Jump to content

วิ่งเกิน2แสน กม.ควรเปลี่ยนฝาหม้อน้ำครับ เรื่องเล็กๆแต่อาจเป็นปัญหาใหญ่

Recommended Posts

ฝาหม้อน้ำวิ่งเกิน2แสน กม.ควรเปลี่ยนครับ  เพราะมันอาจจะเปลื่อยแล้วยางมันรั่ว

ทำให้น้ำในหม้อพักระบบหม้อน้ำเดือดได้ครับ  ขับไปนานๆ ไม่ได้สังเกตุน้ำแห้ง เครื่องพังได้เลยครับบบ

ปล.เป็นมาแล้วเลยนำมาฝากกันครับบบ

ปล. แสน กม.ปลายๆก็เปลี่ยนได้แล้วครับ  เบิก0 เลยครับ

ปล.เบิกใหม่ 400 กว่าบาทเองครับบบ pg04.gif

อย่างที่พี่เบสท์บอกเลยครับ เปลี่ยนเเล้วจะได้สบายใจ

* ผมก็เปลี่ยนเเล้วครับ

ชอบกระทู้เตือนแบบนี้มากเลย 555 :D

ปัญหาส่วนใหญ่ของการใช้รถ มักจะเกิดจากข้อผิดพลาดเล็กๆจากการละเลย เพราะมัวแต่คิดว่า เช็คตามระยะคงพอ มันไม่ใช่

พอได้อ่านกระทู้แบบนี้ แล้วจะได้สติทุกที 555

เดี๋ยวกลับไปง้างดูอีกละ แสนสามแล้ว ขอบคุณที่นำมาแชร์ครับ

ชอบกระทู้เตือนแบบนี้มากเลย 555 :D

ปัญหาส่วนใหญ่ของการใช้รถ มักจะเกิดจากข้อผิดพลาดเล็กๆจากการละเลย เพราะมัวแต่คิดว่า เช็คตามระยะคงพอ มันไม่ใช่

พอได้อ่านกระทู้แบบนี้ แล้วจะได้สติทุกที 555

เดี๋ยวกลับไปง้างดูอีกละ แสนสามแล้ว ขอบคุณที่นำมาแชร์ครับ

ป๋าจัดฝาMUGENเลยครับ 

จัดฝาตามใจครับพี่น้อง. ขอให้ใหม่ๆก็พอครับบบ

เปลี่ยนฝาแต่ง อย่าลืมดูแรงดันด้วยนะครับ แรงดันมากเปิดยากกว่า(ต้องมีแรงดันมากกว่าเดิม = ร้อนสะสมมากกว่าเดิม) ถ้าจำไม่ผิดของ 0 จะ 1 bar ครับ

เปลี่ยนฝาแต่ง อย่าลืมดูแรงดันด้วยนะครับ แรงดันมากเปิดยากกว่า(ต้องมีแรงดันมากกว่าเดิม = ร้อนสะสมมากกว่าเดิม) ถ้าจำไม่ผิดของ 0 จะ 1 bar ครับ

ของเดิมติดรถตามสเปคค่าแรงดัน = 1.1 bar ครับ  แต่ตอนนี้ผมใส่ของ PIAA แรงดัน = 0.9 bar แทนของเดิมไปก่อนครับ

ส่วนมากถ้ารถวิ่งเกิน 150,000 km. จุกพลาสติกที่ชี้ไว้จะเปื่อยครับ แล้วก็จะหลุด

แนะนำว่าตรวจดูประมาณ 100,000 km แหละครับ ของผมยางก็ขาดราวๆระยะนั้นเหมือนกัน แล้วเวลาจอดรถก็ควรหมั่นดูใต้ท้องรถบ่อยๆให้เป็นนิสัยดีกว่าครับว่ามีของเหลวอะไรที่ไม่ควรไหลออกใต้ท้องรถแต่มันไหล จะได้เจออาการแต่เนิ่นๆ ถ้าเมื่อไหร่น้ำในถังพักหม้อน้ำล้นออกมาให้ดูฝาหม้อน้ำก่อนเลยครับ จุดที่เสียก็คือจุดที่ จขกท ชี้ไว้นี่แหละครับ

ของผมก็เจอที่จุดนี้โดยการสังเกตเห็นน้ำล้นหม้อพักตอนเพิ่งจอดนี่แหละครับเลยไหวตัวทัน (ระยะประมาณ 100,000 km ครับ)

ของผมมาเจอมันหลุดก็ตอนเปลี่ยนน้ำยาหม้อน้ำตอนแสนสี่ แต่มันหลุดไปตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่รู้ 555  :lol:

แรงดันยิ่งสูง น้ำยิ่งเดือดช้า น้ำเดือนที่ 100 องศา ที่แรงดันปกติจะประมาณ 1 bar

เหมือนความเห็นของทั้ง2ท่านไม่ตรงกันรึเปล่าครับ อยากได้คำชี้แจงหน่อยอ่ะครับ

แอบๆเล็งของแต่งไว้ แต่มัน1.3bar 

ผมว่า ถูกทั้งคู่แหละครับ แต่คนละประเด็น 555 เอามาวางเทียบกันจะงงนะเอ้อ

เลขแรงดันที่ฝาหม้อน้ำ จะกำหนด การทนต่อแรงดันภายในหม้อก่อนเปิดระบายคับ

ตัวน้ำในเครื่อง มันร้อนของมันอยู่แล้ว ร้อนมากขยายตัวมาก ก้อมีแรงดันในระบบปิดมาก

คราวนี้รถเทพไปโมเครื่องมาเต็ม ทำงานรอบสูงๆ เทอโบมั่ง ซุปเปอชาจบ้าง ร้อนไวสิคับ ร้อนมากกว่าเดิม น้ำภายในขยายตัวมากกว่าเดิม

ครานี้พอใช้ฝาเดิม 1.1 น้ำก้อไหลล้นออกเพียบสิคับ ล้นเอา ล้นเอานะคับ มันจะออกมาเกินกว่าสมดุลย์ของระบบน้ำไหลเวียนภายในคับ

แล้วมันก้อจะเกิดอาการฮีท อาการโลหะขยายตัวอะไรตามมา

ทำยังไงดี :D ก้อต้องบังคับไม่ให้น้ำ มันไหลออกมาเยอะสิคับ บังคับมันไปเลย โดยการใช้ฝาทนแรงดันเข้าช่วย ให้ประมาณน้ำพอเพียง

ส่วนตัวน้ำภายในที่น่าจะร้อนมากขึ้น จากการระบายความร้อนไม่ทัน ก้อไปหาอุปกรณ์ตัวอื่นมาช่วยมันระบายคับ เช่น หม้อน้ำเทพหรือ ฉีดน้ำเข้าแผงรังผึ้งอะไรไป

ประมาณนี้น่ะคับ ที่ผมเข้าใจนะ จะมีเทคนิคอื่นๆ อะไรอีกไม่รู้และ ไม่ได้อยู่ในวงการรถแข่ง :D

ผมว่า ถูกทั้งคู่แหละครับ แต่คนละประเด็น 555 เอามาวางเทียบกันจะงงนะเอ้อ

เลขแรงดันที่ฝาหม้อน้ำ จะกำหนด การทนต่อแรงดันภายในหม้อก่อนเปิดระบายคับ

ตัวน้ำในเครื่อง มันร้อนของมันอยู่แล้ว ร้อนมากขยายตัวมาก ก้อมีแรงดันในระบบปิดมาก

คราวนี้รถเทพไปโมเครื่องมาเต็ม ทำงานรอบสูงๆ เทอโบมั่ง ซุปเปอชาจบ้าง ร้อนไวสิคับ ร้อนมากกว่าเดิม น้ำภายในขยายตัวมากกว่าเดิม

ครานี้พอใช้ฝาเดิม 1.1 น้ำก้อไหลล้นออกเพียบสิคับ ล้นเอา ล้นเอานะคับ มันจะออกมาเกินกว่าสมดุลย์ของระบบน้ำไหลเวียนภายในคับ

แล้วมันก้อจะเกิดอาการฮีท อาการโลหะขยายตัวอะไรตามมา

ทำยังไงดี :D ก้อต้องบังคับไม่ให้น้ำ มันไหลออกมาเยอะสิคับ บังคับมันไปเลย โดยการใช้ฝาทนแรงดันเข้าช่วย ให้ประมาณน้ำพอเพียง

ส่วนตัวน้ำภายในที่น่าจะร้อนมากขึ้น จากการระบายความร้อนไม่ทัน ก้อไปหาอุปกรณ์ตัวอื่นมาช่วยมันระบายคับ เช่น หม้อน้ำเทพ หรือ ฉีดน้ำเข้าแผงรังผึ้งอะไรไป

ประมาณนี้น่ะคับ ที่ผมเข้าใจนะ จะมีเทคนิคอื่นๆ อะไรอีกไม่รู้และ ไม่ได้อยู่ในวงการรถแข่ง :D

งั้นขับเดิมๆอย่างผมของศูนย์ดีกว่า ของคุณครับ

ส่วนตัวน้ำภายในที่น่าจะร้อนมากขึ้น จากการระบายความร้อนไม่ทัน ก้อไปหาอุปกรณ์ตัวอื่นมาช่วยมันระบายคับ เช่น หม้อน้ำเทพ หรือ ฉีดน้ำเข้าแผงรังผึ้งอะไรไป

ขอบคุณครับพี่ทอม

ความหมายตามที่พี่ทอมบอกครับ ฝายิ่งบาร์มากยิ่งต้องการแรงดันที่สูงขึ้นจึงจะเปิดระบาย

ปล.แก้ไขแรงดันฝา0 ด้วยครับอยู่ที่ 1.1 บาร์ตามที่พี่นนท์แจ้งไว้ครับ

ของเดิมติดรถตามสเปคค่าแรงดัน = 1.1 bar ครับ  แต่ตอนนี้ผมใส่ของ PIAA แรงดัน = 0.9 bar แทนของเดิมไปก่อนครับ

ส่วนมากถ้ารถวิ่งเกิน 150,000 km. จุกพลาสติกที่ชี้ไว้จะเปื่อยครับ แล้วก็จะหลุด

ของผมที่เสีย  ตามนี้เลยครับบบ :D

เครื่อง heat  มาแล้วบนทางด่วนรถกำลังติดๆเปิดฝามาดูพลาสติกหลุดหายไปใหนไม่รู้ ตอนนั้น 190,000 กว่าๆ ครับ

เครื่อง heat มาแล้วบนทางด่วนรถกำลังติดๆเปิดฝามาดูพลาสติกหลุดหายไปใหนไม่รู้ ตอนนั้น 190,000 กว่าๆ ครับ

เครื่องเป็นไรไหมครับ

ผมเปลี่ยนก่อนแสนครับ..อันเก่ายังไม่พังแต่ก็เปลี่ยนเพื่อความสบายใจครับ