Jump to content

รีวิว เปลี่ยนลูกหมากคันชักนอก (ล้อหน้า), ลูกหมากแร๊ก (ล้อหน้า), Shock และอื่นๆ

Recommended Posts

วันนี้ได้มีโอกาสเอารถเข้าเช็คชุดใหญ่ เพราะจะไปแม่ฮ่องสอนเดือน พย นี้  :D

ภาพถ่ายจากโทรศัพท์ทั้งหมด

รถผมวิ่งแสนสี่แล้ว รถปี 2007.....รายการที่เปลี่ยนวันนี้

-ลูกหมากคันชักนอก (ล้อหน้า)

-ลูกหมากแร๊ก (ล้อหน้า),

-โช็คหลังคู่  (kayaba)

(โช๊คหน้าใช้ GAB HA (ปรับสูงต่ำได้) อยู่แล้ว แต่พอดีมันพังแต่โช๊คหลัง เลยจับ KAYABA ยัดเลย เพราะมันแยกขายไม่อยากเปลี่ยน 4 ต้น เพราะโช๊คหลังเก่าใช้ GAB จับคู่สปริงเดิมอยู่แล้ว เลยจัด KAYABA )

-ผ้าเบรคหน้า EBC Brembo DC5

-น้ำมันเกียร์

-น้ำมันเบรค

-ยางรองแท่นเครื่อง

-สลับยาง, ตั้งศูนย์, ถ่วงล้อ...

ทุกอย่างเสื่อมสภาพตามอายุ แต่เหลือ 1 รายการต้องเข้าศูนย์อย่างเดียว ยางฝาวาล์วเครื่อง นมค รั่ว......วีนนี้ชุดใหญ่ กินมาม่าอีกยาวๆๆๆๆ

มาดูภาพกัน มีมาให้ดูนิดหน่อยครับ เผื่อเป็นแนวทางสำหรับรถวิ่งเยอะๆครับ

อันนี้บูชยางโช๊คหลังขาด (ไม่แน่ใจว่าเรียกอย่างงี้ป่าว ) สภาพแบบนี้ อาการคือขับผ่านรอยปะถนน จะมีเสียงดัง กรุกๆๆ ดังผิดปกติ 

อันนี้ช่างคิดว่าเป็นที่ ฝาวาวล์รั่ว มีคราบ นมค ไหล ออกมาเห็นแบบนี้เลย ดูแล้วเครียดๆๆๆ  แต่รายการนี้ขอเอาเข้าศูนย์ดีก่าๆๆๆ  เดี๋ยวจะมารายงานผลอีกทีว่าเป็นอะไร

อันนี้ผ้าเบรค EBC for Brembo DC5 ใส่มา 4 ครั้งแล้วครับ confirmed ชุดนี้ดีจิง ใส่แล้วสีเหลืองๆแบบนี้ครับ 

อันนี้ลูกหมากคันชัก กับ ลูกหมากเหล็ก ดูสภาพซิ เละๆๆๆ

ทีนี้มาดู Clip กันบ้าง ว่าเวลามันเสื่อมสภาพแล้วจะมีลักษณะอย่างไร

(ของใหม่จะขยับไม่ได้เลยครับ ) แต่ดูจากคลิปแล้ว น่ากลัว ....

แต่เปลี่ยนแล้วสบายใจเลย เพิ่มความมั่นใจขึ้น 500% อิอิ แอบเว่อร์ ก่อนเปลี่ยนลูกหมาก รถผมไม่มีอาการอะไรเลย แต่วันนี้เกิดฟิต เลยสั่งช่างเช็คทั้งหมด สรุป ตัวเบาครับ 555555

เอามาเป็นแนวทางนะครับทุกท่าน รถวิ่งเยอะ ก็หมั่นดูแลหน่อย บางทีไม่แสดงอาการ แต่ก็อย่าชะล้าใจนะครับบบบบบ ^____^

ลง clip ได้แล้วววว

ว่าเวลามันเสื่อมสภาพแล้วจะมีลักษณะอย่างไร

(ของใหม่จะขยับไม่ได้เลยครับ ) แต่ดูจากคลิปแล้ว น่ากลัว ...

http://youtu.be/Zay5WYndHDc

http://youtu.be/IkYXIOjAbG8

อาการลูกหมากคันชัก พัง เป็นอย่างไรครับ ผมวิ่ง 136,000 km. แล้ว รถ กลางปี 09

Shockup เดิมๆติดรถอยู่ครับ ว่าจะใส่ KYB new sr

อาการลูกหมากคันชัก พัง เป็นอย่างไรครับ ผมวิ่ง 136,000 km. แล้ว รถ กลางปี 09

Shockup เดิมๆติดรถอยู่ครับ ว่าจะใส่ KYB new sr

อาการเวลาวิ่งผ่านรอยต่อถนน หรือ ลูกระนาด จะดังกรุ๊กๆๆ เหมือนหลวมๆครับ

เปลี่ยนแล้วผมรู้สึกชีวิตดีขึ้นเลยครับ

ค่าเเสียหายเท่าไรหรอครับ ไปทำร้านไหนมาหรอครับ 

นมค เยิ้มๆ มีไม่กี่จุดแหละ เบาะๆ ก็ ยางรอฝา ปะเก็นอ่าง ซีลหน้า ซีลท้าย พวกนี้

อะไหล่ไม่กี่ตัง แต่ค่าแรง สุดๆ - -'

อาการเวลาวิ่งผ่านรอยต่อถนน หรือ ลูกระนาด จะดังกรุ๊กๆๆ เหมือนหลวมๆครับ

เปลี่ยนแล้วผมรู้สึกชีวิตดีขึ้นเลยครับ

ไปทำร้านไหนมาอะครับ ค่าเสียหายเท่าไหร่เอ่ย

ไปทำร้านไหนมาอะครับ ค่าเสียหายเท่าไหร่เอ่ย

อยากรู้ด้วยคนครับ

ค่าเเสียหายเท่าไรหรอครับ ไปทำร้านไหนมาหรอครับ 

นมค เยิ้มๆ มีไม่กี่จุดแหละ เบาะๆ ก็ ยางรอฝา ปะเก็นอ่าง ซีลหน้า ซีลท้าย พวกนี้

อะไหล่ไม่กี่ตัง แต่ค่าแรง สุดๆ - -'

ขอบคุณนะครับ เดี๋ยววันจันทร์จะเข้าศูนย์และ อยากทำที่เดียงให้จบๆ จะได้สบายใจ.. :rolleyes:

อยากรู้ด้วยคนครับ

ผมไปทำร้าน DEE AUTO ครับ

ค่าเสียหายไม่ได้แยกให้นะครับ ผมหาบิลไม่เจอ รวมๆ 15000 ถ้วน (ไม่รวมผ้าเบรค)

ผ้าเบรคผมซื้อมาต่างหาก 5000 บาท

• 3 weeks later...

นมค เยิ้มๆ   มาเก็บข้อมูล  และราคา ครับ อาการ เปงเหมือนกาน เลยย T_T

สรุปประเก็นเครื่องรั่ว และพวกปั้มน้ำมันเครื่องรั่ว ปั้มพาวเว่อรั่ว ศูนย์ตีราคาซ่อม 32,000 บาท ที่เอกมัย (เปลี่ยนใหม่)

สรุปตอนนี้ผมไม่ซ่อมแล้วครับ ออก G9 แทนแล้วครับ

รถแสนหน่อยๆแล้ว เตรียมกินมาม่าตามพี่แน่เลยๆ

จิงๆแค่พวกลูกหมาก ราคาไม่แพงครับ พันกว่าบาท...

สรุปประเก็นเครื่องรั่ว และพวกปั้มน้ำมันเครื่องรั่ว ปั้มพาวเว่อรั่ว ศูนย์ตีราคาซ่อม 32,000 บาท ที่เอกมัย (เปลี่ยนใหม่)

สรุปตอนนี้ผมไม่ซ่อมแล้วครับ ออก G9 แทนแล้วครับ

จิงๆแค่พวกลูกหมาก ราคาไม่แพงครับ พันกว่าบาท...

ซ่อมเยอะแบบนี้...  หนีไปออก G9 เลยหรอครับ

เปลี่ยน น้ำมันเกียร์ , เบรค , ยางแท่น  ลูกหมาก... 

แต่ G9 สวยครับ

ซ่อมเยอะแบบนี้...  หนีไปออก G9 เลยหรอครับ

เปลี่ยน น้ำมันเกียร์ , เบรค , ยางแท่น  ลูกหมาก... 

แต่ G9 สวยครับ

จิงๆการซ่อมเยอะมันก็คือ 1 ในเหตุผลประกอบในการออก G9 ครับ  5555++

แอบเข้าข้างตัวเอง 

เห็นผลหลักๆคือรู้สึกว่าเป็นเรื่องที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์ เลยรู้สึกว่ามันจะดูยิ่งใหญ่(สำหรับผม)ครับ เลยลองปรึกษาที่บ้านดู ผลเลยออกมาเป็นแบบนี้ครับ...

ผมน่าจะได้เปลี่ยนชุดแร็คตอน สองแสนนี้แน่...

ของผมก็เริ่มไปแร๊ะ...ต้องทำการเปลี่ยนบ้างแล้ว

ผมว่าเปลี่ยนก็ดีครับ เน้นความสบายใจ ราคาไม่แรงมากครับ

• 1 month later...

วันนี้ไปเปลี่ยนลูกหมากแร็ค กับ คันชัก

ยี่ห้อ

TRW ทั้งหมด 4 ตัว

ราคาประมาณ 4,500 บาท รวมค่าแรงตั้งศูนย์

ร้าน Auto boy ตรงแยกสวนสมเด็จครับ

เหอะๆๆ ผมโดนร้านที่ใน Club แถวๆ ปทุม แนะนำนี่แหละครับไปเปลี่ยน โดนไปข้างละ 1200 ยี่ห้อ 555 แล้วบอกว่าใช้ของศูนย์ ผมเซ็งมากๆๆๆ โดนโช๊คอัดน้ำมันไปอีก ใช้ได้ 2 เดือน โช๊คไม่เด้งเลย รู้เพราะตอนไปใส่สปริงแดงพี่ทศ ผมเลยกลับไปให้ร้านเค้าดู บอกว่ารับประกันนิ่ม แข็ง แค่ 1 เดือน แล้วนี่เกินแล้ว ต้องเสียอีก 2000 บาทครับ ถ้ารับประกันคือรั่ว ซึม ผมก็อ้าว แล้วที่อัดมาแล้วโช๊คไม่เด้ง ตายสนิท คืออะไร

สรุป ผมเลยไปเปลี่ยนโช๊คใหม่ พร้อมใส่กันโคลง วิ่งขึ้นเชียงใหม่ คอนเฟิร์มว่าหนึบจริง อย่างที่เค้าบอกครับ รับประกันได้ครับ

ขอระบายหน่อยครับ สำหรับร้านห่วยๆๆ แบบนี้ครับ

เหอะๆๆ ผมโดนร้านที่ใน Club แถวๆ ปทุม แนะนำนี่แหละครับไปเปลี่ยน โดนไปข้างละ 1200 ยี่ห้อ 555 แล้วบอกว่าใช้ของศูนย์ ผมเซ็งมากๆๆๆ โดนโช๊คอัดน้ำมันไปอีก ใช้ได้ 2 เดือน โช๊คไม่เด้งเลย รู้เพราะตอนไปใส่สปริงแดงพี่ทศ ผมเลยกลับไปให้ร้านเค้าดู บอกว่ารับประกันนิ่ม แข็ง แค่ 1 เดือน แล้วนี่เกินแล้ว ต้องเสียอีก 2000 บาทครับ ถ้ารับประกันคือรั่ว ซึม ผมก็อ้าว แล้วที่อัดมาแล้วโช๊คไม่เด้ง ตายสนิท คืออะไร

สรุป ผมเลยไปเปลี่ยนโช๊คใหม่ พร้อมใส่กันโคลง วิ่งขึ้นเชียงใหม่ คอนเฟิร์มว่าหนึบจริง อย่างที่เค้าบอกครับ รับประกันได้ครับ

ขอระบายหน่อยครับ สำหรับร้านห่วยๆๆ แบบนี้ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเลยครับ  เจอแบบนี้แย่เหมือนกัน

ชื่อร้านอะไรคับ จะได้ระวังไม่เข้าใกล้

• 2 months later...

สงสัยร้านเดียวกัน คู่ละ2400เนี่ย

แนะนำใครจะเปลี่ยนพวกลูกหมากแร็ก หาซื้อของไปเองดีกว่า

อย่าไปคิดว่าซื้อเอาที่ร้่านก็ได้ราคาคงเท่ากัน(งกกลัวต้องจ่ายค่าส่งเพิ่ม)

เดี๋ยวจะกลายเป็นหมูไม่รู้ตัวเหมือนผม