Jump to content

เรื่องโช๊คอัพครับ สรุปรถติดแก๊ส ต้องเปลี่ยนโช๊คอัพแบบใหนดีครับ

Recommended Posts

เรื่องโช๊คอัพครับ สรุปรถติดแก๊ส ต้องเปลี่ยนโช๊คอัพแบบใหนดีครับ งบ 20000 ผมอ่านจนตาลาย ก็ยังหาข้อสรุปไม่ได้ซักที

1.โช๊ค Type R +Spring Type R

2.โช๊ค Typr R + Spring แดง คุณทศ

3.โช๊ค Kayaba new sr + Spring แต่งทั่วไป

4.โช๊ค Silver ทั้งชุด

5.โช๊ค Hdrive ทั้งชุด

ปล.ปัจจุบันรถติดแก็ส ใช้โช๊คเดิมอัดน้ำมัน   Spring หน้า s tech  Spring หลัง เดิม   บอกตง แข็งมาก ช่วงล่างน่าจะไปแล้ว

ผมติดแก๊สถังแคปซูนนะครับ 58 ลิตร ติด H-drive นะครับ เหตุผลที่เลือก สู้ราคา TeinSS ไม่ไหว ตอนนั้น Silver รู้สึกว่าใส่แล้วจะมีเสียงนะ แล้วตอนนั้น H-drive มีแต่คนเซียร์เลยจัดไป ไม่ผิดหวังจริงๆ ปรับสูง-ต่ำได้ ตามสบายเลย

อารมณ์นี้เคยเป็นมาก่อนเลยครับ  

ผมใช้ Spring แพงใหม่  หน้า-หลัง พี่ทศ

กันโคลงหลัง 19mm. พี่แซม

เหลือ Shock Up นี่ละ  ตอนแรกจะเอา Kayaba New SR แล้วตามแรงเชียร์ท่านอื่นๆ  แต่ เห็นบอกว่ามันกระด้างกว่าเดิมเยอะ ซึ่งใจอยากได้อารมณ์นิ่มๆเหมือน Shock Up เดิม

อีกอย่าง Kayaba New SR รวมติดตั้ง ตั้งศูนย์ก็ 2หมื่นนิดๆแล้ว    ส่วนตัว ไม่ไหว...กับราคานั้น 

ไปๆ มาๆ  ไปเจอ Monroe Reflex  หาข้อมูล ก็ไม่มีใครใช้  มีแต่รถยี่ห้ออื่นใช้กัน...   แต่สุดท้ายมาจบที่ Monroe Reflex ครับ  

ขับช้าๆ  อารมณ์แบบ Shock Up เดิมติดรถ  แต่แน่นกว่า

ขับเร็วๆ  รู้สึกว่ามันกระด้างขึ้นพอตัวเลยทีเดียว...

" ช้าๆนุ่ม  เร็วๆ แน่น "

ตอนนี้ Concept ผม

ล้อเดิม 16"

Spring แดงใหม่ พี่ทศ

กันโคลงหลัง 19mm พี่แซม

Shock Up  Monroe Reflex

Shock Up หมื่นต้นๆ รวมเปลี่ยนกันฝุ่น ยางเบ้า Shock Up ค่าแรง.. น้ำมันเครื่อง กรอง   15K ครับ

ขอบคุณมากครับ

อยากทราบการใช้งาน H drive ครับ

ปล.ถ้าผมใส่ Kayaba sr 17500+ spring อีกประมาณ 6000  รวม ๆเกือบ 25000   ถ้าผมไปเอา Hdrive เลยดีกว่าใช่ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

อยากทราบการใช้งาน H drive ครับ

ปล.ถ้าผมใส่ Kayaba sr 17500+ spring อีกประมาณ 6000  รวม ๆเกือบ 25000   ถ้าผมไปเอา Hdrive เลยดีกว่าใช่ไหมครับ

ตอนนั้นผมก็คิดแบบคุณเลยนะครับ  + ตังอีก 2-3พันได้สตัยตัสไปปรับเกียวเลย เลยกัดฟันเอา H-drive อีกหนึ่งเหตุผลคือรถผมใส่สเกิร์ตมูเก้น มันต่ำมาก เวลาขับกลับบ้านญาตชันสุดๆ เลยอยากได้โช้คที่มันปรับสูงกว่าเดิม  :0002:

silver ผมเคยใส่แล้วครับ หนึบนุ่ม แต่สปริงรับไม่ไหวครับ

เลยขายไป ตอนนี้ใส่สปริงแดงครับ...