Jump to content

LPG จะขึ้นอีก 10 บาทแล้วมันยังจะประหยัดอีกไหม ?

Recommended Posts

ผมกำลังคิดจะติดLPG พอมาดูข่าวจะปรับขึ้นเรื่อยๆจนถึง 10 บาท

ว่าจะไปติด NGV ปั้มก็น้อยไปไหน แถมต่อคิวนานอีก ผมจะเติมแก๊สเอาไว้วิ่งต่างจังหวัด

ปกติใช้E85 มา2ปีกว่าๆละ มันก็ไม่ได้ประหยัดสักเท่าไร 

ทำไม CIVIC ไม่ค่อยเห็นคนติด NGV เลยครับ มันดีหรือไม่ดียังไงครับ

E85 ถ้าขับปกติได้ 9-12 km/l นะครับ ทางไกลรถไม่ติด 80-100 km/hr
ตกกิโลเมตรละ  2บาทต้นๆ แพงกว่าแก้สนิดหนอย

ถ้าจูนกล่องจะสมบูรณ์กว่านี้ แตะๆ 14 km/l ได้เลยคับ

ผมกำลังคิดจะติดLPG พอมาดูข่าวจะปรับขึ้นเรื่อยๆจนถึง 10 บาท

ว่าจะไปติด NGV ปั้มก็น้อยไปไหน แถมต่อคิวนานอีก ผมจะเติมแก๊สเอาไว้วิ่งต่างจังหวัด

ปกติใช้E85 มา2ปีกว่าๆละ มันก็ไม่ได้ประหยัดสักเท่าไร 

ทำไม CIVIC ไม่ค่อยเห็นคนติด NGV เลยครับ มันดีหรือไม่ดียังไงครับ

ผมเดานะ...ข้อเสียของ NGV

- จำนวนปั้ม ....NGV น้อยกว่า LPG

- เวลารอเติม ..NGV นานกว่า LPG

- ค่าติดตั้ง ......NGV แพงกว่า LPG

ข้อดี ของ NGV = เป็นเชื้อเพลิงรถยนต์ที่ราคาถูก ที่สุดครับ

ค่าติดตั้งแพงกว่าเป็นเท่าตัว แรงดันสูงกว่าทำให้เวลาเกิดอุบัติเหตุมีความเสี่ยงมากกว่า ที่สำคัญต้องไปรอต่อคิวเติมกับพวกแท็กซี่นานมากๆ

ขึ้นเกิน 18 บาท/ลิตร ผมคงจะต้องนั่งรถตู้ไปกลับรังสิต-อยุธยา บ้างแน่ๆๆ

รถตู้ เติม NGV นานมากครับ

ขับซิ่งอันตราย เห็นข่าวตายบ่อย

แนะนำนั่ง รถทัวร์ดีกว่า รอบห่างหน่อย แต่หลับสบายกว่ากันนะ ^o^ หุๆ

ทุกวันนี้ผมเติม E85  1  ถังวิ่งในกรุงเทพ 250-300 km  เพราะล้อผม 19 นิ้วด้วยมั้งวิ่งกินน้ำมันเหลือเกิน

แล้วไปจูนกล่องช่วยได้ใช่เปล่า  แนะนำที่จูนหน่อยครับ กล่องเดิมๆหรือต้องเปลียนกล่อง ?

ราคาไหลไปเรื่อยๆแล้วคับพี่น้องวันนี้ไปเติม13บาทแล้วคับเฮ้ยเครียดค่าทางด่วนก็ขึ้นรถก็ต้องผ่อนแถมยังไม่รวมซ่อมรถอีกเริ่มจะกินข้าวไม่ทั่วท้องแล้วคับขอระบายนิดนึงคับขอบคุณพี่ๆน้องๆที่รับฟังขอบคุณคับยังไงก็ยังรักFDเหมือนเดิมคับ

ผมว่ายังคุ้มครับ สำหรับผมอ่านะ แต่ก่อนเติมน้ำมัน โซฮอ 95 ลิตรละ 39 - 40 บาท ตอนนี้แก๊ซ ลิตรละ 12-13 

ถ้าเพิ่มไปอีก 10 บาท แก๊ซก็จะ 22 - 23 บาท ยังถูกกว่าน้ำมันนะ

แต่ถ้าคนวิ่งแก๊สเยอะๆอาจจะต้องขึ้นเครียดอีกนึงนึงนะผมสว่าอยู่ดีๆ10จะขึ้นถึง20งงว่ารัฐบาลชุดนี้หรือเศรฐกิจโลกกันแน่แต่ช่างมันเถอะคับผมปลงแล้วคับขอระบายนิดนึงคับขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่รับฟังคับ

แต่ถ้าคนวิ่งแก๊สเยอะๆอาจจะต้องเครียดอีกนึงนึงนะผมว่าอยู่ดีๆ10จะขึ้นถึง20งงว่ารัฐบาลชุดนี้หรือเศรฐกิจโลกกันแน่แต่ช่างมันเถอะคับผมปลงแล้วคับขอระบายนิดนึงคับขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่รับฟังคับ

ถึงตอนนั้นผมก็ยังเติมอยู่ครับ lpg 1 kg มีประมาณ 1.8 ลิตรครับ ก็ตีซะว่า 2 ลิตร ขึ้นกิโลละ 10 ก็ตกลิตรละ 5 บาท เต็มที่ใน กทม. ก็ประมาณ 20 บาทต่อลิตร

แต่ตอนนั้นน้ำมันจะเท่าไหร่แล้วก็ไม่รู้ คิดแล้วใจหายแว้บเลย

เพิ่งติด LPG มาได้ 3 เดือนเองครับ ประมาณว่ากุมภาปีหน้ากว่าจะคุ้มค่าติด LPG (ถ้าขึ้นอีก 10 บาท สงสัยคงจะคุ้มประมาณกุมภาปีหน้าคับ)

• 5 months later...

ติดเร็วก็คืนทุนเร็ว รอหมดประกัน กลัวเครื่องช้ำ ก็ต้องทนไปครับ

ขึ้นมากี่รอบไม่รู้ แต่เติม L ทีละ 500 ก็ยังวิ่งได้ เกือบ 400 โลเหมือนเดิม ล้อ 17

ตราบใดที่เป็นเชื้อเพลิงที่ใช้แล้วหมด ผมว่ามันก็ขึ้นไปเรื่อยๆ ล่ะคับ ปัจจุบัน ผมเติม โซฮอล 95 ตลอด และน้ำมันมาเลที่เอามาขายในไทย เป็นบางครั้งบางคราว วันก่อนไปเที่ยว ขับรถไปเติม 95 จากปั้มในมาเลเลย ลิตรละ 28.5 บาท เองคับ ไม่ถึง 1000 บาท FD 2.0 ก็เต็มถัง เห็นแล้วอยากต่อท่อมาใส่ถังที่บ้านเลย

ผมว่านะ จะขึ้นยังไงก็ถูกกว่าน้ำมันเกือบเท่าตัวอยู่ดี ยังไงก็ประหยัดกว่าครับ แล้วผมก็เชื่อว่าน้ำมันก็จะไม่หยุดแค่นี้เช่นกัน

จากที่ผมคิดไว้ ณ ตอนที่มีข่าวมาจนวันนี้ก็เกือบครึ่งปีแล้ว ถ้าจะขยับราคา เขาก็ไม่ขึ้นรวดเดียวครับ กว่าจะเต็มเพดานก็เป็นปีแน่ๆครับ

สมาชิกใหม่ครับ...

สมมุติว่า LPG ขึ้นไปถึง 40 ต่อ ก.ก  ยังไงก็ยังถูกกว่าน้ำมัน ครึ่งต่อครึ่งครับ. ( 40 ก.ก / 1.8 = 22.23 บาท/ลิตร) ถ้าคำนวนผิดขออภัยครับ.

ส่วนต่างเอาไปบำรุงรักษารถ หรือ ใช้จ่ายสิ่งจำเป็นอย่างอื่นดีกว่าครับ.