Jump to content

น้ำมันหมดเองรึปล่าวววววว

Recommended Posts

รถผมติดแก๊ส  ที่สวิชมันเขียมว่าlambajet

ใช้งานปกติดีเลยทีเดียว 

แต่ผมข้องใจ ตรงที่ว่า เวลาผมเติมน้ำมันนี่แหล หมดเอง  งงครับ

เช่น ผมเติมแก๊สเต็มถังเลย แล้วก็แวะไปเติมน้ำมัน โซฮอล91  1พันบาท

น้ำมันขึ้นมา6ขีด  ก็ขับแต่แก๊ส ไม่มีการสลับน้ำมันวิ่ง เพียงแค่8วัน  แม่เจ้า!!!! น้ำมันตกเก 

ผมแค่สตาร์ทอย่างเดียวเอง  บางทีหมดแล้ว ขึ้นมา3ขีด ดับเครื่องไปอีกที ไม่ขึ้นซะงั้น  

อยากจะรู้ว่า เกเสียรึปล่าว  น้ำมันหมดจริงใหม  (แต่ลองขับจนหยุดสุดท้าย มันหมดจริงๆ เชื่อถือเกวัดน้ำมันได้) แต่ผมคิดว่าน่าจะเกี่ยวกันบการจูนรึปล่าว

แต่จูนแบบนี้ผมว่าเกินไปนะ  เช่น แก๊ส700บาท  +  น้ำมัน 1000บาท  ผมวิ่งได้แค่700 โลเองหรือ

เติมโซฮอล์ 91 หนึ่งพันบาท ก็น่าจะประมาณ 25 - 26 ลิตร มันไม่น่าจะขึ้นแค่หกขีดครับ (จริงๆน่าจะเกินครึ่งถังด้วยซ้ำ) ผมเติม 10 ลิตรโดยประมาณ ก็ได้ 5 - 6 ขีดแล้วครับ

ถังน้ำมันรั่วรึเปล่าเนี่ย ไม่งั้นก็ลูกลอยเสีย แต่ผมไม่รู้นะว่าทำไมพอหมดทุกขีดแล้วมันถึงไม่วิ่งจริงๆ เพราะมันคืออาการน้ำมันหมดจริงๆอีกต่างหาก

แต่วันก่อน น้ำมันหมด สตาร์ทไม่ติด ผมเติม91 ธรรมดา4 ลิตร (และก็ขับ300เมตร) และก็วิ่งแก๊ส2วัน มาเติมโซฮอล91 อีก200 บาท

ตอนนี้ ไม่ขึ้นสักขีดเลย ถ้ารวมๆ ตอนนี้ ก็ในถังน่าจะมี8 ลิตรกว่าๆ

อยากรู้ว่า8ลิตรนี่ไม่ขึ้นสักขีดเลยหรือ เพื่อนๆ ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ ตอนนี้หมดหล่อเลย ทั้งภายนอกภายใน

เคยอ่านเจอว่า เมื่อไฟรูปปั๊มน้ำมันขึ้นที่หน้าปัทม์

มันจะยังมีน้ำมันในถังอีก10ลิตรฮะ

กรณีน้ำมันหมดเกลี้ยงถัง เติมไป 8 ลิตร

เข็มน้ำมันก็น่าจะยังไม่ขึ้นนะฮะ