Jump to content

การติดตั้งยางแท่นเกียร์ตัวหน้า FD 2.0

Recommended Posts

เนื่องจาก HONDA CIVIC FD 2.0 ปี 2010 คันที่ผมใช้อยู่ไม่มียางแท่นเกียร์ตัวหน้า ไม่มันใจว่าคันอื่นเป็นเหมือนกันหรือป่าว

จากนั้นจึงทำการหาซื้ออะไหล่ตัวที่ต้องใช้ในภาระกิจครั้งนี้

ซึ่งประกอบด้วย

1. BOLT FLANGE, 12X88 จำนวน 1 ตัว

2.น๊อตตัวเมีย ตัวที่ใส่กับ BOLT FLANGE, 12X88 จำนวน 1 ตัว (ตัวนี้ราคาแรงหน่อย เพราะ MADE IN JAPAN)

3.BOLT FLANGE, 12X35 จำนวน 2 ตัว (ที่ติดมากับรถ จะมี 1 ตัว แต่มันจะสั้นกว่า)

4.ยางแท่นเครื่องตัวหน้า

วีธีการติดตั้ง ก็ไม่มีอะไรยุ่งยาก เอารถไปขึ้นฮ้อยยกรถ แล้วไข BOLT FLANGE, ตัวเก่าที่สั้นกว่าออก

แล้วก็ใสแท่นเครื่องตัวหน้าเข้าไป ขันน็อตทุกตัวก็เรียบร้อยแล้วครับ (ดูรูปประกอบครับ)

รูปยังไม่ได้รับการติดตั้ง (มองจากด้านล่างรถ)

รูปการติดตั้งเสร็จแล้ว (มองจากด้านล่างรถ)

รูปการติดตั้งเสร็จแล้ว (มองจากด้านบนรถ)

รูปการติดตั้งเสร็จแล้ว (มองจากด้านบนรถอีกรูป)

เนื่องจากการติดตั้งได้ทำการติดตั้งเข้าไปเอง โดยไม่รู้ว่าจำเป็นต้องติดตั้งเข้าไปหรือไม่ ผลที่ตามมาจะมีผลอย่างไรยังไม่สามารถตอบได้

เเต่ที่ได้ทำการติดตั้งเพราะ ใน CIVIC FD2 TYPE R ก็มียางแท่นเกียร์ในตำแหน่งนี้ (แต่รูปร่างไม่เหมือนกันนะครับ) ประกอบกับ CIVIC FD 2.0

มีหูจับมาให้ก็เลยลองใส่ไป

สุดท้ายเพื่อนๆ พี่ๆ ที่ใช้ CIVIC FD 2.0 ที่มีแท่นเกียร์ตัวหน้าแล้วหรือไม่มีเหมือนคันของผม ช่วยชี้แนะด้วยครับว่าจำเป็นไหม ผลดีผลเสียเป็นอย่างไร

ขอบคุณครับ

(ค่าเสียหายทั้งหมด ประมาณ 1,000 บาทไทยครับ)

• 5 weeks later...

ใส่แล้ว การออกตัวของรถ เป็นอย่างไรบ้าง แตกต่างจากเดิมมั้ยครับ
อะไหล่สั่งศูนย์ได้ครบมั้ย เพราะ part ไม่มีในรุ่น 2.0 บ้านเรา

อะไหล่ทุกตัวสั่งที่ศูนย์ได้ครับ ตาม part ในรูปเลย แต่จะมีบางตัวทีต้องรอนานหน่อย

จากที่ได้ติดตั้งไปแล้วประมาณ 1 เดือน ถ้าจากความรู้สึกเลยคิดว่า อาการสั่นของเครื่องที่กระทำกับตัวรถน้อยลง รู้สึกว่ารถนิ่งขึ้นในรอบเดินเบา

สาเหตุน่าจะมาจากการที่แท่นเกียร์ตัวนี้ไปช่วยรับแรงกระทำของเครื่องยนต์ แบ่งเบาภาระหน้าที่ของยางแท่นเครื่องอีกสามจุดที่เหลือ

สิ่งที่คาดหวังในระยะยาวของผมคือมันน่าจะช่วยยืดระยะอายุการใช้งานของแท่นเครื่องตัวอื่นโดยเฉพาะยางแท่นเครื่องด้านคนขับที่ซุดกันเร็วเหลือเกิน

ถ้าเทียบกับรุ่นอื่น

ใส่แล้ว Confirm ว่าเครื่องสั่นน้อยลง
ค่าอะไหล่ 796 บาท ยังไม่รวมค่าแรง
ถ้าใครมีเครื่องมือ มีแรง จัดใส่เองเลยก็ได้
ช่างใส่ 15 นาทีก็เสร็จ

ข้อมูลดีมากครับ

ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับ รูปก่อนรูปสุดท้าย เหนือวงกลมสีแดงขึ้นไปซ้ายมือ ลักษณะสีดำกลมๆคล้ายกรองอะไรสักอย่าง มันคืออะไรหรอครับ

ตามด้านบนเลยครับ มันคือกรองน้ำมันเกียร์ตัวนอกเกียร์  กรองตัวนี้ถ้าไม่แจ้งศูนย์จะไม่ทำการเปลี่ยนให้เพราะในคู่มือเช็คระยะซ้อมไม่มีการพูดถึงการเปลี่ยนกรองตัวนี้

กรองตัวนี้ถ้าจำไม่ผิดราคาประมาณ 600 กว่าบาท ผมเปลี่ยนตอน 20,000 กม. (เนื่องจากรถผมวิ่งน้อยและใช้ใน กทม. เป็นส่วนมาก) แต่ถ้าปกติแนะนำที่ 40,000-50,000 กม.

กรองตัวนี้จะช่วยยืดอายุเกียร์ออโต้ให้มีอายุนานขึ้นครับ

หาจนเจอที่มา

OEM NO.: 50840-S7C-980
Description: ENGINE MOUNTING

Application for: HONDA
STREAM RN1-RN5(2000-2006);
ELEMENT YH2(2003-2005);
CR-V RD4/RD5/RD6/RD7/RD9(2001-2006);
CIVIC EU/EP/ES(2001-2006);

EDIX BE1/BE2/BE3/BE4(2004- ).

• 3 years later...