Jump to content

สอบถามอาการท้ายโยน เวลาตกหลุมขณะขับหน่อยครับ

Recommended Posts

รบกวนสอบถามพี่ๆ หรือเพื่อนๆท่านใดที่เคยมีประสบการณ์หน่อยครับ

รถ civic fd 2.0 2009 ยาง/แม็กเดิมๆ 215/45/R17 

มีอาการเวลาที่ขับประมาณ 80-90 ไม่ไวมาก แล้วตกหลุม (แบบทางขรุขระ) แล้วท้ายจะโยนๆน่ะครับ
พอเอาเข้าศูนย์ ช่างก็มากดที่ท้ายรถ แล้วลองขับดู บอกว่าน่าจะมาจากโช๊คเสียครับ ต้องเปลี่ยน

ใครพอมีอย่างอื่นแนะนำบ้างครับ ว่าต้องตรวจสอบตรงไหนอีกบ้าง
ขอบคุณครับ 

อาการโยน คือ ชุด Suspension มันไม่ซับเก็บแรงกระทำละคับ  มันมีโช๊คกับสปริงน่ะคับ เดาๆได้

เสียมันคงไม่ได้เสียเลย แต่เสื่อม พอโดนเคสมีแรงกระทำเยอะๆ เลยแสดงอาการชัดหน่อยน่ะคับ

ลองกดๆ ดูการเด้งนี่แหละคับ หรือ ลองค้นหาวิธีในกูเกิ้ลแล้วลองเองก้อได้ครับ สบายใจ ได้ความรู้ 

หลักการวิทยาศาสตร์เห็นได้ด้วยตาคับ ใครทำก้อได้ผลเหมือนกัน :D

ขย่มครับ แล้วดูว่าเด้งกี่ทีกว่าจะหยุด

ถ้าเด้งรับหลายที ช็อคลาโลกแล้วครับ

มีอีกเคส มีน้องมาปรึกษาเมื่อวานเหมือนกัน

โยนโค้งเหมือนกัน แต่รถติดแกส ไปเปลี่ยนโชคใหม่มาไม่หาย

อาการแบบนี้คือ ระยะให้ตัวของตัวถังมันเยอะนะคับเพราะระยะสปริงยุบยืดมันเยอะ

เนื่องจากเสปคโรงงานทั่วไป โช๊คจะให้ตัวนุ่มนวล สปริงนิ่มเป็นปกติ

เจอน้ำหนักเหนือสปริงเยอะๆ(หรืออาจพ่วงตำแหน่งcgสูง) มันเลยจับไม่ค่อยอยู่

ถ้าแบบนี้ต้อวงปรับไป โชคหนืดๆ สปริงแข็งๆ ถึงจะช่วยได้คับ ให้ระยะตัวถังยืดยุบฉับพลัน มันลดลงน่ะ

ที่จะได้มาแทนคือ อาการคนขับจุกคับ 555 ตัวเราจะโยน แต่รถไม่โยนด้วย

ของผม mc 2.0 ปี2008 แก้ไขโดยเปลี่ยนสปริงหลัง เนื่องจากสปริงล้า และให้ช่างทดสอบ shock ก็น่าเสือมไปประมาณ 50% 

วิธีสังเกตุว่าสปริงล้าหรือไม่นั้น รถผมแบบเดิมๆแต่มีติดเครื่องเสียง

ทดสอบโดยการสอดนิ้วที่ล้อหลังกับสุ่มล้อ 2-3นิ้วมือ น่าจะยัดเข้าไปได้

แต่ตอนที่รถผมออกอาการนั้นสอดไม่ได้สักนิ้วเลย ตอนเลี้ยวมีวืดๆ ที่ท้าย ตอนแรกนึกว่ายางแบนครับ