Jump to content

รวมLinkรื้อแงะ-ถอดเปลี่ยน FD ใครอยากแกะอะไรมาค้นที่นี่ก่อนนะ

Recommended Posts

• Replies 72
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ทำไมผมคลิกได้ แต่มองไม่เหนรูปเลยอ่ะครับ T_T

ย้าย Folder รูปไปครับ อยากดูอันไหนก่อนบอกได้นะ เดี๋ยวจัดให้ได้ภายใน 1 วัน ;)

มีครับ ลองหาดูนะคับ

หรือใช้กูเกิ้ลเสิช มุมขวาบนเลยครับ ไวและแม่น

• 3 months later...

ดีมากๆเลยครับ อยากทำเองตั้งหลายอย่างแต่ไม่รู้วิธี กลัวของเสีย ทีนี้ไม่กลัวแล้วครับขอบคุณครับ :0104:

• 1 month later...
  • 2 months later...

รวมๆกันไว้ครับ ผลงาน ทีม DIY บน CIVIC FD ใครแนะนำ อะไร บอกมานะครับ จะ Edit มารวมไว้ให้ครับ

Diagnostic บนเครื่องเสียงเดิม

ติดตั้ง ไฟต่ำ Xenon กับรุ่น 1.8

ถอด-ใส่ กระจังหน้า

การติดตั้ง AF meter กับรุ่น 1.8

การถอดกระจกมองหลัง

การทำสีฝาครอบเครื่อง กับรุ่น 1.8

การแกะแผ่นครอบคอนโซลเกียร์

การถอดใส่ Filter แอร์ในรถ

ติดตั้ง LED วงแหวนสตาร์ท กับ ไฟส่องเท้า

ติดตั้ง Ground wire กับ Volt stabilizer

ปรับความสูงไฟหน้าด้วยตนเอง

DIY ป้ายทะเบียนพับ

DIY ทำ Hแดง หน้า หลัง ล้อ พวงมาลัย

การทำความสะอาดร่องกระจก

DIY ลดเสียงลมเข้าประตู

DIY แงะคอนโซล

DIY ใส่ สาย AUX ให้ iPod Click here

ถอดเบาะหลังด้วยตัวเอง

เจาะตูด Skirt Mugen ใส่ไฟหรี่

วิธี่การทำ Cruise Control รุ่น 1.8

วิธี่การทำ วงแหวน แบบ BMW ง่ายๆ Click here

ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ

Unlock OEM Screen ขณะขับ

โชว์ไฟตัดหมอกหลังบนหน้าปัด

DIY ถอด เรือนไมล์ Tacho Meter Click here

เปลี่ยนโคมไฟท้าย Click here

ปรับตั้งระยะห่างวาล์ว

โชว์ไฟตัดหมอกจากงานSub บนหน้าจอ Multiplex

เปลี่ยนชุดลูกปืนล้อหลัง Click here

เปลี่ยนน้ำมันเครื่องด้วยตนเอง

เปลี่ยนหัวเทียน

ชุบชีวิตพัดลมแอร์หน้ารถ

หุ้ม 3 M กระจังหน้า

สติกเกอร์ไฟมุม

คู่มือการงัดแงะ FD

การเปลี่ยนหลอดไฟต่ำพร้อมรูปประกอบแบบ Step-by-Step

การปรับระดับไฟหน้าพร้อมรูปประกอบแบบ Step-by-Step

มาเพิ่มช่องเสียบที่จุดบุหรี่กันเถอะ

DIY ถอดแผงประตู FD

DIY ติดตั้ง USB Interface Xcarlink กับ Front ติดรถเดิม FD

DIY ทำสี พลาสติกขอบหลังคา + แผงจิ้งหรีด

ล้างเครื่องยนต์ + MAF Sensor

ถอดพนักวางแขน FD

รบกวนสอบถามครับ มีวิธีการถอดประกอบกันชนหลัง Civic Fd หรือเปล่าครับ ตอนนี้ท้ายเอียงหลังโดนชนครับ

• 3 months later...

รถผมเวลาเลี้ยวตอนจะออกตัว มีเสียงดัง อื๊ดๆๆๆๆ บริเวณช่วงล่างแถวล้อหน้า ใครมีวิธีแก้ไขช่วยบอกหน่อยครับ ขอบคุณครับ

รถผมเวลาเลี้ยวตอนจะออกตัว มีเสียงดัง อื๊ดๆๆๆๆ บริเวณช่วงล่างแถวล้อหน้า ใครมีวิธีแก้ไขช่วยบอกหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ถามที่ห้องคนขับเลยคับ :D

• 10 months later...

ลิ้งที่ไหนคับ แสดงว่า link ตายคับ

ถ้าปลายทางมันหาไม่เจอมันจะ default มาหน้าหลักตลอดคับ

พี่ทอมมี่ มีวิธีถอดฝากระโปรงหลังไหมครับ

แล้วตรงยางลองไฟท้าย ตอนแกะยางรองมันจะเสียไหมอ่าพี่ หรือต้องไปเบิก0มารอไว้ตอนแกะเปลี่ยนฝา

พี่ทอมมี่ มีวิธีถอดฝากระโปรงหลังไหมครับ

แล้วตรงยางลองไฟท้าย ตอนแกะยางรองมันจะเสียไหมอ่าพี่ หรือต้องไปเบิก0มารอไว้ตอนแกะเปลี่ยนฝา

ฝากระโปรงหลัง ไม่ต้องซีเรียสคับ ถอดอย่างที่เห็นเลยคับ ไม่มีอะไรซับซ้อน แตกหักเลย 

มีข้อเสนอแนะ ให้มอง หรือถ่ายรูปไว้ ก่อนถอด ดังนี้ครับ  

อันนี้ตัวอย่างที่ผมถ่ายไว้ก่อน ถอดฝา ถ่ายไว้เยอะคับ ตอนใส่กลับต้องใส่คืนให้เหมือนเก่า จะสบายใจ 

1. แกะพุกแผ่นปิดออกให้หมดคับ จะเห็น แนวยึดสาย ร้อยสาย ไล่สาย รูใส่น๊อต จุดใส่พุก ถ่ายรูปไว้ดีๆคับ 

2. ปลด Socket ขั้วต่อไฟ ต่างๆ ออกได้เลยคับ 

3. สายจะมาทางเดียว คือ ทางซ้าย หันเข้ารถนะคับ แล้วเลื้อยไปจนสุด  ค่อยๆถอดจาก ขวาสุดออกมาซ้ายสุด คับ  เอามากองไว้ในกระโปรงท้ายได้เลย 

4 ถอดไฟท้าย โดยการถอดน๊อต ธรรมดา

5. หาเพื่อนมาช่วยยกฝาเลยครับ จับดีๆ  ถอดน๊อต 4 ตัว ตรงขามัน  :D  

จับดีๆ อย่าเมา อย่าเล่น ปลายฝาเป็นมุมแหลมอย่างดีคับ พลาดมาล่ะ  ฝาหล่นใส่กระจกหลังแตกเลยคับ ฮื้อ :D

****  ถ้าจะเปลี่ยนฝาคาร์บอน ต้องปลดเหล็กสปริงออกก่อนเลยนะคับ ไม่งั้นเดี๋ยวใส่กลับ กดไม่ลง ปลดยากแล้ว 

ส่วนโฟมรองโคมท้าย ต้องแกะดีๆคับ ขาดน่ะขาดแน่ แต่ให้น้อยที่สุด 

เดินตามร้านเครื่องเขียนในห้างจะมีโฟมแบบนี้ แต่เป็นสีสวยๆ เอามา แล้วเอาตัวนี้เป็นแบบครับ ตัดตามเลย ใช้แทนได้ 

เอาแบบบางๆ นิ่มคับ มีมีหลายเกรด

ฝากระโปรงหลัง ไม่ต้องซีเรียสคับ ถอดอย่างที่เห็นเลยคับ ไม่มีอะไรซับซ้อน แตกหักเลย 

มีข้อเสนอแนะ ให้มอง หรือถ่ายรูปไว้ ก่อนถอด ดังนี้ครับ  

อันนี้ตัวอย่างที่ผมถ่ายไว้ก่อน ถอดฝา ถ่ายไว้เยอะคับ ตอนใส่กลับต้องใส่คืนให้เหมือนเก่า จะสบายใจ 

1. แกะพุกแผ่นปิดออกให้หมดคับ จะเห็น แนวยึดสาย ร้อยสาย ไล่สาย รูใส่น๊อต จุดใส่พุก ถ่ายรูปไว้ดีๆคับ 

2. ปลด Socket ขั้วต่อไฟ ต่างๆ ออกได้เลยคับ 

3. สายจะมาทางเดียว คือ ทางซ้าย หันเข้ารถนะคับ แล้วเลื้อยไปจนสุด  ค่อยๆถอดจาก ขวาสุดออกมาซ้ายสุด คับ  เอามากองไว้ในกระโปรงท้ายได้เลย 

4 ถอดไฟท้าย โดยการถอดน๊อต ธรรมดา

5. หาเพื่อนมาช่วยยกฝาเลยครับ จับดีๆ  ถอดน๊อต 4 ตัว ตรงขามัน  :D

จับดีๆ อย่าเมา อย่าเล่น ปลายฝาเป็นมุมแหลมอย่างดีคับ พลาดมาล่ะ  ฝาหล่นใส่กระจกหลังแตกเลยคับ ฮื้อ :D

****  ถ้าจะเปลี่ยนฝาคาร์บอน ต้องปลดเหล็กสปริงออกก่อนเลยนะคับ ไม่งั้นเดี๋ยวใส่กลับ กดไม่ลง ปลดยากแล้ว 

ส่วนโฟมรองโคมท้าย ต้องแกะดีๆคับ ขาดน่ะขาดแน่ แต่ให้น้อยที่สุด 

เดินตามร้านเครื่องเขียนในห้างจะมีโฟมแบบนี้ แต่เป็นสีสวยๆ เอามา แล้วเอาตัวนี้เป็นแบบครับ ตัดตามเลย ใช้แทนได้ 

เอาแบบบางๆ นิ่มคับ มีมีหลายเกรด

ขอบคุณครับพี่ทอมมี่

• 2 weeks later...

ฝากป๋า Tommie อัพเดทลิงค์ "DIY ใส่ สาย AUX" เป็นอันนี้แทนครับ

https://dl.dropboxusercontent.com/u/36770987/Civic_AUX.pdf

โห ทำสวยเชียวคับ  :D

• 5 months later...

ลิงค์มันไปที่บอร์ดเก่าน่ะครับ

ผมโดนแบนไปแล้วเลยอ่านไม่ได้

ป๋าทอมมี่

กระทู้พี่ถ้ามี Link ไปบ้านหลังเก่า  หากมีเวลาช่วยเอามาลงที่บ้านนี้ด้วยก็ดี ( ถ้ามีประโยชน์น่ะ)

ทำได้เลย  พี่เปลี่ยนโน๊ตบุ๊คไปสามเครื่องแล้ว  ข้อมูลเครื่องที่ทำกระทู้มันอยู่เครื่องแรกแล้ว Harddisk มันพัง  กู้คืนไม่ได้

อยากได้diyเปลี่ยนเหล็กสปริงฝาท้ายเป็นของไทอาร์ อ่ะคับพี่ทอมมี่ ถอดเปลี่ยนยังงัย

ต้องมีเครื่องมือของเฉพาะตัวมันนี่เลยคับ มันต้องง้างใส่

ใช้เครื่องมือทั่วไปผิดเหลี่ยมดีดฝาบุบเลย

เดี๋ยวเอามาให้ดู หรือถ้าไปโลตัส ยืมพี่พรก้อได้คับ

หรือลองใช้คีมล๊อคปากนกแก้ว ตามนี้คับ  

http://www.driveaccord.net/forums/showthread.php?t=56791

CIMG0966.JPG?psid=1

• 1 month later...
  • 10 months later...

รวมๆกันไว้ครับ ผลงาน ทีม DIY บน CIVIC FD ใครแนะนำ อะไร บอกมานะครับ จะ Edit มารวมไว้ให้ครับ

Diagnostic บนเครื่องเสียงเดิม

ติดตั้ง ไฟต่ำ Xenon กับรุ่น 1.8

ถอด-ใส่ กระจังหน้า

การติดตั้ง AF meter กับรุ่น 1.8

การถอดกระจกมองหลัง

การทำสีฝาครอบเครื่อง กับรุ่น 1.8

การแกะแผ่นครอบคอนโซลเกียร์

การถอดใส่ Filter แอร์ในรถ

ติดตั้ง LED วงแหวนสตาร์ท กับ ไฟส่องเท้า

ติดตั้ง Ground wire กับ Volt stabilizer

ปรับความสูงไฟหน้าด้วยตนเอง

DIY ป้ายทะเบียนพับ

DIY ทำ Hแดง หน้า หลัง ล้อ พวงมาลัย

การทำความสะอาดร่องกระจก

DIY ลดเสียงลมเข้าประตู

DIY แงะคอนโซล

DIY ใส่ ติดตั้ง สาย AUX ให้ iPod    อันนี้ VDO 

ถอดเบาะหลังด้วยตัวเอง

เจาะตูด Skirt Mugen ใส่ไฟหรี่

วิธี่การทำ Cruise Control รุ่น 1.8

วิธี่การทำ วงแหวน แบบ BMW ง่ายๆ Click here

ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ

Unlock OEM Screen ขณะขับ

โชว์ไฟตัดหมอกหลังบนหน้าปัด

DIY ถอด เรือนไมล์ Tacho Meter Click here

เปลี่ยนโคมไฟท้าย Click here

ปรับตั้งระยะห่างวาล์ว

โชว์ไฟตัดหมอกจากงานSub บนหน้าจอ Multiplex

เปลี่ยนชุดลูกปืนล้อหลัง Click here

เปลี่ยนน้ำมันเครื่องด้วยตนเอง

เปลี่ยนหัวเทียน

ชุบชีวิตพัดลมแอร์หน้ารถ

หุ้ม 3 M กระจังหน้า

สติกเกอร์ไฟมุม

คู่มือการงัดแงะ FD

การเปลี่ยนหลอดไฟต่ำพร้อมรูปประกอบแบบ Step-by-Step

การปรับระดับไฟหน้าพร้อมรูปประกอบแบบ Step-by-Step

มาเพิ่มช่องเสียบที่จุดบุหรี่กันเถอะ

DIY ถอดแผงประตู FD

DIY ติดตั้ง USB Interface Xcarlink กับ Front ติดรถเดิม FD

DIY ทำสี พลาสติกขอบหลังคา + แผงจิ้งหรีด

ล้างเครื่องยนต์ + MAF Sensor

ถอดพนักวางแขน FD

มาติดตั้ง AUX ไห้ smart phone แบบง่ายๆคลิก

• 6 months later...