Jump to content

บันทึกการเดินทางของ FD2.0 >>MODULO Concept !!

Recommended Posts

เอาตัวท็อปเลย สุดยอดครับ

เห็นเงียบไปนาน อิอิ

เงียบๆ บ้างครับ ปีหน้าว่ากันใหม่ โปรเจ๋คเล็กๆ อิอิ

• Replies 713
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Keng_BlackFD

สวัสดีปีใหม่ไทยครับ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ Civic Club ทุกท่าน ขอให้มีแต่ความสุข ร่ำรวยๆ แข็งแรงๆ ทุกๆท่านนะครับ   หยุดยาวรอบนี้ ผมได้มีโอกาสขับรถไปเที่ยวใต้ ด้วยเจ้า CIVIC FD คันนี้ แต่งองค์ทรงเครื่อง เ

Project ชุดแต่ง ในที่สุดก็มาครับ   หลังจากที่ปีก่อนตั้งใจว่า จะทำแค่พอหอมปากหอมคอ เพื่อให้สุขใจ เล็กๆ น้อยๆ แต่สุดท้าย มันก็ลุกลามจนได้   มาถึงตอนนี้ คงต้องไปต่อแล้ว กับชุดพาร์ท Type R ยืนพื้นแน่ๆ

ส่งท้ายปีขอเก็บภาพเจ้าคันโปรดไว้หน่อยครับ มีน้องใจดีมาถ่ายให้    นั่งจดไว้ว่าทำไรไปบ้าง รายการยาวเชียว ดูแล้วไม่เห็นมีอะไรเลย 555   LENSO PROJECT D + GY ASYM 2 ท่อ + พักกลาง Prodrager เปลี่ยน ผ้

สวยมากคับผมกอ่เป็นmoduloคับกรอบป้ายสวยคับไปหาชื้อที่ไหนได้บ้างคับอยากเป็นคับพอดีผมอยู่เชียงใหม่คับไม่รู้ว่าจะไปชื้อที่ไหน

สวยมากคับผมกอ่เป็นmoduloคับกรอบป้ายสวยคับไปหาชื้อที่ไหนได้บ้างคับอยากเป็นคับพอดีผมอยู่เชียงใหม่คับไม่รู้ว่าจะไปชื้อที่ไหน

http://ajforyou.orgfree.com/html/serviceariapage.html<<< นี่เลยครับ

สวัสดีวันพ่อครับเพื่อนๆ CCTH ว่างๆ วันนี้ เลยถ่ายรูปของเล่นใหม่มาอัพเดทการเดินทางของ FD ของผมหน่อยครับ ^^

หลังจากอดทน เฝ้ารอ หาข้อมูล ทุกอย่าง ก็ได้โอกาสไปเปลี่ยนฟร้อนเดิม ไปเป็น 2din ซะทีครับ เช่นเคย แชะภาพ ก่อนเปลี่ยน สีฟ้า ขัดใจมาก

ก่อนอื่นก็เบิกกรอบ 2din จากพี่เชษฐ์มาซะก่อน ข้อมูลที่ศูนย์มั่วซั่วมาก ถามแต่ละที่ ไม่เหมือนกันสักที่ บางที่บอก ขายเป็นชุด ไม่แยกกรอบ  9 พันกว่าบาท จะบ้าตาย เบิกพี่เชษฐ์ สบายๆใจ แท้ๆ จบๆ ใส่ยาวๆ  ขอบคุณด้วย ที่ส่งให้ ไวมาก ทันใจวัยรุ่น

ได้มาซะทีครับ กับเจ้า Pioneer 8650 BT ตัวนี้ รอกันมานานจริงๆ 

ติดจอแล้ว ก็ต้องมีกล้องมองหลังด้วย เพื่อเพิ่มความปลอดภัยในการขับขี่ กล้องร้านนี้ มียี่ห้อเดียว เอ้า ลองก็ลอง ตัวกล้องเข้ารูปกับรูที่เจาะดีครับ ไม่ยื่นๆ น่าเกลียด

เจาะรูๆ เอาตรงกลางเลย เร้าใจ

ต่อกล้องคนนึงครับ ทำงานเรียบร้อยดี เก็บสาย เป็นระเบียบ สวยงาม

ช่วงจังหวะลุ้น ตื่นเต้น ของคนรักรถ ช่วงแงะ แกะ คุ้ย ช่างก็ทำเราเสียวๆ หน่อย เพราะไม่ค่อยจะระวัง แถมชอบเล่นท่ายาก อะไรที่ควรขยับหลบเพื่อให้ทำงานง่าย ก็ไม่ทำ ต้องคอยยืนลุ้นอยู่ตลอด จะยุ่งเค้ามากก็กลัวเค้าว่า แต่ไม่พูดเลยพี่แกก็ทำเสียวจริงๆ เฮ้อ (คนละคนกับคนทำกล้องหลัง)

ระหว่างรอลุ้นมากนัก ก็หลบมาดูจอที่ประกอบเสร็จแล้วดีกว่า ดูเค้าแงะมาก จิตตก

ช่างที่ร้านบอกว่า เบิกสาย Wire Socket ที่ใช้สำหรับต่อกับปลั๊กเดิมแบบไม่ต้องตัดต่อ มาผิดรุ่น เสียเวลาไปเบิกกับร้านมาอีกรอบ เท่ากับ ทิ้งรถไว้ตั้งแต่ 9 โมงเช้า มารับรถ 5 โมงครึ่ง นานกิงๆ ><

ตอนไปรับรถกลับ คุณภรรยา ถ่ายรูปให้ครับ น้ำตาจะไหล มี 2din กะเค้าสักที

ในที่สุด ลูกก็มีการ์ตูนดูเวลารอแม่ช้อปปิ้งตลาดแล้ววววว

มาลองดูกันบ้าง ว่า มันเล่นอะไรได้บ้าง เอาคร่าวๆ ก่อนนะครับ ถ่ายมามืดๆ ขออภัยครับ

ตัวฟร้อนเป็นขนาด 7 นิ้ว สามารถสไลด์เปิดเพื่อใส่แผ่นกับ SD Card ได้ทีั่ด้านหลังเครื่อง

เปิดมา หน้าตา ยังงี้ ยังไม่ได้เสียบ USB (แอบเอารูปรถมาใส่ก่อนละ อิอิ) แน่นอนว่า มันปรับสีของไฟปุ่มควบคุมได้ ก็ปรับเป็นสีแดงไป ให้เข้ากับคอนโซล Type R ซะเลย (ปกติเป็นสีน้ำเงิน ค่า Default) 

อันนี้เป็นเมนู สำหรับเลือก Mode ที่จะเล่น ที่มุมซ้ายบน ถ้าต่อไอโฟน จะเชื่อมต่อกับ Appradio ได้ แต่ ลองดูแล้ว ไม่ค่อยเก็ตเลย ช่างมันไปก่อน

แล้วก็ตามระเบียบทั่วไป เล่นวิทยุ CD USB ต่อบลูทูธฟังเพลงจากมือถือ  ดูหนัง AV เอ้ย ไม่ใช่ โหมดดูหนังฟังเพลง  แล้วก็ โทรศัพท์ครับ

รวมถึงการตั้งค่า และ นาฬิกา วันที่ ต่างๆ อยู่ที่นี่

อันนี้ Source ต่างๆ ที่ 8650 เล่นได้ครับ เยอะแยะ งง 

การแสดงผลภาพ ทำได้ ขาวมาก เอ้ย ชัดดีมาก จากการโหลดคลิป MV Hello Venus จาก Youtube แบบ 720HD มาลง ก็เปิดได้ทันที ไม่ต้องแปลงครับ

ในส่วนของ โทรศัพท์ หาก Connect กับไอโฟนแล้ว สามารถดึงรายชื่อมาไว้ในเครื่องนี้ได้เลยครับ เหมือนยก Contact มาเลย ตอนนี้ ยังไม่ได้คอนเน็ค 

ลองมาดูกล้องหลังนะครับ ส่วนตัวคิดว่า ภาพที่ได้ ยังไม่ค่อยคมชัด แต่ก็พอรับได้ครับ มีเส้นไกด์บอกแม่นยำพอสมควร ลองจอดเข้าซองที่ตลาดแบบพอดีคัน สบายบรื่อเลย 555

อันนี้ ภาพตอนถอยเข้าบ้าน (เปิดไฟที่จอดรถไว้นะครับ)

อันนี้ ถอยตอนอยู่ข้างนอก ซอยอย่างมืด

ปิดท้ายด้วย ภาพห้องโดยสาร ที่ตอนนี้ แดงแปร้ดครบทุกมุม สมใจซะที ไม่มีสีฟ้ามาขัดอารมณ์ เก็บตังสักพักจะหากระจก Zoom สีแดงมาใส่ซะหน่อย เป็นอัน จบโปรเจ็คภายในซะที ต่อไปปีหน้า ไปทำข้างนอกๆ เก็บงานเล็กๆ น้อยๆ บ้าง แก้เซ็งไปครับ 

รีวิวได้สุดยอดเช่นเคยเลยครับ  :0084:   เล่นเอาซะผมอยากเปลี่ยน 2din ยุ่นทิ้งซะเลย 5555

งามมากกกครัชชชช

onion-head-emoticon-75.gifonion-head-emoticon-75.gifonion-head-emoticon-75.gif

ยังไม่ได้ครึ่งของท่านต่อนะครับ ไว้จะขอลอกการบ้าน กระจก Zoom มั่ง อิอิ

จัดไม่พักเลยคันนี้ จอสวยมากครับพี่เก่ง

พักแล้วจ้า ปีหน้า ว่ากันใหม่

รีวิวได้สุดยอดเช่นเคยเลยครับ  :0084:   เล่นเอาซะผมอยากเปลี่ยน 2din ยุ่นทิ้งซะเลย 5555

ของยุ่น มันมีเสน่ห์ในตัวมันละค้าบ ^^ ไม่ต้องเปลี่ยนๆ ผมก็ใช้ไม่ค่อยเป็น ค่อยๆ หัดอยู่ค้าบ ><

2DiN ใส่แล้วหล่อเข้ากับไมล์สีแดง มากมาย คับ ^^

จัดมาเพื่องานนี้โดยเฉพาะเลย อิอิ

แจ่มไปเลยครับพี่ รอชม Project ต่อไปนะคับ ^^

สะสมทรัพย์ กับรอโบนัส กันนิดนึงครับ หุหุ

• 4 weeks later...

ผมนี่อยาก เอา 2Din มดเปลี่ยนเป็นตัวนี้บ้างจังง 

แหม่...รีบเปลี่ยนไวไปนิดเดียวเอง   T_T

ผมนี่อยาก เอา 2Din มดเปลี่ยนเป็นตัวนี้บ้างจังง 

แหม่...รีบเปลี่ยนไวไปนิดเดียวเอง   T_T

ออพชั่นเยอะ ใฃ้ไม่ครบ มันก็ 2din ธรรมดาๆ นี่เองครับมด T T 

นี่รออัพให้ใช้ Apple Carplay ได้อยู่ครับ อีกสักพัก รอคอนเฟิม เฟิมแวร์หน่อย น่าจะมีอะไรสนุกๆ บ้าง 

ที่เหลือต้องไปซื้อสายมาต่อให้ Mirror link ขึ้นจอได้ ซึ่งดูแล้ว ไม่ค่อยคุ้ม กับเน็ตสปีดเต่าอย่าง ดีแตกตายเน็ตของพี่ >< 

• 4 weeks later...

จู่ๆวันดีคืนดี เจ้าแอร์ก็ดันมาร้อนๆ เย็นๆ วูบวาบๆ ให้หวาดเสียวเล่น ว่า คลัชคอมแอร์ หรือ อะไรจะพัง

แต่ก่อนที่จะไปถึงตรงนั้น ก็ลองแก้ปัญหาเบื้องต้น ด้วยการเปลี่ยน Relay มันซะเลย ไหนๆ ก็วิ่งมาหลายปีดีดักแล้ว เพิ่งเคยเปลีย่นไปครั้งเดียวตอนแอร์ไม่เย็นเมื่อ 3 ปีก่อนแล้วหายสนิท

มาคราวนี้เลยยกเครื่องใหม่ทั้งแผงเลยดีกว่าครับ จำง่ายๆ

ดึงกุญแจออก แล้วเปิดกล่องฟิวส์กันเลย

อันนี้เป็นของเก่าติดรถหมดทุกตัว ยกเว้นตัวสีขาวที่จะเป็นของเปลี่ยน เพราะแอร์ไม่เย็นคราวก่อนครับ

อันนี้ เหล่าสมาชิกใหม่ Omron Japan สไตล์ JDM 5555

แรกๆ ก็ดึงไม่เป็น ดึงไม่ออก เดือดร้อนต้องเอาคีมมาหนีบอีก หากันทั่วบ้าน 

มีอยู่ตัวนึที่ใหญ่ๆ กว่าเพื่อน จากเดิมเป็น Mitsuba ก็เปลี่ยนเป็น Miyamoto ไปครับ

เปลี่ยนเสร็จเรียบร้อย ทดสอบพัดลมเรียบร้อย ก็เป็นอันเสร็จพิธี ช่วงนี้งดแต่งรถชั่วคราวนะครับ เก็บตังก่อน ^^

• 2 weeks later...

ตรุษจีนวนมาอีกครั้งแล้วครับ ปีที่แล้วเหมือนพึ่งจะทำฝาแดงไปหยกๆ เร็วจริงๆครับ

ปีนี้ขอจัดเบาๆ กับ " Project Mu Hypernut " น้อตล้อเหล็กจากสำนัก Project Mu ครับ เกลียว 1.5 20 ตัว สำหรับ civic เรา

ความตั้งใจแรกเลยคือจะไปเอาน้อตล้อเหล็ก Rays ที่เล็งมานานเนิ่นแล้ว แต่พอไปถึงร้านกลับพบว่า ใส่ไม่ได้ครับ

นั่นเพราะว่า ลืมไปว่าล้อหน้าของผมมันเปลี่ยนน้อตตัวยาวมาในตอนที่ทำฮับเบรก ทำให้ความยาวน้อตยาวเกินกว่าที่น้อต Rays จะใส่ได้ครับ แห้วไป

แต่ไหนๆ ไปถึงร้านแล้ว เจ้าของร้านก็ใจดีมากครับ ไม่ยอมให้กลับบ้านมือเปล่า หาน้อตล้อตัวยาวสำหรับใส่รถผมมาให้จนได้ 555

เทียบกันระหว่างน้อตเหล็กสนิมเกรอะตัวเดิม กับน้องล้อน้องหมิวครับ

หัวน้อตมีโลโก้เขียน P mu ใครไม่รู้นึกว่ายี่ห้อพี่หมูแน่ 555

จัดการไขเข้าไปง่ายๆ ไม่ใช้บล็อคลมครับ ต้องดูแลเยี่ยงลูก 555