Jump to content

ผมขอประสบการณ์จากพี่ๆ ที่ใส่ฝาหน้าคาร์บอนนะครับ

Recommended Posts

พอดีเล็งจะเปลี่ยนละ แต่ว่า เลือกร้านไม่ถูกเลย กลัวเจ็บตัว เลยอยากขอความเห็นพี่ๆนะครับ ท่านใดใส่ช่วย PM มาบอกกันหน่อยนะครับ ว่างานที่ใส่เป็นไงบ้างครับ ไม่อยากให้ตอบแบบออกสื่อกลัวจะกระทบร้านค้า 555+

ท่านใดมีข้อเสนอแนะอะไร แนะนำได้นะครับ ผมนั่งไล่อ่านกระทู้เก่าๆ แล้วเรื่องฝา แต่ข้อมูลไม่รู้อัพเดทไปถึงไหนกันแล้ว รบกวนนิดนึงนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าในน้ำใจของทุกท่านครับผม

ราคาแพง ราคาถูก ก็ควรมองที่จุดยึดหูล็อคด้วยว่า แน่นหนาพอมั้ย

เพราะเวลารถวิ่งเร็วๆ ลมปะทะจะมีมากพอจะดันจนหูขาด ทำให้เกิดอาการฝาลอยหลุด

บางท่านอาจจะใช้กิ๊ปล็อคเสริมเข้าไป อีก 2 ข้าง (ต้องเจาะรูที่ฝาด้วย 2 รู) เพิ่มความแน่นหนาเหมือรถแข่ง

ที่ใส่อยู่เป็นงานคาร์บอนไฟเบอร์ทั้งชิ้นของ หนุ่ย และไม่ได้ใส่กิ๊ปล็อคเพิ่ม ใส่มาหลายปีแล้ว ยังอยู่ดี

ราคาแพง ราคาถูก ก็ควรมองที่จุดยึดหูล็อคด้วยว่า แน่นหนาพอมั้ย

เพราะเวลารถวิ่งเร็วๆ ลมปะทะจะมีมากพอจะดันจนหูขาด ทำให้เกิดอาการฝาลอยหลุด

บางท่านอาจจะใช้กิ๊ปล็อคเสริมเข้าไป อีก 2 ข้าง (ต้องเจาะรูที่ฝาด้วย 2 รู) เพิ่มความแน่นหนาเหมือรถแข่ง

ที่ใส่อยู่เป็นงานคาร์บอนไฟเบอร์ทั้งชิ้นของ หนุ่ย และไม่ได้ใส่กิ๊ปล็อคเพิ่ม ใส่มาหลายปีแล้ว ยังอยู่ดี

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมีประโยชน์นะครับพี่^^

ผมใช้มา2ฝาแล้าก็ยังดีอยู่(ฝาแรกเกิดอบัติเหตุ)

ฝาที2ไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ (ร้านคลับเรานี่แหละ)

ขออนุญาต จขกท.หน่อยนะครับ

งั้นถามเพิ่ม นะครับ

ฝาหน้า คาร์บอน งานร้านไหน แข็งแรงๆบางอ่ะครับ อยากใส่นะครับ

แต่พอดี กังวล เรื่อง การเอามือดันรถ และต้องดันจากฝาหน้า (ที่ทำงาน บางทีต้องซ้อนข้างทางเลยต้องถูกดัน บ่อยๆ)

เพราะมันห้ามไม่ได้ ว่าอย่าเข็นอย่าดัน ตรงฝา เพราะเห็นยาม เวลาดัน มัน จับลงตั้งแต่ กระจัง จนถึงกลางฝากระโปรงหน้า เลย

ก็เลยกังวล กลัวใส่แล้วโดนดันแล้วมัน แตกครับ

หรือว่าโดยปกติ มันก็แข็งอยู่แล้ว ?

คุณภาพตามราคาครับ

อยากให้ลองถามร้านที่สนใจดูเรื่องการรับประกันด้วยครับ

ว่าเค้ากล้ารับประกันขนาดไหน ถ้าเกิดมีปัญหารับผิดชอบยังไง

บางร้านให้แค่ซ่อม บางร้านกล้าให้เปลี่ยน

โดยส่วนตัว Showcaseจบ ไม่เคยต้องไปแก้งาน ไม่เคยมีปัญหา

รถชนหม้อน้ำแตก แต่หูกันชนยังไม่ยอมหลุดเลย ทนสุดๆ

ข้อเสียของการใส่ฝาซิ่งนะคับ ผมใส่ mugen rr อยู่  เป็นฝาเเบบทำสีเดียวกับตัวรถ

ปัญหาคือ ฝาจะปิดยากกว่าปกติ ต้องรู้จังหวะกดให้ลงล๊อคไม่งั้นไม่สนิท

ปัญหาต่อมาคือสีบริเวณที่เรากดฝาลงเผื่อปิดจะเริ่มร้าวเเละเเตกเป็นเเนวยาว

อีกปัญหาคือ ต้องถอดเเผ่นพลาสติกที่บังหม้อน้ำออกเพราะติด

ส่วนข้อดีคือสวยครับ  เเต่ถ้าฝาที่ใส่อยู่ผมเบื่อเเล้วคงหาฝา type r เเท้เเล้วคับ

ใช้สบายๆกว่ากันเยอะ

ปล บอกก่อนว่าอันนี้เป็นกรณีของผมนะคับงานร้านอื่นผมไม่รู้ว่า้ป็นเหมือนกันรึป่าว

คุณภาพตามราคาครับ

อยากให้ลองถามร้านที่สนใจดูเรื่องการรับประกันด้วยครับ

ว่าเค้ากล้ารับประกันขนาดไหน ถ้าเกิดมีปัญหารับผิดชอบยังไง

บางร้านให้แค่ซ่อม บางร้านกล้าให้เปลี่ยน

โดยส่วนตัว Showcaseจบ ไม่เคยต้องไปแก้งาน ไม่เคยมีปัญหา

รถชนหม้อน้ำแตก แต่หูกันชนยังไม่ยอมหลุดเลย ทนสุดๆ

หล่อเลย ครับผม

คุณภาพตามราคาครับ มองร้านที่ราคากลางๆ ถึงราคาสูง ร้านไหนถูกกว่าเพื่อน (ถูกสุดๆ) ไม่แนะนำครับ ผมโดนมาแล้ว

คุณภาพก็พอกันครับ แต่ร้านที่ราคาสูง อาจจะรายละเอียดที่ดีกว่า ขึ้นอยู่กับความพอใจและกำลังซื้อของแต่ละคน

เรื่องขอล้อค ผมใช้มา 2 ฝา 2 ร้าน (ราคากลางกับถูก) ไม่มีปัญหาเรื่องบินครับ

ตอนนี้มีร้านในใจบ้างละครับ เหลืออยู่ 2 ช้อยส์ กำลังชั่งใจอยู่ครับผม ^^ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับพี่ๆ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ 

ส่วนหนึ่งที่ผมเชื่อคือ ราคาตามคุณภาพ ของดีไม่มีถูก ของถูกหาดีพร้อมยาก

ดังนั้น ก่อนจะเลือก ก็กางงบออกมาก่อน ว่าพอที่จะจัดของคุณภาพหรือเปล่า สำหรับผม ไม่ไหวที่จะเอาตัวท็อปสุด ที่งานสวยที่สุด ขอลดเกรดลงมานิด แต่พิจารณาสิ่งต่างๆ ที่น่าจะทำให้เกิดปัญหาในการใส่ เช่น

1.เรื่องการโก่ง งอ ร้าว จากการกด ผมขอเ้ข้าไปที่โรงงานผลิต ขอดูฝาที่ใส่อยู่กับรถจริงๆ ใช้มาสองสามปีแล้ว ดูสภาพว่าเป็นยังไง 

2.เรื่องการซีด เหลือง แลคเกอร์ซีด ลอก ก็ดูจากด้านบนครับ พอดีโชคดีทางร้านมีรถที่ใส่จริงๆอยู่ เลยเห็นผลงานง่ายขึ้น

3.เรื่องความแน่นหนาของจุดยึดต่างๆ มีการเสริมเหล็กตรงหูยึดให้หรือไม่ 

4.ความเข้ารูปพอดีของชิ้นงาน อันนี้ต้องถามคนที่เคยใส่

5.สีสันของชิ้นงาน ว่าตรงตามที่เราชอบมั้ย ถามคนที่เคยใส่อีกเช่นกัน

จากที่ผมขอข้อมูลหลายๆท่านไป โทรถามเพื่อนๆ บ้าง ก็ได้ข้อสรุปที่ตรงใจและก็กลายมาเป็นฝาหน้าใหม่ของผมครับ ขอบคุณข้อมูลประโยชน์ดีๆ จากพี่น้อง CCTH ทุกท่านครับ 

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ 

ส่วนหนึ่งที่ผมเชื่อคือ ราคาตามคุณภาพ ของดีไม่มีถูก ของถูกหาดีพร้อมยาก

ดังนั้น ก่อนจะเลือก ก็กางงบออกมาก่อน ว่าพอที่จะจัดของคุณภาพหรือเปล่า สำหรับผม ไม่ไหวที่จะเอาตัวท็อปสุด ที่งานสวยที่สุด ขอลดเกรดลงมานิด แต่พิจารณาสิ่งต่างๆ ที่น่าจะทำให้เกิดปัญหาในการใส่ เช่น

1.เรื่องการโก่ง งอ ร้าว จากการกด ผมขอเ้ข้าไปที่โรงงานผลิต ขอดูฝาที่ใส่อยู่กับรถจริงๆ ใช้มาสองสามปีแล้ว ดูสภาพว่าเป็นยังไง 

2.เรื่องการซีด เหลือง แลคเกอร์ซีด ลอก ก็ดูจากด้านบนครับ พอดีโชคดีทางร้านมีรถที่ใส่จริงๆอยู่ เลยเห็นผลงานง่ายขึ้น

3.เรื่องความแน่นหนาของจุดยึดต่างๆ มีการเสริมเหล็กตรงหูยึดให้หรือไม่ 

4.ความเข้ารูปพอดีของชิ้นงาน อันนี้ต้องถามคนที่เคยใส่

5.สีสันของชิ้นงาน ว่าตรงตามที่เราชอบมั้ย ถามคนที่เคยใส่อีกเช่นกัน

จากที่ผมขอข้อมูลหลายๆท่านไป โทรถามเพื่อนๆ บ้าง ก็ได้ข้อสรุปที่ตรงใจและก็กลายมาเป็นฝาหน้าใหม่ของผมครับ ขอบคุณข้อมูลประโยชน์ดีๆ จากพี่น้อง CCTH ทุกท่านครับ 

โดนฝาร้านใดมาครับ กระซิบราคาหน่อย ว่ามันโอเคมั้ยครับ ^^

พยายามหลีกเลี่ยงการจอดตากแดด จะทำให้อายุแลคเกอร์ยืนยาวขึ้นครับ

ขอบคุณครับพีี ทำที่จอดรถให้โดยเฉพาะเลยครับ อิอิ

วิ่งไปไหนไกลๆ หรือ ตัวเครื่องสะสมความร้อนมากๆ ให้ยกฝาทิ้งไว้

พอเครื่องเย็นค่อยปิด ก็ช่วยยืดอายุแล็คเกอร์ได้ครับ

วิ่งไปไหนไกลๆ หรือ ตัวเครื่องสะสมความร้อนมากๆ ให้ยกฝาทิ้งไว้

พอเครื่องเย็นค่อยปิด ก็ช่วยยืดอายุแล็คเกอร์ได้ครับ

ครับผม ขอบคุณครับผม ความรู้ดีๆจากพี่ๆใจดีทั้งนั้นเลย ^^