Jump to content

BS GR90 กับ Primacy 3stอันไหนดีกว่ากันครับ

Recommended Posts

สวยสูสีเลย สมรรถนะ กับความเงียบน่าจะพอกัน

ส่วนตัวชอบ ชอบแก้ม BS มากกว่าคับมันหลบหน่อยๆ  ML ชอบทำขอบตั้งๆ ล้นแมกซ์

GR-90 ทนกว่าครับ  ผมใช้ไป60,000 Km. ดอกยังเหลือ

เส้นเก่าผมใช้ RE 002 ใช้แค่30000กว่าเองตรับดอกโล้นเลยครับ

เรื่องดอกหมดช้าเร็วต้องดูค่า TREADWEAR  ครับ

ยางสเปคบ้าน-โรงงาน ทั่วไป จะอยู่ประมาน 280 300 340 ประมานนี้

เทรดแวเยอะๆ  คือ ดอกยางค่อนข้างแข็ง  ทำให้หมดช้าและเกาะถนนไม่มาก แต่ไม่ค่อยกลัว

ยางซิ่งๆหน่อย พวก AD08 180    Re002  น่าจะ220   NT01 น่าจะ 100

พวกนี้ คือ เป็นยางซอฟดอกนุ่ม ทำให้หมดไวและเกาะถนนมากๆ แต่ถ้าเจอน้ำจะสู้พวกข้างบนไม่ได้

แก้ไขนิดนุงคับ

เรื่องดอกหมดช้าเร็วต้องดูค่า TREADWEAR  ครับ

ยางสเปคบ้าน-โรงงาน ทั่วไป จะอยู่ประมาน 280 300 340 ประมานนี้
เทรดแวเยอะๆ  คือ ดอกยางค่อนข้างแข็ง  ทำให้หมดช้าและเกาะถนนไม่มาก แต่ไม่ค่อยกลัวน้ำ

ยางซิ่งๆหน่อย พวก AD08 180    Re002  น่าจะ220   NT01 น่าจะ 100
พวกนี้ คือ เป็นยางซอฟดอกนุ่ม ทำให้หมดไวและเกาะถนนมากๆ แต่ถ้าเจอน้ำจะสู้พวกข้างบนไม่ได้

ถ้าผมจำค่า TREADWEAR ไม่ผิด

1. มิชลิน Pilot sport 3 = 320

2. บริจสโตน GR90 = 220

จริงๆแล้ว ตัวมิชลิน PS3 จะต้องสึกช้ากว่า

แต่ต้องดูความลึกของร่องยางด้วยครับ

GR 90 อาจจะมีร่องยางลึกกว่า PS3 (ประมาณ 3-4 มม.) = มีผลทำให้ GR90 ดูสึกช้ากว่า ก็เป็นได้ครับ

เคยเป็นเซลมิชลิน อ่านเทคโนโลยีตัวใหม่ของ primacy น่าสนใจดีนะคะลองอ่านในเวปเราก็ได้

ส่วนตัวคิดว่าไพรมาซี่จะมีเสียงยางเวลาเลี้ยวบนพื้นมันในห้าง เกิดจากส่วนผสมของยางที่ต้องการทำให้นุ่ม

แต่บนถนนเงียบจริงค่ะ และตัวใหม่เคลมเรื่องอายุการใช้งานที่มากขึ้น

แนะสุดท้ายหากจะเปลี่ยนมิชลิน ลองเข้าไทร์พลัสดูค่ะ สมัคร I card เพื่อรับการคุ้มครองยาง

5พันแรกหากยางเกิดอุบัติเหตุบนนถนน ไอการ์ดเคลมเส้นใหม่ให้ฟรีค่ะ

ตอนนี้ถึงเลิกเป็นเซลที่นี่ก็ยังติด PS3 อยู่ถนนเปียกรีดน้ำโอเคเลย

ตามคุณต่อเลย

ผมใช้ GR-90 60,000 ปะบ่อยเลยเปลี่ยนมาเป็น PS3

PS3 ตอนนี้วิ่งมา 30,000km. แล้วครับ ยังสึกไม่ถึงสะพานยางเลย ทนจริงๆ

ไม่จริงค่ะสำหรับเราตอนนี้สามหมื่นโลแล้วยังไม่สึกถึงสะพานยางรีดน้ำโอเคเหมือนเดิม สำหรับเราถือว่าเป็นยางสปอร์ตที่ทนและเงียบกว่าแบรนด์อื่นมาก

ใช้ GR-90 มาตั้งแต่เดือนมีนาคม - ปัจจุบัน 27,xxx กม ดอกยางยังสวยงานเหมือนเดิมจริงๆ แต่เริ่มมีเสียงดังของยางแล้วนะครับ (เพิ่งเปลี่ยนลูกปื้นล้อหลังขวาไปไม่ถึง 2 เดือน)  คิดว่าGR-90 ทนใช้ได้เลย

เอานุ่มเงียบไป GR-90 ดีกว่าครับ  ตอนนี้ใช้ PS3  อยู่ ถ้าดอกหมดก็อาจจะกลับไปใช้ GR-90 อีกรอบมั้งครับ  แต่ค่าตัวมันแพงเหลือเกิน...

อีกตัวที่มองๆไว้ราคาถูกถ้าหากเปลี่ยนล้อใหม่ ก็อาจจะลองใช้ Hankook V12  หรือตัว Noble ดูอ่ะครับ

พอมีใครรู้ราคา ps3ป่าวครับ 215/45/17ผมไปดูgr90มาราคา 6300ครับไม่รู้ว่าถูกหรือแพงอะครับ

Ps3 ขนาดนี้ ราคา 5000 ครับ ผมดูไว้อยู่ โปรที่ผ่านมา 4990

เพื่อนผมมีบางคนบอกว่า PS3ดอกหมดไวจริงป่าวครับ

ไม่จริงค่ะสำหรับเราตอนนี้สามหมื่นโลแล้วยังไม่สึกถึงสะพานยางรีดน้ำโอเคเหมือนเดิม สำหรับเราถือว่าเป็นยางสปอร์ตที่ทนและเงียบกว่าแบรนด์อื่นมาก

เสริมด้วยคน ตอนนี้ PS3 ผมใช้ถึง 6 หมื่นแล้วครับ ยังได้อีกนิดหน่อย เสียงเริ่มมาบ้าง

ชุดต่อไปคงเป็น PS3 ต่อครับ แพลนว่าจะเปลี่ยนเดือนหน้า

เสริมด้วยคน ตอนนี้ PS3 ผมใช้ถึง 6 หมื่นแล้วครับ ยังได้อีกนิดหน่อย เสียงเริ่มมาบ้าง

ชุดต่อไปคงเป็น PS3 ต่อครับ แพลนว่าจะเปลี่ยนเดือนหน้า

อ.มาตร ทำไมวิ่ง 60000 แล้วเหรอครับ ไวแท้