Jump to content

Recommended Posts

พี่พร ใช้แก๊สแล้วยังต้องเติม E85 อีกหรอครับ จะประหยัดไปไหน

ป่าวครับ ตอนนี้คันดำเข้าศูนย์อยู่ เลยเอา FB มาใช้ ก็ต้องพึ่งเจ้า E85นี้แหละ

• 1 month later...

สอบถาม ขอความรู้เพิ่มเติมครับ.. รถผม 1.8 ปี08 ติด LPG แบบหัวฉีดแล้ว

ข้อสงสัยที่ 1. จะติดตั้งชุดเติม E85 เพิ่มได้หรือเปล่าครับ (ลูกลอย, หัวฉีดk20,ปั๊มติ๊ก )

ข้อสงสัยที่ 2. ถ้าติดเพิ่มได้ การใช้งาน ของ LPG จะปกติหรือเปล่าครับ

ขอคำแนะนำจาก พี่ๆด้วยครับ ขอบคุณครับ.

• 2 months later...

มารายงานเป็นถังแรกครับ

เหลือน้ำมันขีดเดียว แล้วเติม e85เต็มถัง
วิ่งไป 430 กิโลเมตร แล้วเติมน้ำมันเต็มถัง เติมเข้าไป 47 ลิตร
คิดแล้วตก 9.2 กิโลเมตร/ลิตร

การใช้งาน ขับรอบเครื่องไม่เกิน 3000 รอบ
ขับระยะสั้น ยาวสลับกัน รถไม่ติด ใช้ ตจว นั่ง2คน
ล้อ 17 เบรคเดิม
ใส่ p2r 
พักกลาง ปลายท่อ ร้านพี่หนั่น
ติดแอร์ดัก  กรองอากาศk&n

รู้สึกยัง ไม่พอใจ อยากให้ได้ 11 โล/ลิตร :D   อาจลองถอด p2r ออก

หมดถัง2จะมารายงานใหม่ครับ  

คิดไม่ออก บอก car up

• 3 weeks later...

มารายงานถังแรกด้วยครับ

น้ำมันขีดสุดท้ายหมด เติม E85 เต็มถัง 1,010 บาท

ระยะทางวิ่งได้ 320 กม. วิ่งเส้นจรัญ-ปิ่นเกล้า ไม่ได้วิ่งทางไกลเลยครับ ความเร็วไม่เกิน 70 km/h บางช่วงติดนานครับ

ตกกิโลเมตรละ 1,010/320 = 3.15 บาท

ราคาน้ำมัน 24.58/3.15 = 7.8 กิโลเมตร/ลิตร

สรุป  เส้นทางเหมือนกัน ช่วงเวลาคล้ายกันครับ

เมื่อก่อนเติม E20 คำนวณแล้วตกกิโลละ เกือบ 5 บาท

พอเปลี่ยนเติม E85 กิโลละ 3.15 บาท

ประหยัดไป 5 - 3.15 = 1.85 บาทต่อกิโลเมตร

ดังนั้น น้ำมัน 1 ถัง ประหยัดไป 320 * 1.85 = 592 บาท ครับ เดือนนึงผมเติม 3 ถัง เท่ากับประหยัดไป 592*3 = 1,776 บาท/เดือน

และถ้าคิดต่อปีเท่ากับประหยัดไป 1,776*12 = 21,312 บาท/ปีครับ

Cr...E85 Set from Car Up จากร้านพี่โจ้ครับ

ปอลอ... เดือนหน้าผมวื่ง ตจว จะมารายงานอีกทีครับ

• 3 months later...

รายงานตัวครั้งแรกคับ ขอคำแนะนำรถผมfd1.8 MT อยากใช้E85

ผมอยากทรทบว่า

1.หัวฉีดใช้ R20ใช่รึไม่คับ

2.ปั้มติ่กใช้ของอะไรคับรุ่นไหนบ้าง

3.ลูกลอยใช้ของอะไรคับรุ่นไหนบ้าง

ช่วยแนะนำหน่อยคับ และเปลี่ยนตามที่ว่าแล้ววิ่งความเร็วสูงๆได้เหมือนเดิมบะคับเช่น180-200

รายงานตัวครั้งแรกคับ ขอคำแนะนำรถผมfd1.8 MT อยากใช้E85

ผมอยากทรทบว่า

1.หัวฉีดใช้ R20ใช่รึไม่คับ

2.ปั้มติ่กใช้ของอะไรคับรุ่นไหนบ้าง

3.ลูกลอยใช้ของอะไรคับรุ่นไหนบ้าง

ช่วยแนะนำหน่อยคับ และเปลี่ยนตามที่ว่าแล้ววิ่งความเร็วสูงๆได้เหมือนเดิมบะคับเช่น180-200

1.เข้าใจว่าใช้ได้ทั้ง R20ของFB /K20A/K24 นะครับ

2.ผมใช้ Walbro ครับ แต่ก็เห็นมีคนใช้ปั้ม J ด้วยมั้งนะครับ

3.ลูกลอยพิเศษแบบดึงสัญญาณขึ้นมา แล้วก็เห็นมีแบบเคลือบสาร แล้วก็มียี่ห้ออะไรนะที่เห็นขายในเว็บ

ส่วนตัวผมใช้เป็น E85 set by car up ครับ ร้านพี่โจ้ มีรับประกันปีนึง ผมใช้มาครึ่งปีวิ่งได้ปกติดีทุกอย่างนะครับ

ได้นะครับ แต่ช่วงเยียบน้ำมันจะบางไปหน่อย รถอาจจะอืดมั้งนะครับ

แล้วก็ลูกลอยอาจจะเสีย บางคนว่า เติมตั้งหลายถังกว่าจะเสีย บางคนก็ว่าเติมครั้งเดียวเสียเลย =__=

• 2 weeks later...

ใครใช้ iOS หรือ พวก iPhone 

มีโปรแกรม ค้นหาตำแหน่งปั้ม E85 มาแนะนำครับ

แน่นอนมากครับ ขอบคุณมากๆๆครับ

• 2 weeks later...