Jump to content

เรื่องน็อตล้อครับ

Recommended Posts

ล้อเทห์ๆของพวกท่าน ๆใช้น้อตล้ออะไรกันครับ ที่จะทำให้ล้อดูดุขึ้นถ้ามีรูป+ราคาประกอบด้วยจะดีมากเลยคร้าบบ :0082:

เปลี่ยนแม็กอย่าลืมเปลี่ยนน็อตล้อให้รับกับบ่ารูด้วยนะครับ เพื่อความปลอดภัย

รอพี่เต้ย(mnirun) เอา review มาลงบ้านนี้

เหมือนกระผมเลยครับพี่

ผมใช้สีแดงนะแต่ถอดเข้าออกบ่อยสีเริ่มซีดเป็นสีขาวแล้วครับ

ผมน๊อตเหล็กดำยาวครับ เน้นเเข็งแรงไม่กลัวหายด้วย 555

ว่าจะหามาใส่เหมือนกัน ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ท่านใดที่ใส่ของก๊อป ถ้าไม่อยากให้สีซีดไว แนะนำ น๊อคRAYสีดำหรือสีGunครับ

งานเนียนกว่า+สีไม่ค่อยซีดใช่ไปยาวๆ ใกล้เคียงกับของแท้มาก

การเลือกใช้น๊อตล้อให้เหมาะสมกับล้อ เพื่อความปลอดภัยของเราครับ

หลายๆ ครั้งที่ผมเห็นรถที่ไปเปลี่ยนล้อแต่งมา แต่ยังใช้น๊อตล้อเดิมที่มาจากโรงงานกับล้อแต่ง จึงอยากจะเตือนเพื่อนๆ ให้เปลี่ยนน๊อตล้อที่เหมาะสมด้วยเพื่อความปลอดภัยของเราครับ

น๊อตล้อกับล้อจะมีหน้าสัมผัสกันอยู่หลายแบบ ซึ่งล้อเดิมที่มาจากโรงงานจะเป็นแบบกลม (radius/ball) 45 องศา แต่ล้อแต่งจะเป็นแบบเฉียง (conical/taper) 60 องศา

หากเราเอาน๊อตล้อเดิม (45 องศา) ไปใส่กับล้อแต่ง (60 องศา) หรือกลับกัน น๊อตล้อกับล้อก็จะมีหน้าสัมผัสไม่เพียงพอ จะทำให้เกิดความเค้น (stress) มากกว่าปกติ อาจทำให้เกิดความเสียหาย หรือน๊อตล้อคลายตัวออกมาได้ครับ

ถึงแม้ผมจะใช้ล้อแต่ง แต่ล้ออะไหล่ผมก็ยังเป็นล้อเดิมอยู่ ผมจึงเก็บน๊อตล้อเดิมเอาไว้ในฝากระโปรงหลังเสมอ เพื่อเอาไว้ใช้กับล้อเดิมครับ

ท่านใดยังใช้น๊อตล้อไม่ถูกต้อง รีบไปเปลี่ยนให้ถูกต้องนะครับ

วิดีโอด้านล่าง สาเหตุเกิดจากการเลือกใช้น๊อตล้อที่ไม่ถูกต้องครับ ขันไปคิดว่าแน่นแล้ว เอาลงไปวิ่งก็เป็นอย่างที่เห็นครับ

[media=]

[/media]

ด้วยความห่วงใยครับ

เต้ย

การเลือกใช้น๊อตล้อให้เหมาะสมกับล้อ เพื่อความปลอดภัยของเราครับ

หลายๆ ครั้งที่ผมเห็นรถที่ไปเปลี่ยนล้อแต่งมา แต่ยังใช้น๊อตล้อเดิมที่มาจากโรงงานกับล้อแต่ง จึงอยากจะเตือนเพื่อนๆ ให้เปลี่ยนน๊อตล้อที่เหมาะสมด้วยเพื่อความปลอดภัยของเราครับ

น๊อตล้อกับล้อจะมีหน้าสัมผัสกันอยู่หลายแบบ ซึ่งล้อเดิมที่มาจากโรงงานจะเป็นแบบกลม (radius/ball) 45 องศา แต่ล้อแต่งจะเป็นแบบเฉียง (conical/taper) 60 องศา

หากเราเอาน๊อตล้อเดิม (45 องศา) ไปใส่กับล้อแต่ง (60 องศา) หรือกลับกัน น๊อตล้อกับล้อก็จะมีหน้าสัมผัสไม่เพียงพอ จะทำให้เกิดความเค้น (stress) มากกว่าปกติ อาจทำให้เกิดความเสียหาย หรือน๊อตล้อคลายตัวออกมาได้ครับ

ถึงแม้ผมจะใช้ล้อแต่ง แต่ล้ออะไหล่ผมก็ยังเป็นล้อเดิมอยู่ ผมจึงเก็บน๊อตล้อเดิมเอาไว้ในฝากระโปรงหลังเสมอ เพื่อเอาไว้ใช้กับล้อเดิมครับ

ท่านใดยังใช้น๊อตล้อไม่ถูกต้อง รีบไปเปลี่ยนให้ถูกต้องนะครับ

วิดีโอด้านล่าง สาเหตุเกิดจากการเลือกใช้น๊อตล้อที่ไม่ถูกต้องครับ ขันไปคิดว่าแน่นแล้ว เอาลงไปวิ่งก็เป็นอย่างที่เห็นครับ

[media=]

[/media]

ด้วยความห่วงใยครับ

เต้ย

ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณครับ :0031:

เปลี่ยนแม็กอย่าลืมเปลี่ยนน็อตล้อให้รับกับบ่ารูด้วยนะครับ เพื่อความปลอดภัย

รอพี่เต้ย(mnirun) เอา review มาลงบ้านนี้

ขอบคุณคุณเต้ยครับ ความรู้ดีๆ มาให้บ้านหลังนี้อีกแล้ว

กำลังทยอยเอาข้อมูลมาลงบ้านนี้ครับ แต่ถ้าเห็นท่านใดสนใจเรื่องไหน ก็จะเอามาลงก่อนครับ :)

นอตเหล็กเดิมๆ 0 ตัวเท่าไหร่อ่าครับ ช่วงนี้ต้องใส่ล้ออะไหล่ยาวๆ อ่านกระทู้นี้แล้วกลัวเลย ><"

เมื่อวานเอารถไปสลับยางตั้งศูนย์

ที่ร้านได้ไขน๊อตเหล็กผมขาดไป 1 ตัว ขาดแบบหักครึ่งเลยนะครับ น๊อตแบบยาวน่ะ โชคดีว่า***น๊อตส่วนที่ยังคาไว้ยังไขออกมาได้

น่าจะเกิดจากร้านก่อนหน้าที่ผมไปปะยางมาใช้ปืนลมยิงอัด

• 1 month later...

เปลียนล้อ+น็อตยาว ขับมาครบปีเพิงรู้ว่าประแจขันน็อตแต่งเบอร์17(ติดรถเบอร์19)

555 ดีนะยังไม่มีอะไรเกิด