Jump to content

วิธีติดตั้ง Bracket ยึดแขนค้ำ ของค้ำโช้คหน้าบน แบบ 3 จุด

Recommended Posts

วันนี้ผมเอาวิธีติดตั้ง Bracket ยึดแขนค้ำ ของค้ำโช้คหน้าบน แบบ 3 จุด โดยไม่ต้องเจาะรูร้อยน็อตตัวเมียที่เฟรมรถเพิ่มครับ

วิธีการง่ายๆแค่หาประแจแหวนเบอร์ 10 สำหรับขันน็อตหัวหกเหลี่ยมขนาด 6 mm. ดูวิธีการติดตั้งจากรูปเลยละกันครับ

แต่ผมจะเสนอวิธีการติดตั้ง Bracket ยึดแขนค้ำแค่ส่วนหน้านะครับ

ส่วนตรงหัวโช้คผมจะให้ทีมงาน cock pit(เพื่อนๆ)รับหน้าที่ติดตั้ง

จากรูปที่ 1&2 จะเห็นว่ามีรูที่เฟรมด้านใน ซึ่งทางฝ่ายดีไซน์ของฮอนด้าเค้าคงทำไว้ใช้ประโยชน์อะไรซักอย่าง

ใช้ประแจแหวนเบอร์10 ใส่น็อตตัวผู้(กลับหัว)แล้วยัดเข้ารูนั้น พอปลายน็อตตัวผู้โผล่ขึ้นมาก็เอาแบร็คเก็ตมาวาง

ตรงตำแหน่งพร้อมทั้งน็อตตัวเมียขันพอหลวมๆ จากนั้นบิดแบร็คเก็ตหลบเพื่อเพิ่มพื้นที่ในการใส่น็อตตัวผู้อีกฝั่ง

เสร็จแล้วก็ขันน็อตตัวเมียให้แน่นแล้วก็จัดการเก็บสายล็อคฝากระโปรงเข้ารูใหม่ด้านบนเฟรมจากเดิมที่อยู่ด้านหน้า

ลืมบอกไปก่อนจะร้อยน็อตตัวผู้ให้ถอด Socket สายไฟพัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำที่อยู่ด้านใน(ติดกับหม้อน้ำด้านล่าง

ตัวล็อคฝาหน้า) ที่ต้องถอดเพราะเวลาร้อยน็อตตัวผู้แล้วด้ามประแจมันติดครับ ถ้าติดตั้งเสร็จแล้วก็ใส่คืนด้วยนะครับห้ามลืม

ปล.ตอนนี้ผมยังไม่ได้ใส่ส่วนที่เหลือเนื่องจากหางบไปทำส่วนอื่นๆก่อน ใครที่กำลังหาๆอยู่ก็ติดต่อได้เลยครับ 084-0033482

แหม ขอบคุณคับ เดี๋ยวย้ายไปรวมกับเพื่อนๆ ข้างล่างดีกว่า :D

รูพวกนั้น ถ้ามองลอดรูไปจะเจอว่า เค้าเจาะไว้ทำอะไรน่ะคับ

เช่น ไว้สอดประแจ T ยาวเพื่อขันน๊อตด้านใน ไว้สอดไขควงไปขันสกรูด้านใน อะไรทำนองนี้

• 2 months later...

ขอบคุณข้อมูลครับ กำลังหาค้ำอยู๋เลย

อยากได้วิธีการยึดที่หัวโช๊คด้วยจัง ใครมีรูปไหมครับ

ขอบคุณข้อมูลครับ กำลังหาค้ำอยู๋เลย

อยากได้วิธีการยึดที่หัวโช๊คด้วยจัง ใครมีรูปไหมครับ

วิธีการยึดที่หัวโช้คไม่มีอะไรยากมาก สามารถทำเองได้ถ้าเครื่องมือพร้อมและครบครับ

1.ทำให้ก้านปัดน้ำฝนค้างอยู่ที่ตำแหน่งเปิดสุด

2.รื้อแผงจิ้งหรีดออกให้หมดทั้ง 3 ชิ้น

3.ขันน็อตล็อคหัวโช้คเดิมออกทั้ง 2 ข้าง ใช้ประแจแหวนหรือประแจบล็อคเบอร์ 17(มั้งนะ)

4.ใส่ค้ำโช้คและยึดน็อตตามตำแหน่งและจำนวนให้ครบทั้ง 2 ข้าง ซึ่งค้ำโช้คแต่ละยี่ห้อจะยึดน็อตไม่เท่ากัน

5.ขันล็อคน็อตที่หัวโช้คให้แน่น ย้ำต้องขันล็อคให้แน่นทั้ง 2 ข้าง

6.ประกอบแผงจิ้งหรีดกลับที่เดิมและทำให้ก้านปัดน้ำฝนกลับมาอยู่ที่ตำแหน่งปกติ

7.เช็คความเรียบร้อยในการติดตั้ง เสร็จแล้วก็ลองขับออกไปเทสต์ดูว่าผลที่ออกมามันเป็นยังไง

• 3 weeks later...

ใส่ค้ำหน้าแล้วตอนเทสเห็นผลทันตาเลยป่ะครับ ไม่เคยใส่ :lol:

เห็นผลทันตาเลยฮะ จากเหยียบ 120up หน้าเริ่มร่อน หลังจากใส่แล้วไม่มีอาการร่อนๆๆ เหยียบถึง 200 ก็ยังนิ่งอยู่(ขึ้นอยู่ที่สภาพถนนด้วยนะว่ามีคลื่นเยอะป่ะ)

เปลี่ยนเสร็จพวงมาลัยจะหนักกว่าเดิมนิดหน่อยฮะ ยังก็ลองดูฮะ

ใส่แล้วเห็นผล คุ้มค่ากับเงินที่เสียไป แต่ว่าค้ำหน้าบนของ H-Drive for FD มันจะไม่โชว์เพราะโดนแผงจิ้งหรีดปิดอยู่

• 8 months later...