Jump to content

สอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ เรื่องไฟเกียร์ D กระพริบที่หน้าปัดรถ

Recommended Posts

ไฟเกียร์กระพริบ D ที่หน้าปัดรถ และขับอยู่มีอาการกระตุกจะดับ ลองเอาเข้าเช็ค คอมพิวเตอร์ที่อู๋ แถวออเงิน

เค้าบอกว่า การถ่ายทอดกำลังเกียร์มีปัญหา 1. ให้ OH เกียร์ 2. หรือเปลื่นของมือสอง 3. ล้างเกียร์ดู

ซึ่งขณะนั้นตอนแรกรถยังไม่มีอาการกระตุกจะดับก็เลยคิดว่าต้องทำอะไรซักอย่าง เลยลองล้างเกียร์ดู

ซึ่งช่างบอกว่า 50/50 ที่จะหาย ไม่แน่ใจ แต่พอทำเสร็จ เมื่อวานและวันนี้ รถต้องดับแอร์และขับ 40 มาเรื่อยๆ

เวลารถจะออกจากซอยหรือติดไฟแดงจะมีอาการกระตุกจะดับค่ะ ทำอย่างไรดีค่ะ ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยค่ะ

• 2 weeks later...

โดยปกติทั่วไป หากไฟเกียร์ D กระพริบ แสดงว่ามีปัญหาในระบบการขับเคลื่อน

ซึ่งหมายถึงตัวเกียร์ และ sensor ที่ควบคุมระบบเกียร์

- อาการแบบนี้หากมีไฟ check engine ขึ้นโชว์ด้วย เราก็จะวิเคราะห์ปัญหาได้ถูกต้องแม่นยำ ด้วยการใช้ OBDll SCANNER แบบที่ช่างทำให้ .. แต่

- ช่างที่น้องเจอ คงไม่มีประสพการณ์ หรือมีความรู้ในระดับหนึ่งเท่านั้น เพราะ กลายเป็นให้ล้างเกียร์ ซึ่งที่ถูกต้องควรมุ่งไปที่ระบบไฟ หรือตัว Sensor ก่อน

- หากระบบไฟ ระบบ sensor ไม่มีปัญหา .. ก็แสดงว่าตัวเกียร์ใกล้จะได้อายุของมันแล้ว  (ประมาณ +/- 250,000 กม.) .. โอเวอร์ฮอล ก็คง +/- 25,000 บาท

.

.

- หากเป็นผม .. การล้างเกียร์นั้นจะใช้กับรถที่มีอายุพอประมาณระดับหนึ่งเท่านั้น จะไม่ใช้กับรถที่มีอาการแบบนี้ (เพราะถือว่าสายเกินไปนิดนึง)

ฯลฯ

ขอบคุณมากค่ะ กับคำแนะนำ 

ที่ทำกับอู่แถวบ้านเค้าเรียกฟรัชชิ่งเกียร์นี่แหละค่ะ แต่ท้ายที่สุดเอาเข้าศูนย์ให้เช็คเลยว่ามีปัญหาอะไรกันแน่

พี่เค้าล้างทำความสะอาด ตรวจเช็ค Sensor ต่างๆ อาการทั้งหมดหายไป

เหลือแต่ที่ไม่หายคือใจค่ะเพราะกลัวจะเป็นอีก 

หากจะขายราคาอยู่ประมาณเท่าไหร่ค่ะ และขายที่ไหนถึงจะได้ราคาดีผู้รู้บอกด้วยนะค่ะ

อ้อขอความเห็นหน่อยค่ะว่าถ้าจะซื้อ TOYOTA INNOVA ดีมั้ยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

รถมีอายุ ก็ต้องงอแงบ้างเป็นธรรมดาครับ

ขึ้นอยู่กับว่ายังรักอยู่ หรือ อยากไปคบคันใหม่

สวยใส ไม่งอแง แต่ค่าเสื่อมสูง (ปีละแสน)

ส่วนรถระดับนี้ ค่าเสื่อมต่ำ ค่าซ่อมแพง

ต้องเลือกเอาครับ

ส่วนขายได้ราคาเท่าไหร่ ก็เข้าไปดูในเว็บ

http://www.one2car.com

ได้เลยครับ ราคาขาย ลบจากนั้นไป 3-8 หมื่นบาทครับ

ส่วนรถใหม่ อันนี้ แล้วแต่รสนิยมเลยครับ

รถใหม่ ยี่ห้อไหนๆ ก็ดีเสียแตกต่างกันครับ ^^

ถ้าเวลาจอดอยู่เฉยๆ พอเข้าเกียร์ d แล้วรถมีอาการกระตุก หรือกระชากแรง ละก็ ขณะขับขี่อยู่ ละช่วงจังขวะเกียร์เปลี่ยน มีการกระชากแรงผิดปกติ

ลองเช๊ค solenoid เกียร์ ดู นะครับ เปลี่ยนน่าจะหาย ถ้ามี solenoid A and B เปลี่ยน solenoid b เลยครับ

ลองดูครับ