Jump to content

พี่ท่านไหนเคยเปลี่ยนถ่านที่กุญแจรีโมทบ้างครับ

Recommended Posts

ของผม 5 ปี เมื่อ 6 มิถุนายน ยังไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ แตรู้สึกว่าต้องออกแรงในการกดเยอะ ไม่รู่ว่าเกี่ยวกันไหมหน๋อ

เปลี่ยนเถอะคับ  :D

ถ้าเกิน 3 ปีแล้ว ผมว่าเปลี่ยนเถอะครับ ดีกว่าแบตรีโมทไปหมดในที่ที่ไม่คาดคิดจะลำบากเอาครับ แถมบางที่ เขาจะฟันเราอีกตะหาก ... เศร้าครับ

สำหรับคนที่ยังไม่เคยแกะเลย ระวังเวลาขันน้อตหน่อยนะครับ ของเดิมเหมือนจะมีกาวฟ้าๆเข้าใจว่าใส่ไว้กันคลายตัวทำให้ขันน้อตออกยาก ระวังหัวน้อตจะรูดเสียทรงนะครับ

ปล.ของผมรูดจนต้องเจาะสุดท้าย เบิกฝาหลังใหม่อีกอันประมาน 200 เนียนกริ้บเลย

• 4 months later...

ผมเปลี่ยนถ่านเบอร์1616 ของhonda civic เปลี่ยนแล้ว มันไม่ทำงาน มีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ

ก่อนเปลี่ยนถ่านใหม่เข้าไป ถ่านก้อนเดิมใช้ได้ปกติไหม  ถ้าใช้ได้ปกติแปลว่าถ่านก้อนใหม่น่าจะมีปัญหา 

• 2 weeks later...

เพิ่งเปลี่ยนเองมาหมาดๆ

อาการ : กดติดบ้าง ไม่ติดบ้าง

อายุการใช้งาน : 5 ปี 6 เดือน

แบต : CR 1616 Maxwell ที่พันทิพ ก้อนละ 30 บาท (โลตัส/อมร ไม่มี หายากมาก)

ระวัง : น็อตกุญแจ โคตะระแน่น คนขัน หรือ เครื่องจักรขันเนี่ย

หัวเกือบจะรูด ต้องเอามือช่วยประคอง กดแรงมากเด่วตัวกรอบแตกอีก

ปกติผมเปลี่ยนเองที่บ้านครับ เปลี่ยนมาหลายคันแล้วครับ โดยซื้อถ่านกระดุมแบบนี้มาเปลี่ยนเอง แต่เมื่อวานจังหวะดีครับ ไปแวะ Pure Place ราชพฤกษ์ แบตรีโมทดันหมดพอดี โดนร้านนาฬิกาฟันไป 200 บาท คิดซะว่าเป็นค่าอำนวยความสะดวกละกันครับ ถ่านแท้ๆ ผมซื้อมาก้อนนึงไม่เกิน 30 บาทเอง ... แอบเศร้า

ใช้มา 4 ปี 2 เดือน ยังไม่เคยเปลี่ยน พี่พี่เห็นว่า ควรเปลี่ยนไว้ก่อนเลยไหมครับ ปกติใช้กันได้นานเท่าไหร่ครับ แอบเสียวๆ ว่าวันนึงมันจะดับไป >;<

ถ้าเกิน 3 ปีแล้ว ผมว่าเปลี่ยนเถอะครับ ดีกว่าแบตรีโมทไปหมดในที่ที่ไม่คาดคิดจะลำบากเอาครับ แถมบางที่ เขาจะฟันเราอีกตะหาก ... เศร้าครับ

ถ้าถ่านหมด ก็ใช้ไขที่ประตูได้ปรกติครับ CIVIC ไม่มีร้องครับ หากไม่ได้ไปอัพเกรดกันขโมยเพิ่มมา

• 2 weeks later...

ใช้มา 4 ปี 2 เดือน ยังไม่เคยเปลี่ยน พี่พี่เห็นว่า ควรเปลี่ยนไว้ก่อนเลยไหมครับ ปกติใช้กันได้นานเท่าไหร่ครับ แอบเสียวๆ ว่าวันนึงมันจะดับไป >;<

ระยะเวลาผมว่าแล้วแต่การใช้งานนะครับ แต่ส่วนใหญ่จะไม่หมดปุ๊บปั๊บ จะมีอาการแจ้งเตือนก่อน เช่น ต้องกดย้ำถึงจะเปิด หรือ ต้องเดินไปใกล้ๆรถถึงจะเปิดได้ครับ :)

• 2 months later...

ถึงขั้นต้องlog in มาตอบเนื่องจากรีโมทติดๆ ดับๆ

อ่านแต่ละเม้น มีประโยชน์มากๆค่ะ ขอบพระคุณจริงๆ

ถึงขั้นต้องlog in มาตอบเนื่องจากรีโมทติดๆ ดับๆ

อ่านแต่ละเม้น มีประโยชน์มากๆค่ะ ขอบพระคุณจริงๆ

หญิงขอไปทำใจแกะรีโมทก่อนค้า

ไม่ยากขนาดนั้นหรอก