Jump to content

สอบถามเรื่องผ้าเบรค

Recommended Posts

สอบถามเพื่อนสมาชิกท่านใดใช้ผ้าเบรค hi-soft pre.v2 กันบ้างครับ ใช้แล้วเป็นไงบ้างกะลังจะเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ แนะนำด้วยครับ

ผมใช้มา 2,800 Km. ละครับ

ขายหน้าหลัง 2 พันนิดๆ  คุณภาพอย่างกับ 4-5 พัน

ในคลับเราคนยังใช้น้อยครับ   ผมทดลองใช้ตอนแรกๆ  ตั้งแต่ v.1  แต่ตัว v.1  ความเร็วต่ำๆ ไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่ ลื่น และมีเสียง bedding-in ก็นาน

ถ้าเคยใช้ Mu-Spec มา  hi-soft v.2  ก็เหมือนกัน  นิสัยเบรคต่างๆเหมือนกัน เกือบทุกอย่าง ต่างกันอย่างเดียว...

เบรคความเร็วสูงต่อเนื่อง  hi-soft v.2 กินขาดครับ

คราวนี้ก็ตามชอบครับ 

v.2 จะมีกลิ่นปลาหมึกแถมมาด้วยนะครับ แต่พ้น 1พันโล  กลิ่นก็ไม่ค่อยมีละครับ

ผมใช้อยู่ครับ แต่เพิ่งใช้ครับ ก็ใช้ได้ดีนะครับ แต่ว่าวันแรกที่ซื้อมาตอนยังไม่ได้ใส่ แล้วเก็บไว้ในรถ พอเปิดรถปั๊บได้กลิ่นลอยมาเลยครับ เหม็นเหมือนอะไรเน่าๆเลย

ผมใช้อยู่ครับ แต่เพิ่งใช้ครับ ก็ใช้ได้ดีนะครับ แต่ว่าวันแรกที่ซื้อมาตอนยังไม่ได้ใส่ แล้วเก็บไว้ในรถ พอเปิดรถปั๊บได้กลิ่นลอยมาเลยครับ เหม็นเหมือนอะไรเน่าๆเลย

เป็นกลิ่นส่วนผสมทางเคมีอ่ะครับ แต่กลิ่นใหม่จะค่อยๆหายไปเองอ่ะครับ

ถ้าเทียบ V2 กับ NAP ชมพู ละครับ

ผมไม่เคยลอง NAP อ่ะครับ แต่ถ้ารถไม่ได้เพิ่มม้ามา คิดว่า v2 นี่ก็เอาอยู่ แบบนุ่ม หนึบ เหมาะกับการใช้งานทั่วๆไป รวมถึงบางครั้งจะแอบซิ่งบ้างก็ตาม

ผมไม่เคยลอง NAP อ่ะครับ แต่ถ้ารถไม่ได้เพิ่มม้ามา คิดว่า v2 นี่ก็เอาอยู่ แบบนุ่ม หนึบ เหมาะกับการใช้งานทั่วๆไป รวมถึงบางครั้งจะแอบซิ่งบ้างก็ตามด้วยรา

ด้วยราคาที่ใกล้เคียงกัน ผมต้องการสินค้าที่ตอบโจทย์ผมได้มากที่สุด เป็นไปได้มั้ยครับ ถ้าจะมีการเปรียบเทียบแบบ Head to head กันระหว่าง 2 ตัวนี้ในเชิงเทคนิคที่วัดค่าได้ ไม่เอาความรู้สึกเพราะมันมี bias เกิดขึ้นได้ครับ

ผมเชื่อว่ามันจะมีประโยชน์ต่อการตัดสินใจเลือกของผู้บริโภคได้ดีกว่า

ในมุมมองผู้บริโภค "คนขาย บอกของตัวเองดีเสมอ" แม้ว่ามันจะดีกว่าจริงๆก็ตาม แต่ถ้าไม่มีหลักฐานที่เชื่อถือได้ประกอบ ก็ยากที่ผู้บริโภคจะเชื่อมั่นในตัวสินค้านั้นอย่างสนิทใจในครั้งแรก

ด้วยราคาที่ใกล้เคียงกัน ผมต้องการสินค้าที่ตอบโจทย์ผมได้มากที่สุด เป็นไปได้มั้ยครับ ถ้าจะมีการเปรียบเทียบแบบ Head to head กันระหว่าง 2 ตัวนี้ในเชิงเทคนิคที่วัดค่าได้ ไม่เอาความรู้สึกเพราะมันมี bias เกิดขึ้นได้ครับ

ผมเชื่อว่ามันจะมีประโยชน์ต่อการตัดสินใจเลือกของผู้บริโภคได้ดีกว่า

ในมุมมองผู้บริโภค "คนขาย บอกของตัวเองดีเสมอ" แม้ว่ามันจะดีกว่าจริงๆก็ตาม แต่ถ้าไม่มีหลักฐานที่เชื่อถือได้ประกอบ ก็ยากที่ผู้บริโภคจะเชื่อมั่นในตัวสินค้านั้นอย่างสนิทใจในครั้งแรก

ต้องขออภัยจริงๆครับที่ผมไม่สามารถเปรียบเทียบทางเทคนิคให้ท่านทราบได้ครับ เนื่องจากผมไม่ได้ทำการ competitor analysis กับตัว NAP หรือจะยี่ห้อใดก็ตามครับ ผมบอกข้อมูลเชิงเทคนิคผ้าเบรคผมมีค่ามิวอยู่ในช่วง 0.45-0.55 ได้เท่านั้นครับ

ต้องขออภัยจริงๆครับที่ผมไม่สามารถเปรียบเทียบทางเทคนิคให้ท่านทราบได้ครับ เนื่องจากผมไม่ได้ทำการ competitor analysis กับตัว NAP หรือจะยี่ห้อใดก็ตามครับ ผมบอกข้อมูลเชิงเทคนิคผ้าเบรคผมมีค่ามิวอยู่ในช่วง 0.45-0.55 ได้เท่านั้นครับ

ไม่เป็นไรครับ งั้นผมขอทราบเพิ่มอีกนิดว่า V2 เคลมว่าสามารถทนความร้อนได้เท่าไรครับ

• 1 year later...

ผมพึ่งเปลี่ยน v.2 มาไม่ได้เจียรจาน ตอนนี้เวลาเลียเบรค มีเสียงจี๊ดบางครั้งแต่ส่วนใกญ่ดัง ถ้าเจียรจานจะหายมั้ย

ผมพึ่งเปลี่ยน v.2 มาไม่ได้เจียรจาน ตอนนี้เวลาเลียเบรค มีเสียงจี๊ดบางครั้งแต่ส่วนใกญ่ดัง ถ้าเจียรจานจะหายมั้ย

ขอตอบว่าหลังจากเจียร์จานจะดีขึ้นครับ แต่ไม่สามารถตอบได้ว่าเสียงจะหายมั๊ยเพราะสาเหตุการเกิดเสียงมีหลายปัจจัยครับ จานเบรคที่มีร่องสึกลึกลงไปก็เป็นสาเหตุหนึ่ง แต่ขอแนะนำว่าควรใช้งานไปอีกสักระยะนึงถ้าไม่ดีขึ้นก็ควรตรวจสอบจานว่าสึกเหมาะสมที่ควรจะเจียรรึยัง ถ้าควรก็เจียรครับ และที่ควรจะทำทุกครั้งในการเปลี่ยนผ้าเบรคคือตรวจสอบชิ้นส่วนในระบบเบรคทั้งหมด อะไรที่ควรหล่อลื่นก็ควรต้องทำครับ ปัญหาที่ผมเคยเจอเรื่องเสียงส่วนนึงมาจากช่างครับ (อันนี้ไม่ได้โยนความผิดให้ช่างนะครับ) เพราะช่างบางร้านจะไม่ชอบที่ลูกค้าหิ้วผ้าเบรคไปเปลี่ยนครับ เพราะกำไรส่วนใหญ่มาจากการขายผ้าเบรคครับ จึงทำงานแบบลวกๆ แบบถอดของเก่าออกเปลี่ยนของใหม่ใส่เข้าไปแทนเท่านั้น ไม่มีการตรวจสอบอะไรทั้งสิ้น เพราะถ้าลูกค้ามีปัญหาอีกก็บอกว่าผ้าเบรคไม่ดี

ผมมีข้อมูลจากร้านเบรคที่ผมส่งประจำและผมค่อนข้างมั่นใจในฝีมือและความใส่ใจต่องาน ว่าผ้าเบรคผมไม่มีเสียงบ่นจากลูกค้าเลย ทำให้ผมเชื่อว่าปัญหาเรื่องเสียงไม่ได้เกิดจากผ้าเบรคผมทั้ง 100% แน่ๆ

• 2 weeks later...

วิเคราะห์สาเหตุ ของการเกิดเสียงดัง 

1. ช่างที่ทำการติดตั้งผ้าเบรค อาจจะลืมใส่แผ่น  shim ที่รองหลังแผ่นเบรคเพื่อกันเสียงดังครับ เรียก Anti squeal shims

สำหรับ Hisoft V.2 จะมีแผ่น shim ติดมาให้กับตัวผ้าเบรค ส่วนด้านในลูกค้าต้องใช้ตัวเดิมที่ติดรถมาด้วยครับ

ถ้าลืมใส่ จะมีเสียงแหลมบาดหูเลย...(อันนี้เห็นมาด้วยตาตัวเองเลย)

2. ช่วงที่ต้องทำการสลับยาง บางท่าน 5000 กม. บางท่าน 10,000 กม. ควรจะถอดผ้าเบรคมาขัดทำความสะอาดด้วย

เพราะ ช่วงใส่ผ้าเบรคใหม่ๆ ตัวผ้าเบรคจะมีสารที่ไปปรับสภาพจานเบรคให้เรียบเนียน อาจจะมีเศษ Material ค้างอยู่ที่ผ้าเบรค

ทำให้ได้ยินเสียงขณะเลียเบรค(ดังนั้น 5000 กม. แรก ควรถอดผ้าเบรคมาทำความสะอาดด้วย)

3. เวลาลูกค้าหรือช่าง ดูจานเบรค(จานเบรคมี 2 ด้าน) อาจจะดูเฉพาะจานด้านนอก จนลืมดูด้านใน ว่าเป็นรอยลึกหรือไม่

โดยเฉพาะท่านที่เปลี่ยนผ้าเบรค ตอนที่รู้ว่ามีเสียงเตือน ช่วงนั้น จานเบรคจะสัมผัสกับแผ่นเตือน จนเป็นรอยลึก เป็นไปได้ควรเจียรทุกครั้ง

เมื่อเราปล่อยให้ผ้าเบรคหมด จนถึงแผ่นเตือน  (อันนี้เห็นผ้าเบรคลูกค้าถอดออกมา ด้านนอกยังเหลือเพียบ แต่ด้านในนี่ ถึงแผ่นเตือนกันเสียงไปแล้ว)

4. ตรวจสอบระบบลูกยาง น้ำมันเบรค และสลักเบรค จารบีที่ใช้หล่อลื่น ต้องเป็นจารบีเฉพาะเบรคเท่านั้น เป็นรายละเอียดเล็กน้อย

ที่ช่างบางคนไม่ได้ใส่ใจตรวจเช็คให้ลูกค้า...  

5. ชนิดของ Material ที่ใช้ในการทำผ้าเบรค บางท่านที่เคยใช้ผ้าเบรคแนว Racing  อาจจะเคยทำใจกับเสียงเบรคที่ดัง เพื่อแลกกับสมรรถนะ

ของการเบรค ทั้ง ฝุ่นผง เสียง ความร้อนที่เกิดกับจาน เพราะมีการเปลี่ยนแปลงจากพลังงานจลน์ เป็ฯพลังงานด้านอื่น ซึ่งตัวผ้าเบรคเป็นตัวเพิ่ม Friction เพื่อสร้างแรงต้านการหมุน ของล้อ

แต่ทั้งนี้ การเบรคที่ดี ไม่ได้ขึ้นอยู่กับผ้าเบรคอย่างเดียว ยังคงขึ้นอยู่กับ

1.ชนิดของยางที่ใช้ หน้ากว้างของยางที่สัมผัสพื้นถนน ชนิดของพื้นถนน อุณหภูมิของยางและถนน

2. ช่วงล่างที่ดี จะทำให้ยางสามารถ สัมผัสกับพื้นถนนได้อย่างเต็มที่

3. ชนิดของ Caliper ว่ามีกี่พอท  น้ำมันเบรค จารบี ทนความร้อนได้สูงแค่ไหน(บางเจ้าบอกว่าทนอุณหภูมิได้สูง แต่ จารบี และน้ำมันเบรค ทนได้หรือเปล่า)

4. ชนิดของจานเบรค เหล็กหล่อ หรือ Hi carbon ความกว้างของคาลิเปอร์ที่จับจานเบรค ก็มีผล

5. วิธีการการเบรค  ABS หรือ การกระทืบเบรค 

6. รอท่านผู้รู้ ด้านอื่นๆ มาตอบครับ...

## ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยขอรับ ##

ข้อ 4 นี่ใช่เลย ...

ไม่เคยเห็นความจำเป็นของจาระบีสลักคาลิปเปอร์เบรคเลย ... ออกรถมา เปลี่ยนผ้าเบรค เปลียน Mag แล้วก็ใช้ลืม 2 ปี 6 เดือน แบบสั่งศูนย์ห้ามถอดล้อ แล้วก็ไม่เคย service เบรคเลย จนผ้าชุดนี้หมด ก็เปลี่ยนชุดใหม่ เจอผ้าเบรคกินเอียง ก็ไม่สนใจ เพราะร้านบอกว่า ไม่เป็นไร

จนเมื่อปีใหม่ ไปเที่ยวเหนือ มีเหตุการณ์ต้องเบรคกระทันหัน เจอเข้ากับอาการกระทืบเบรคแล้ว ท้ายออกขวา แม้จะแค่นิดเดียว แว้บเดียว ก่อน ABS จะทำงาน แต่ก็รู้สึกว่าไม่ปกติ รวมถึง ระยะแป้นเบรคที่ยาวขึ้น เหมือนเบรคตอบสนองช้าลง จนส่งผลให้ทำเวลาช่วงที่วิ่งบนถนน 1095 ได้แย่ลงกว่าสมัยเอารถเก๋งไปอย่างชัดเจน

ด้วยความที่คาใจ คิดว่า ยังไงก็ไม่ปกติ เลยเอาเข้าศูนย์ ยืมคุมทุกขั้นตอน แล้วก็ผลดังคาด ... "จาระบีสลักคาลิปเปอร์เบรค แห้งหมด" จบเลย จะโทษใครล่ะ ? ก็โทษตัวเองน่ะสิ สั่งห้ามเค้าเอง แล้วตัวเองก็ไม่คิดทำอะไร

............

พอศูนย์จัดการเสร็จ ... อาการเบรคก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม เหมือนตอนเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ๆ ตอบสนองไว มาทันที ทันตามความต้องการ รวมถึง ตอนขับกลับปราจีน มีเหตุการณ์ให้เบรคกระทันหัน ก็เอาอยู่ ไม่ออกอาการปัดอีกครับ (วันนั้นโชคดีของ Mu-7 ถ้าไม่ใช่รถคันนี้ ไม่ใช่เบรคชุดนี้ คนขับตายคาที่ เพราะโดนผมอัดกลางลำไปละ ... ยูเทิร์นตัดหน้าผม ที่ความเร็วร้อยกว่า ทั้งที่ ผมเปิดไฟขอทางมาแล้ว แถมยูแบบช้าๆขวางทุกเลนอีกต่างหาก)

เป็นรายละเอียดเล็กน้อย ที่เรามักจะมองข้ามกันไป.....เคยมี เพื่อนในคลับโพสไว้เกี่ยวกับการเปลี่ยน จารบี และสลักเลรค เขียนไว้ดีมากครับ...

ท่านใด เคยมีประสบการ เกี่ยวกับการบำรุงรักษาเบรค ลงรูปไว้ให้ดูด้วยก็จะดีมากเลยครับ...

ขอตอบว่าหลังจากเจียร์จานจะดีขึ้นครับ แต่ไม่สามารถตอบได้ว่าเสียงจะหายมั๊ยเพราะสาเหตุการเกิดเสียงมีหลายปัจจัยครับ จานเบรคที่มีร่องสึกลึกลงไปก็เป็นสาเหตุหนึ่ง แต่ขอแนะนำว่าควรใช้งานไปอีกสักระยะนึงถ้าไม่ดีขึ้นก็ควรตรวจสอบจานว่าสึกเหมาะสมที่ควรจะเจียรรึยัง ถ้าควรก็เจียรครับ

และที่ควรจะทำทุกครั้งในการเปลี่ยนผ้าเบรคคือตรวจสอบชิ้นส่วนในระ

บบเบรคทั้งหมด อะไรที่ควรหล่อลื่นก็ควรต้องทำครับ ปัญหาที่ผมเคยเจอเรื่องเสียงส่วนนึงมาจากช่างครับ (อันนี้ไม่ได้โยนความผิดให้ช่างนะครับ) เพราะช่างบางร้านจะไม่ชอบที่ลูกค้าหิ้วผ้าเบรคไปเปลี่ยนครับ เพราะกำไร

ส่วนใหญ่มาจากการขายผ้าเบรคครับ จึงทำงานแบบลวกๆ แบบถอดของ

เก่าออกเปลี่ยนของใหม่ใส่เข้าไปแทนเท่านั้น ไม่มีการตรวจสอบอะไรทั้งสิ้น

เพราะถ้าลูกค้ามีปัญหาอีกก็บอกว่าผ้าเบรคไม่ดี

มีอู่แนะนำมั้ยครับ อยากแก้ให้จบ

ผมมีข้อมูลจากร้านเบรคที่ผมส่งประจำและผมค่อนข้างมั่นใจในฝีมือและความใส่ใจต่องาน ว่าผ้าเบรคผมไม่มีเสียงบ่นจากลูกค้าเลย ทำให้ผมเชื่อว่าปัญหาเรื่องเสียงไม่ได้เกิดจากผ้าเบรคผมทั้ง 100% แน่ๆ