Jump to content

จะติดแก๊ส มีในใจ 2 ร้านค่ะ J Auto กับ URC เลือกอะไรดีคะ

Recommended Posts

เห็นว่า ถ้ายี่ห้อ AC ทาง URC จะถนัดกว่า

J Auto จะถนัด EG มากกว่า 

จะติดยี่ห้ออะไรดีคะ และร้านไหนดี 

ถ้าถามว่าบ้านใกล้อะไรมากกว่า

ใกล้ J Auto ค่ะ แต่เห็นเพื่อนๆในนี้ติด AC กันเยอะ เลยเกรงว่า J Auto จะไม่ถนัดเท่า URC ค่ะ

แต่อย่างไรก็จะไปดูงานของทั้ง 2 แห่งก่อนตัดสินใจค่ะ

ขอบคุณค่ะ

แน่นอนฮะ.urc เขาต้องเก่งACอยู่แล้ว

เพราะชุดแก๊ส.AC ชุดแรกในประเทศไทย

ติดตั้งที่นี่ฮะ.และเขาเป็นหนึ่งใน8เซียนรุ่น1ด้วย

แต่จริงๆแล้วที่เลือกที่นี่ให้เพื่อนเพราะ fd ติดที่นี่เยอะมาก

และเขารับตั้งวาล์ว.เปลี่ยนกรองเบนซินด้วยฮะ

เพราะศูนย์จะไม่รับทำ

ส่วนอีกที่ผมไม่มีข้อมูลเท่าไหร่ฮะ รอข้อมูลเพื่อนๆท่านอื่น

ถ้า civic ไป URC เถอะครับ ผมใช้มา 4หมื่นโล แล้วแจ่มอยู่

ถ้าติด gas แจ้งร้านให้ตั้งวาล์วนะครับ ผมไม่ได้แจ้ง ต้องมาตั้งเองครับ ตอนแรกนึกว่าเขาจะตั้งให้ด้วย

ถ้า civic ไป URC เถอะครับ ผมใช้มา 4หมื่นโล แล้วแจ่มอยู่

ถ้าติด gas แจ้งร้านให้ตั้งวาล์วนะครับ ผมไม่ได้แจ้ง ต้องมาตั้งเองครับ ตอนแรกนึกว่าเขาจะตั้งให้ด้วย

แปลกเนอะทำไมเขาไม่ตั้งวาล์วให้มาเลยเนอะ แบบนี้ก็วุ่นแย่สิ ถ้าเรื่องนี้เกิดขึ้นกับเรา  :(  :(

มีอะไรอีกไหมคะที่ต้องแจ้งเขา เราอยากให้ช่างเขาติดตั้งให้แบบสมบูรณ์ ไม่อยากให้ลืมนั่น ลืมนี่ เรายิ่งไม่รู้เรื่องอยู่ด้วย  :(

จะโดนหลอกไหมเนี่ย เป็นผู้หญิงตัวคนเดียวในโลกกว้าง ช่างน่ากลัวจริงๆ 

แปลกเนอะทำไมเขาไม่ตั้งวาล์วให้มาเลยเนอะ แบบนี้ก็วุ่นแย่สิ ถ้าเรื่องนี้เกิดขึ้นกับเรา :(:(

มีอะไรอีกไหมคะที่ต้องแจ้งเขา เราอยากให้ช่างเขาติดตั้งให้แบบสมบูรณ์ ไม่อยากให้ลืมนั่น ลืมนี่ เรายิ่งไม่รู้เรื่องอยู่ด้วย :(

จะโดนหลอกไหมเนี่ย เป็นผู้หญิงตัวคนเดียวในโลกกว้าง ช่างน่ากลัวจริงๆ

สำหรับตรงนี้. เราอาจจะต้องเตรียมรถให้พร้อมครับ ก่อนจะนำเข้าไปติด Gas เพราะทางร้านอาจจะไม่รู้ว่ารถเราสภาพเป็นอย่างไร เราจึงต้องทำรถเราให้ดีที่สุดก่อนครับ

ถ้ารถ ใช้งานเกิน 60,000 Km. ขึ้นไป แนะนำให้เข้าศูนย์ Honda ก่อนครับ เพื่อทำรายการนี้

1. ตั้งวาล์ว และให้เปลี่ยนประเก็นฝาครอบวาล์วด้วย

2. ล้างลิ้นผีเสื้อ

3. เรียนรู้รอบเดินเบาใหม่

และเปลี่ยนตามระยะทางที่กำหนดครับ เช่นหัวเทียนที่ 1 แสนโล เป็นต้น แต่หลักๆ ต้องทำรายการที่ 1-3 ครับ ตรวจสอบระบบจ่ายไฟ ว่า battery ของเราเสื่อมหรือไม่

หลังจากติดตั้ง Gas มาแล้วสิ่งที่จะมีผลตามมาแน่ๆคือ เรื่องของช่วงล่างครับ และอื่นๆที่ต้องดูหลักๆ

เช่น ท้ายห้อย , วิ่งแล้วรถโคลงๆเหมือนไม่นิ่ง , รถโยนๆ. ส่วนใหญ่จะแก้ดังนี้

1. เปลี่ยนสปริง หลัง แก้ท้ายห้อย จะนิยมสปริงแดงคุณทศ

2. รถโคลงๆ ทำการเพิ่มขนาด เหล็กกันโคลงที่ใหญ่ขึ้น แต่ไม่ควรเกิน 17mm. เพราะยิ่งใหญ่เกินไป นอกจากกระด้างแล้วยังทำให้ลูกหมากกันโคลงอายุสั้นอีกด้วย

3. รถโยนๆนี่ก็เกิดจากใช้งานเกินแสนโลขึ้นไปแล้ว เป็นที่อุปกรณ์ต่างๆชุดลูกหมากเสื่อมสภาพ ของช่วงล่างครับ

4. ของเหลวที่เกี่ยวข้องโดยตรงคือ น้ำมันเครื่อง ต้องตรวจสอบ ว่าน้ำมันเครื่องพร่องหรือไม่ และที่สำคัญที่สุดคือ น้ำยาหล่อเย็นหรือเรียกกันว่า น้ำหม้อน้ำ ต้องไม่รั้ว ไม่หาย จากถังพักเด็ดขาด

จากข้อมูลทั้งหมด คือสิ่งที่ผมเจอมาเป็นประสบการณ์กับตัวเองครับ ข้อมูลหลายๆอย่างจากพี่ๆสมาชิกในคลับ

ร้าน URC ฝีมือดีครับ ประสบการณ์เกี่ยวกับ civic เขามีสูงครับ ผมเอง ไม่สามารถจะฟันธงว่าร้านอื่นดีหรือไม่ดี เพราะผมติด Gas อยู่ร้านเดียวอะครับ

ขอบคุณ คุณ Lhorn มากๆเลยค่ะ

รถเราวิ่งมา 66,000 กม.  4 ปีกว่าแล้วค่ะ

เพิ่งเปลี่ยนแบตเตอรี่ไป เพิ่งเช็คระยะ 60,000 กม ที่ศูนย์ค่ะ

ว่าจะเข้าไปดูผลงานก่อน แล้วค่อยติดค่ะ รอเงินก่อน

แล้วเราควรเลือกอะไรดีคะ 

AC stage eco 28000 บาท หรือ

AC Premium OBD 34000 บาท

เราขับในเมืองเป็นหลัก ขับไม่ช้า แต่ก็ไม่เร็ว ตามความเหมาะสม (มุดเก่งด้วย 555)

ขอบคุณมากค่ะ

สำหรับตรงนี้. เราอาจจะต้องเตรียมรถให้พร้อมครับ ก่อนจะนำเข้าไปติด Gas เพราะทางร้านอาจจะไม่รู้ว่ารถเราสภาพเป็นอย่างไร เราจึงต้องทำรถเราให้ดีที่สุดก่อนครับ

ถ้ารถ ใช้งานเกิน 60,000 Km. ขึ้นไป แนะนำให้เข้าศูนย์ Honda ก่อนครับ เพื่อทำรายการนี้

1. ตั้งวาล์ว และให้เปลี่ยนประเก็นฝาครอบวาล์วด้วย

2. ล้างลิ้นผีเสื้อ

3. เรียนรู้รอบเดินเบาใหม่

และเปลี่ยนตามระยะทางที่กำหนดครับ เช่นหัวเทียนที่ 1 แสนโล เป็นต้น แต่หลักๆ ต้องทำรายการที่ 1-3 ครับ ตรวจสอบระบบจ่ายไฟ ว่า battery ของเราเสื่อมหรือไม่

หลังจากติดตั้ง Gas มาแล้วสิ่งที่จะมีผลตามมาแน่ๆคือ เรื่องของช่วงล่างครับ และอื่นๆที่ต้องดูหลักๆ

เช่น ท้ายห้อย , วิ่งแล้วรถโคลงๆเหมือนไม่นิ่ง , รถโยนๆ. ส่วนใหญ่จะแก้ดังนี้

1. เปลี่ยนสปริง หลัง แก้ท้ายห้อย จะนิยมสปริงแดงคุณทศ

2. รถโคลงๆ ทำการเพิ่มขนาด เหล็กกันโคลงที่ใหญ่ขึ้น แต่ไม่ควรเกิน 17mm. เพราะยิ่งใหญ่เกินไป นอกจากกระด้างแล้วยังทำให้ลูกหมากกันโคลงอายุสั้นอีกด้วย

3. รถโยนๆนี่ก็เกิดจากใช้งานเกินแสนโลขึ้นไปแล้ว เป็นที่อุปกรณ์ต่างๆชุดลูกหมากเสื่อมสภาพ ของช่วงล่างครับ

4. ของเหลวที่เกี่ยวข้องโดยตรงคือ น้ำมันเครื่อง ต้องตรวจสอบ ว่าน้ำมันเครื่องพร่องหรือไม่ และที่สำคัญที่สุดคือ น้ำยาหล่อเย็นหรือเรียกกันว่า น้ำหม้อน้ำ ต้องไม่รั้ว ไม่หาย จากถังพักเด็ดขาด

จากข้อมูลทั้งหมด คือสิ่งที่ผมเจอมาเป็นประสบการณ์กับตัวเองครับ ข้อมูลหลายๆอย่างจากพี่ๆสมาชิกในคลับ

ร้าน URC ฝีมือดีครับ ประสบการณ์เกี่ยวกับ civic เขามีสูงครับ ผมเอง ไม่สามารถจะฟันธงว่าร้านอื่นดีหรือไม่ดี เพราะผมติด Gas อยู่ร้านเดียวอะครับ

ชอบคำตอบนี้มากๆฮะ มันครอบคลุมหมดทุกอย่างเลย ต่อไปใครมาถามเรื่องจะติดแก๊ส ผมขออนุญาตcopyคำตอบนี้ไปใช้เลยได้ไหมฮะเนี่ย

ขอบคุณ คุณ Lhorn มากๆเลยค่ะ

รถเราวิ่งมา 66,000 กม. 4 ปีกว่าแล้วค่ะ

เพิ่งเปลี่ยนแบตเตอรี่ไป เพิ่งเช็คระยะ 60,000 กม ที่ศูนย์ค่ะ

ว่าจะเข้าไปดูผลงานก่อน แล้วค่อยติดค่ะ รอเงินก่อน

แล้วเราควรเลือกอะไรดีคะ

AC stage eco 28000 บาท หรือ

AC Premium OBD 34000 บาท

เราขับในเมืองเป็นหลัก ขับไม่ช้า แต่ก็ไม่เร็ว ตามความเหมาะสม (มุดเก่งด้วย 555)

ขอบคุณมากค่ะ

ขอตอบ ตามความเข้าใจนะครับ ในการเลือกอุปกรณ์ติดตั้งรถครับ ถ้างบประมาณใกล้ๆ กันหรือ ไม่หนีกันมาก ถึงแม้ผมจะ ล้างลิ้นผีเสื้อเอง ตั้งวาล์วเอง เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเอง ผมก็เลือกตัว Ac stage 300 premium ครับเนื่องจากเหตุผลการเลือกดังนี้

ตัวธรรมดา เวลาติดตั้งครั้งแรก ช่างจะจูนรถให้ดีที่สุด ณ เวลานั้น ค่าที่ได้รับมาก็จะเป็นค่า ณ เวลานั้น แต่ถ้าใช้รถไประยะเวลาหนึ่ง ค่าต่างๆเช่น

ส่วนผสมอากาศ ที่ผ่านมาทาง กรองอากาศ ผ่านลิ้นผีเสื้อ

กำลังไฟจาก battery

ระยะห่างวาล์ว

หรืออื่นๆ

ตัว ECU ของรถเดิมๆ ก็จะทำการปรับ ค่า trim ต่างๆในอัตราส่วนให้อยู่ใน control limit ครับ แต่ตัวธรรมดา มันไม่ได้ปรับค่าตามให้ มันก็ยังคงใช้ค่าเก่าๆจากครั้งแรกอยู่ มันก็อาจจะส่งผลต่างๆ ทำให้ เดินเบาไม่นิ่ง แอร์ตัดรอบตก ออกตั้งดับ จังหว่ะเปลี่ยนน้ำมันเป็น แก็สสะดุด หรือถอนคันเร่ง แล้วเหยียบใหม่เครื่องสะอึก

อาการสารพัดมากมายก็จะเข้ามาเรื่อยๆ แต่ในตัว ac stage 300 ที่มันทำการปรับแบบอัตโนมัตินั้น มันจะทำการเก็บค่าที่ได้จาก ECU ของรถ ให้ตรงกันนั้นเอง ปัญหาต่างๆ ที่กล่าวมาข้างต้นน้อยลง ตามอัตราส่วนผสมหรือค่าต่างๆให้เท่ากับค่าน้ำมันนั้นเอง

คือ... ถึงอย่างนั้นผมเลยเลือกตัว Ac stage 300 Premium ครับ แล้วถ้าหากว่าเรา ไม่ชำนาญเรื่องรถแล้ว ยิ่งใช้ตัวธรรมดาที่จูนด้วยช่าง ก็คงต้องวิ่งเข้าวิ่งออกอู่บ่อยแน่ๆ ผมใช้ 2 หมื่นโล เข้าเช็คระยะแก็สครั้งนึง ก็สุขสบายดีครับ

ขอบคุณครับ

ชอบคำตอบนี้มากๆฮะ มันครอบคลุมหมดทุกอย่างเลย ต่อไปใครมาถามเรื่องจะติดแก๊ส ผมขออนุญาตcopyคำตอบนี้ไปใช้เลยได้ไหมฮะเนี่ย

ยินดีเลยครับ เพราะข้อมูลต่างๆที่ได้รับมา ก็ได้จะพี่ๆเพื่อนในคลับครับ. และเป็นประสบการณ์ที่ได้เจอมาร่วมแชร์กันครับ

ขอบคุณ Lhorn จริงๆเลยค่ะ

เข้าใจกระจ่างเลยค่ะ

วันนี้ไป URC มา ช่างผู้หญิงเขาก็ว่าตัว 28,000 บาท ก็พอเพียงแล้วสำหรับเรา

แต่พอได้ข้อมูลจากคุณในเรื่องนี้ ก็พอเข้าใจแล้วค่ะ เราก็ไม่อยากเข้าไปจูนอะไรบ่อยๆ ด้วยค่ะ

ใจนึงก็ยังกลัวนะคะเรื่องติดแก๊ส

แต่น้ำมันเดือนละ 5,000 บาท วิ่งวันละ 50 กม. เอง เดือนนีงใช้ประมาณ 1,000 กม ค่ะ (บ้าน-ที่ทำงาน)

ช่างแนะนำว่าเป็นถังโดนัส รุ่นใหญ่จะดี ไม่หนักรถมาก เพราะแคปซูลจะต้องทำขาตั้ง หนักรถ 

เราเลยว่าจะเอาโดนัสค่ะ คุณ Lhorn ใช้ถังแบบไหน และเหตุผลที่เลือกคืออะไรคะ

ขอบคุณคอีกครั้งนะคะที่เข้ามาตอบให้  :)  :D

ขอบคุณ Lhorn จริงๆเลยค่ะ

เข้าใจกระจ่างเลยค่ะ

วันนี้ไป URC มา ช่างผู้หญิงเขาก็ว่าตัว 28,000 บาท ก็พอเพียงแล้วสำหรับเรา

แต่พอได้ข้อมูลจากคุณในเรื่องนี้ ก็พอเข้าใจแล้วค่ะ เราก็ไม่อยากเข้าไปจูนอะไรบ่อยๆ ด้วยค่ะ

ใจนึงก็ยังกลัวนะคะเรื่องติดแก๊ส

แต่น้ำมันเดือนละ 5,000 บาท วิ่งวันละ 50 กม. เอง เดือนนีงใช้ประมาณ 1,000 กม ค่ะ (บ้าน-ที่ทำงาน)

ช่างแนะนำว่าเป็นถังโดนัส รุ่นใหญ่จะดี ไม่หนักรถมาก เพราะแคปซูลจะต้องทำขาตั้ง หนักรถ 

เราเลยว่าจะเอาโดนัสค่ะ คุณ Lhorn ใช้ถังแบบไหน และเหตุผลที่เลือกคืออะไรคะ

ขอบคุณคอีกครั้งนะคะที่เข้ามาตอบให้  :)  :D

ก่อนติด Gas ผมใช้ค่าน้ำมันเดือนละ 9,000-12,000 บาท  ใช้งานเฉลี่ยๆ เดือนละประมาณ 4,500-5,000 Km.

เหตุผลหลักๆ เลยคือ  ต้องการพื้นที่ของท้ายรถครับ  เนื่องจากบ้างครั้งไปไหนมาไหน  มีพื้นที่

รถ civic คันเ่ก่าติดแบบ Capsule ครับ แต่เวลาไปไหนมาไหนหลายคน  ก็แบกของมาไว้ในห้องผู้โดยสารทุกครั้งไป เต็มไปหมด  ครั้งนี้เลยตั้งใจเลือกแบบ Donut   เวลาไปซื้อของนั่นๆนี่ๆกับทางบ้าน  พื้นที่เยอะดีครับ แต่หลายคนกังวลกันแตกต่างกันไป

เช่น ยางรั่ว , ความปลอดภัย , วิ่งได้ไกลกว่า   

ผมเองตั้งแต่ติด Donut มาก็เจอยางรั่วครับ  แต่ผมสังเกตุก่อนที่จะขับรถทุกครั้ง เช่นยางดูนิ่มกว่าปกติหรือไม่  ถ้าเจอก่อนผมก็เติมลมตามปั้มอัดไว้ แล้วค่อยวิ่งไปปะยางครับ  เพราะยางมันไม่รั่วในทันที มันจะค่อยๆซึมออกมาครับ บางที 2-3 วันเพิ่งจะสังเกตุเห็น

ความปลอดภัย... อันนี้ ตอนติดตั้งไม่ได้คิดเลยครับ  คิดว่าถ้าชนแรงจริงๆ  จะ Capsule หรือ Donut ก็คงไม่ทิ้งกันมาก

วิ่งได้ไกลกว่า Capsule วิ่งได้ไกลกว่าจริงๆครับ แต่ Donut 54Lite ผมก็ป้วนเปี้ยน  450-500Km. ครับ  ปัจจุบันปั้มแก็สเยอะกว่า  7-11 ซะอีก

สุดท้ายความสวยงาม  เลยจัด Donut มาครับ    จริงๆแล้ว  ... ... .. อารมณ์ล้วนๆ แหะๆ

ดังทั้งสองร้านครับ

ชื่อเสียงดีทั้งสองร้าน

ผมเลือกร้านหลัง เพราะเค้าตอบคำถามปัญหาต่างๆระบบแก๊สให้คนที่ไม่เข้าใจระบบเครื่องยนต์อะไรมากมายแบบผม พอจะเข้าใจได้มากขึ้นครับ

AC Stag 300 Premium + Donut 54 + Hana Injector + TOmasetto 380 HP

วิ่งดีไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ติดไปหรือยัง. ผมติดที่urc AC Stag 300 Premium + Donut 54 + Hana Injection + TOmasetto 380 HP ผมติดมาจะอาทิตย์นึงหล่ะ

วิ่งได้เหมือนน้ำมันเลยครับอัตราเร่งดี ผมวิ่งออกต่างจังหวัด41ลิตรวิ่งได้450กม. งานเนียนครับที่urc

• 4 weeks later...

ผมซิงๆ เลยครับ เมื่อวานนี้ ที่ URC ชุด PREMIUM ครับ จบข่าว

• 11 months later...
  • 8 months later...

ขนาดผมอยู่พิษณุโลก ผมยังไปติดร้าน urc เลยครับ เพราะผมมั่นใจร้านนี้แค่นั้นครับ ไกลแค่ไหนผมก็ไป ผมติด AC 300 พรีเมียม OBD