลย     หลังทาเรียบร้อย ระวังอากาศนะคับ ห้ามน้ำ ห้ามฝน ห้ามชื้น มีผลต่อการเซตตัวของน้ำยาคับ น้ำ

มาต่อๆ ให้จบกระบวนการคับ พอดีเมื่อวาน ถ่ายภาพเสร็จ แล้วไปสังสรรโลตัส กลับดึกไม่ได้อัพคับ  :D

หลังจากผมปล่อยทิ้งไว้คืนนึงนะคับ เช้ามาเราจะเห็นฝ้าขาวๆ มาจากน้ำยาส่วนที่มันไม่ผสมกัน หรือ เรียกว่าเราทาหนาไปนั่นแหละ เปลือง :lol:

ก้อเอาผ้าที่เค้าให้มาในกล่องนั่นแหละ ค่อยๆลูบออกคับ ไม่ต้องแรงคับ เอาแค่ให้มันจางๆไป แล้วจะได้เอารถไปใช้ก่อนได้ ไม่น่าเกลียด

แต่จากประสบการณ์ผม หลังเช็ดแล้วมันจะลื่น เงา เลยคับ อย่าเผลอใจเช็ดแรงนะคับ ปล่อยมันเซตตัวไปเรื่อยๆ ซัก 2-3 วันค่อยล้างแล้วเช็ดอีกที 

เช็ดออกแล้ว จะเห็นเส้นสาย กริบเลยคับ น้ำยาจะดูหนา ผิวเผิว ดูดี มีชาติตระกูลทันที  :D

เสร็จแล้ว เอาออกมาตากลม ตากแดด โลตัส ท้าทายฝนอีกหน่อย 555 

หลังจากนี้ปล่อย ทิ้งๆขว้างไปเลยคับ รอล้างอาทิตย์หน้า แล้วขัดปรับผิวอีกทีจบละ 

แลดูมันวุ่นวายเนอะ แต่ไม่มีอะไรคับ เพียงแต่ทำเองอุปกรณ์มันน้อย ต้องอแดปหาทางไปเรื่อยๆ ไม่เหมือนร้านคับ จบวันดียว แต่ราคาสูงนิดหน่อย  :D

จบละ ขอบคุณทุกท่าน ที่เข้ามาเยี่ยมชม และ ให้กำลังใจกันคับ  :D

1590 ค่าน้ำยาคับ ส่วนของอื่นๆ ผมมีอยู่แล้ว น่ะคับ :D

ถ้าเอาสบายๆ ไปจ้างร้านขัดก้อได้คับ กลับมาบ้าน เอาคลีนเน่อเช็ดแล้วเคลือบทับเลย สบายๆคับ :D

1590 ค่าน้ำยาคับ ส่วนของอื่นๆ ผมมีอยู่แล้ว น่ะคับ :D

ถ้าเอาสบายๆ ไปจ้างร้านขัดก้อได้คับ กลับมาบ้าน เอาคลีนเน่อเช็ดแล้วเคลือบทับเลย สบายๆคับ :D

เป็นวิทยาทาน  ให้แก่ น้องๆ อย่างผมมากครับ   ขอบคุณมากครับพี่ :0084:  :0084:  :0084:

เสร็จแล้ว เอาออกมาตากลม ตากแดด โลตัส ท้าทายฝนอีกหน่อย 555

หลังจากนี้ปล่อย ทิ้งๆขว้างไปเลยคับ รอล้างอาทิตย์หน้า แล้วขัดปรับผิวอีกทีจบละ

แลดูมันวุ่นวายเนอะ แต่ไม่มีอะไรคับ เพียงแต่ทำเองอุปกรณ์มันน้อย ต้องอแดปหาทางไปเรื่อยๆ ไม่เหมือนร้านคับ จบวันดียว แต่ราคาสูงนิดหน่อย :D

จบละ ขอบคุณทุกท่าน ที่เข้ามาเยี่ยมชม และ ให้กำลังใจกันคับ :D

ถามสักนิดพ่อรูปหล่อ ถ้าไปโดนนั้นโดนนี่เป็นรอย เราขัดลบรอยได้ไหมจ๊ะ

ถามสักนิดพ่อรูปหล่อ ถ้าไปโดนนั้นโดนนี่เป็นรอย เราขัดลบรอยได้ไหมจ๊ะ

ปู่จ๋า เคลือบแก้ว มันแค่ชื่อเรียกให้ดูหรูหราคับ จริงๆมันคือ Wax นี่แหละ แต่แข็งและหนากว่าปกติด้วยวิธีทางวิทยาศาสตร์คับ

ถ้าเอามันออก แค่ใช้ Cleaner แรงๆ หรือ IPA เข้มๆ ก้อหมดละคับ หรือ เบื่อๆก้อกดขนแกะ Cutting ทิ้งได้คับ

ขัดลบรอยจุดไหน ก้อคือเอา wax ออกนะคับ ตรงส่วนนั้นก้อใช้ wax ปกติเคลือบต่อไปเองคับ

ปกติแล้ว Wax แบบนี้อยู่ไม่นานนะปู่ ดูแลดีๆ ปีกว่าๆก้อแทบจางหมดละคับ :D

ปู่จ๋า เคลือบแก้ว มันแค่ชื่อเรียกให้ดูหรูหราคับ จริงๆมันคือ Wax นี่แหละ แต่แข็งและหนากว่าปกติด้วยวิธีทางวิทยาศาสตร์คับ

ถ้าเอามันออก แค่ใช้ Cleaner แรงๆ หรือ IPA เข้มๆ ก้อหมดละคับ หรือ เบื่อๆก้อกดขนแกะ Cutting ทิ้งได้คับ

ขัดลบรอยจุดไหน ก้อคือเอา wax ออกนะคับ ตรงส่วนนั้นก้อใช้ wax ปกติเคลือบต่อไปเองคับ

ปกติแล้ว Wax แบบนี้อยู่ไม่นานนะปู่ ดูแลดีๆ ปีกว่าๆก้อแทบจางหมดละคับ :D

ขอบใจจ้า   กระจ่างแล้วจ้า

สอบถามพี่ทอม  อีกสักครั้งครับ   เอาเป็นข้อๆ นะครับ  

1.  ถ้าไม่ขัด  ลบรอย แล้วเคลือบแก้วตัวนี้เลย  เป็นอะไรไหมครับ   

2.  เคลือบแก้ว   ตัววนี้  สามารถ  เคลือบกระจก ทั้งหมด ของรถเราได้ใช่ไหมครับ โดยไม่บัง ทัศนะวิสัย ใช่เปล่าครับ

3. เคลือบแก้ว ตัวนี้    พอเคลือบเสร็จแล้ว    เราสามารถ  เคลือบสี ทับลงไปอีกได้ใช่ไหมครับ 

ขอความกรุณาด้วยนะครับ   ขอบคุณมากครับพี่   :0114:  :0129:  :0186:  :0186:

1.  ถ้าไม่ขัด  ลบรอย แล้วเคลือบแก้วตัวนี้เลย  เป็นอะไรไหมครับ   

ไม่เป็นไรคับ แต่มันไม่สุด เสียดายเคลือบแก้ว ถ้าไม่ขัด เราใช้ Wax ปกติไปเรื่อยๆดีกว่าคับ ใช้เคลือบแก้วกลายเป็นเก็บขนแมวติดรถไว้นานๆ ไปนั่นเลยคับ :D 

2.  เคลือบแก้ว   ตัววนี้  สามารถ  เคลือบกระจก ทั้งหมด ของรถเราได้ใช่ไหมครับ โดยไม่บัง ทัศนะวิสัย ใช่เปล่าครับ

เคลือบได้คับแต่เปลือง :D  กระจกมันไม่ได้เป็นรอยง่ายแบบผิวสี หาเคลือบกระจกตรงๆ มาลงดีกว่าคับ 

3. เคลือบแก้ว ตัวนี้    พอเคลือบเสร็จแล้ว    เราสามารถ  เคลือบสี ทับลงไปอีกได้ใช่ไหมครับ 

ได้คับ แต่ต้องเป็นสารประกอบคล้ายๆกันคับ ไม่งั้นมันทำละลายกันขึ้นมาก้อฮาคับ เวบนอกเค้าแนะนำพวก Synthetic ทั้งหลายน่ะคับ ที่ไม่ผสม Cleaner :D 

ไม่เป็นไรคับ แต่มันไม่สุด เสียดายเคลือบแก้ว ถ้าไม่ขัด เราใช้ Wax ปกติไปเรื่อยๆดีกว่าคับ ใช้เคลือบแก้วกลายเป็นเก็บขนแมวติดรถไว้นานๆ ไปนั่นเลยคับ :D 

เคลือบได้คับแต่เปลือง :D  กระจกมันไม่ได้เป็นรอยง่ายแบบผิวสี หาเคลือบกระจกตรงๆ มาลงดีกว่าคับ 

ได้คับ แต่ต้องเป็นสารประกอบคล้ายๆกันคับ ไม่งั้นมันทำละลายกันขึ้นมาก้อฮาคับ เวบนอกเค้าแนะนำพวก Synthetic ทั้งหลายน่ะคับ ที่ไม่ผสม Cleaner :D 

ขอบคุณมากๆครับ   กระจ่างเลยครับพี่ ทอม  :0081:  :0081:

ขยันจริงๆ ป๋าทอมเรานี้

ถ้ามองดีๆแบบนี้คือ ขี้เกียจน่ะคุณตี๋ 555

ขยันอยู่วันเดียวน่ะ เสร็จจากนี้ได้ก้อขี้เกียจได้ละ ล้างอย่างเดียว สบายหน่อย :D

• 4 weeks later...

ขอบคุณครับป๋า ได้น้ำยามาจากงานบอล ตอนนี้เริ่มหาเครื่องมือ หาของ และหาเวลาเล่นแล้วครับ 

ของท่านกะของผม คนละอย่าง คนละวิธี นะคับหัวหน้า อ่านคู่มือเค้าดีๆ ทำแบบผมก้อขัดกันจุกนะคับ