Jump to content

รถผม LPG วิ่งได้น้อยกว่าปรกติ ช่วยผมด้วยครับ

Recommended Posts

คือรถผมถังแคปซูน 58 ลิตร เติมได้ 47 ลิตรครับ

ปรกติวิ่งได้ 400-420 กิโลเมตร ตอนติด2-3เดือนแรก

ตอนนี้วิ่ง lpg ไปประมาณ หมื่นนิดๆ 

เติมเต็ม 47 ลิตร 600 บาท วิ่งได้ 340-360 กิโลเมตรเองครับ  คือมันหายไปตั้ง 60 กิโลเมตร

แก๊สมี 5 เม็ด แต่ก่อนวิ่ง 1 เม็ด 80 กิโล เม็ดสุดท้ายจะได้ประมาณ100-120 กิโลเมตร

ตอนนี้ 1 เม็ดได้ 60 กิโลเมตร เม็ดสุดท้าย 80-100 กิโลครับ

ผมใช้ของ Lovato OBD ครับ

เคยเข้าไปเช็ครั่วและจูนแล้วหลายรอบก็ไม่หาย ไม่รู้มันเช็ครั่วดีป่าวไม่เห็นจะมีอุปกรณ์สำหรับเช็คเลย

ใครพอจะทราบบ้างว่าปัญหานี้เกิดจากอะไรตรงไหนได้บ้าง เช่นแก๊สรั่ว หม้อต้มพัง หรืออื่นๆครับ

แล้วแบบนี้เขาจะแก้ไขให้ผมฟรีไหมถ้าเกิดส่วนไหนพัง ผมติดที่ Auto Bag สาธร ครับ

ปัจจัยประกอบมันน่าจะอยู่ที่ลักษณะการขับ รวมถึงการขับในเมืองที่เจอรถติด จอดๆ วิ่งๆ   หรือว่าขับทางไกลยาวๆ ความเร็วคงที่ หรือใช้งาน ต่างจังหวัดที่รถไม่ติด ด้วย

ของผม AC 200-4  ไม่มี  OBD ถัง 58 ก็กินพอๆกันนะ

วิ่งในกรุงเทพ  ขนาดใช้น้ำมันยังวิ่งได้7-9 กิโล/ลิตร ใช้เเก๊สก็คงได้ไม่มากกว่านี้ ก็รถมันเยอะ ติดซะขนาดนั้น ติดจอด ออกตัวบ่อยๆ กินเชื้อเพลิงมาก

ใช้งานจริงๆ เจอรถติดๆ เจอโล่งบนทางด่วย ก็อัด ยังเกื่อบไม่ถัง 300 กิโลต่อแก๊สถังเลย

วิ่งได้ ไม่ถึง 300 โล ไฟแดงขึ้นแล้ว แต่ก็รู้ตัวนะว่า ขับอัดเอง

เช้าๆ บนด่วนหลังหลุดจากรถติด นี่ มันเก็บกด   กด 150-170 ประจำ แถมมีคิกดาวน์บ่อยๆ  ไม่ก็ ดึงลงD 3 ลากเป็นยาวประจำ

แต่ตอนวิ่งทางไกลยาวๆ ใช้แก๊ส 1 ถัง ความเร็วใช้ 110-140 ไปได้มากกว่า 400 โล นะ

ปัจจัยประกอบมันน่าจะอยู่ที่ลักษณะการขับ รวมถึงการขับในเมืองที่เจอรถติด จอดๆ วิ่งๆ   หรือว่าขับทางไกลยาวๆ ความเร็วคงที่ หรือใช้งาน ต่างจังหวัดที่รถไม่ติด ด้วย

ของผม AC 200-4  ไม่มี  OBD ถัง 58 ก็กินพอๆกันนะ

วิ่งในกรุงเทพ  ขนาดใช้น้ำมันยังวิ่งได้7-9 กิโล/ลิตร ใช้เเก๊สก็คงได้ไม่มากกว่านี้ ก็รถมันเยอะ ติดซะขนาดนั้น ติดจอด ออกตัวบ่อยๆ กินเชื้อเพลิงมาก

ใช้งานจริงๆ เจอรถติดๆ เจอโล่งบนทางด่วย ก็อัด ยังเกื่อบไม่ถัง 300 กิโลต่อแก๊สถังเลย

วิ่งได้ ไม่ถึง 300 โล ไฟแดงขึ้นแล้ว แต่ก็รู้ตัวนะว่า ขับอัดเอง

เช้าๆ บนด่วนหลังหลุดจากรถติด นี่ มันเก็บกด   กด 150-170 ประจำ แถมมีคิกดาวน์บ่อยๆ  ไม่ก็ ดึงลงD 3 ลากเป็นยาวประจำ

แต่ตอนวิ่งทางไกลยาวๆ ใช้แก๊ส 1 ถัง ความเร็วใช้ 110-140 ไปได้มากกว่า 400 โล นะ

อ่อครับ งี้ของผมอาจจะปรกติก็เป็นได้ แต่ช่วงนั้นที่วิ่งได้ 400 กว่าโลน่าจะเป็นช่วงนักเรียนปิดเทอมมั้งครับ ช่วงนี้ได้ 300 กว่าตั้งแต่นักเรียนเปิดเทอม น่าจะงั้นนะ

วันนี้ไปออโต้แบค สาทร มา  อยากบอกว่าเค้าไม่มีอุปกรณ์เช็คแก๊สรั่วที่ได้มาตราฐานเลย มีแค่ฟองน้ำชุบฟองมาลูบดูเอา ไม่มีอุปกรณ์วัดเลย เหนื่อยใจ