Jump to content

สั่นตอนเช้าเหมือนสะดุดน่อยๆพอรอบลงถึงหายตอนเป็นน้ำมันนะคับ

Recommended Posts

ผมว่าไม่น่าจะหายครับ  เพราะ โซฮอล 95 ก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไร

ไม่รู้ว่าหัวฉีด ตันหรือป่าว  วาล์วยัน หรือไม่

ถ้ารถยังอยู่ในระยะประกันเอาเข้าศูนย์หน่อยก็ดีครับ อาการนี้อาจจะต้องลองถาม พี่ๆหลายๆคนดูครับ

วาลว์ไม่น่าจะยันนะคับพี่เพราะเพิ่งตั้งมาเดือนที่แล้วเองพี่เดี๋ยวให้ช่างลองเช็คอีกที่คับพี่ขอบคุณพี่Lhornมากคับพี่

ช่างบอกว่าเก่าผมเติมโซฮอล์95ลองเปลี่ยนเป็นเบนซิล95ดูเพื่อนๆว่าไงดีคับ

ลองบอกรายละเอัียดข้อเท็จจริงให้มากกว่านี้หน่อย เผื่อเพื่อนสมาชิกจะได้ช่วยวิเคราะห์ 

เช่น รถใช้มาระยะทางกี่โลแล้ว รถออกปีไหน

รถเคยมีการตรวจเช้คตามระยะหรือไม่ 

การทำงานของหัวฉีด เพราะหัวฉีดเดิม ตัวกรองหะัวฉีดอาจมีการสึกกร่อนทำให้อุดตันเป้นเหตุเครื่องสะดุดได้ (ใน FD หัวฉีดรุ่นใหม่มีการเปลี่ยนสเปคเป็นโลหะแล้ว)

หัวเทียนเคยเปลี่ยนยัง

กรองเบนซินครบระยะต้องเปลี่ยนหรือยัง

ค่อยๆไล่ไปครับ

ถ้าเกี่ยวกับแก๊ส ก้ต้องบอกใช้แก๊สมานานยัง  เคยได้มีการตรวจเช็คระยะวาล์ว บ้างใหม่ ระบบแก๊สเคยมีการตรวจสอบปรับจูนระบบแก๊สตามระยะหรือไม่ กรองแก๊สเคยเปลี่ยนบ้างป่าว

รถใช้มาแสนนกว่าโลแล้วคับรถปี07คับใชแก๊สlpgคับตั้งวาล์มาแล้วคับหัวเทียนเพิ่งเปลี่ยนศูนย์มาเดือนที่แล้วคับอาการคือแค่ตอนสตาร์ทช่วงเช้าสั่นสะสุดพอเครื่องร้อนแล้วก็หายคับส่วนหัวฉีดยังไม่เคยเปลี่ยนเลยคับเห็นช่างบอกน่าจะเป็นหัวฉีดหรือคอยล์จุดระเบิดก็เป็นไปได้คับเดี๋ยวลองเช็คอีกทีแล้วจะมารายงานความคืบหน้าคับขอบคุณคับ

รถใช้มาแสนนกว่าโลแล้วคับรถปี07คับใชแก๊สlpgคับตั้งวาล์มาแล้วคับหัวเทียนเพิ่งเปลี่ยนศูนย์มาเดือนที่แล้วคับอาการคือแค่ตอนสตาร์ทช่วงเช้าสั่นสะสุดพอเครื่องร้อนแล้วก็หายคับส่วนหัวฉีดยังไม่เคยเปลี่ยนเลยคับเห็นช่างบอกน่าจะเป็นหัวฉีดหรือคอยล์จุดระเบิดก็เป็นไปได้คับเดี๋ยวลองเช็คอีกทีแล้วจะมารายงานความคืบหน้าคับขอบคุณคับ

น่าจะเป็นตามนั้นครับ

หัวฉีด กับ Coil   กรองเบนซิน เปลี่ยนบ้างหรือป่าวครับ

วันนี้ลองตั้งวาวล์อีกทีคับพี่พี่คนในคลับบอกว่าอาจจะตั้งวาวล์ไม่ได้ตามสเป็กก็อาจเป็นไปได้คับเดี๋ยวเสร็จจะมารายงานผลอีกทีคับพี่ขอบคุณคับ

• 2 weeks later...