Jump to content

เช็คระยะ 80,000 ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์อะไรดีครับ

Recommended Posts

คือว่าจะเอารถเช็ค 80,000 อ่ะครับ

ก่อนหน้านี้10,000-70,000 ใช้ mobil1 0W-40 มาตลอดแต่ไม่แน่ใจว่า เช็ค 80000 นี่ต้องใช้น้ำมันเครื่องเบอร์อะไรดีครับผม

ขอบคุณครับ

เปลี่ยมมาใช้ Mobil 0W-40 ตอน80,000 ชอบมากกกกก ก่อนนี้ใช้Mobil 5W-30 ไม่ประทับใจ(ไม่รูว่าเจอน้ำมันเครื่องปลอมหรือเปล่า)

จาก 40 มา 30 ส่วนตัวผมมองว่าเป็นการลดค่าความหนืดลง ทำให้อารมณ์ต่าง

80000 อัพ ถ้าอยู่ที่ 40 แล้วน่าจะคงไว้ที่ 40 คับ

ถ้าน้ำมันเครื่องความหนืด SAE (Society of Automotive Engineers) 40  ตัวเติมยังไม่หายไปก็ใช้ตัวเดิมดีกว่าครับ ค่อยปรับความหนืดมากขึ้นเมื่อเกิน แสน กม. (อาจจะวิ่งไม่ออกก็ได้ครับ)

ส่วนตัวผมรถ 4 ปี กะ 1 เดือน ยังใช้ Mobil1 5w-30 อยู่ครับ และครบกำหนดที่ 4 ปี หรือ 80,000 กม. ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย เพราะเพิ่งจะขับไปได้ 43,xxx กม. ครับ เลยกะจะยืดซะหน่อยนึง

30-40 ยังได้อยู่

เท่าผมเลย ผมใช้  0W-40  เหมือนเดิมครับ

เปลี่ยมมาใช้ Mobil 0W-40 ตอน80,000 ชอบมากกกกก ก่อนนี้ใช้Mobil 5W-30 ไม่ประทับใจ(ไม่รูว่าเจอน้ำมันเครื่องปลอมหรือเปล่า)

จาก 40 มา 30 ส่วนตัวผมมองว่าเป็นการลดค่าความหนืดลง ทำให้อารมณ์ต่าง

80000 อัพ ถ้าอยู่ที่ 40 แล้วน่าจะคงไว้ที่ 40 คับ

ถ้าน้ำมันเครื่องความหนืด SAE (Society of Automotive Engineers) 40  ตัวเติมยังไม่หายไปก็ใช้ตัวเดิมดีกว่าครับ ค่อยปรับความหนืดมากขึ้นเมื่อเกิน แสน กม. (อาจจะวิ่งไม่ออกก็ได้ครับ)

ส่วนตัวผมรถ 4 ปี กะ 1 เดือน ยังใช้ Mobil1 5w-30 อยู่ครับ และครบกำหนดที่ 4 ปี หรือ 80,000 กม. ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย เพราะเพิ่งจะขับไปได้ 43,xxx กม. ครับ เลยกะจะยืดซะหน่อยนึง

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับผม

เด่วจัด0w-40 เหมือนเดิม

ของผมใช้มาจนจะ 150,000km แล้ว (วิ่ง LPG มา 100,000km แล้ว) ยังใช้ 5w-30 อยู่เลยครับ เห็นมันยังไม่พร่องก็เลยใช้อยู่ ไม่เปลี่ยนเบอร์

รถผมติดแก๊ส เคยใช้ Mobil 1 0W-40 รู้สึกว่ามันพร่องๆ เลยเปลี่ยนมาใช้ 5W-30 รู้สึกว่ามันทนกว่าครับ แต่ต้องยอมรับ 0W-40 นี่ลื่นปรื๊ดๆเลย