Jump to content

สำหรับคนที่รถกำลังจะอายุครบ 3 ปี หรือ 1 แสนกิโล อย่าลืมเข้าไปศูนย์เพื่อเคลมครั้งสุดท้าย

Recommended Posts

พี่ๆเพื่อนๆอย่าไปเข้าศูนย์พระราม9นะ แจ้งไปทุกรายการบอกไม่เจออาการซักรายการเลยทั้งๆที่เลี้ยวก็มีเสียง

เหยียบDก็มีเสียงดังอืดๆ สตาร์ทเครื่องก็ดัง H MARK ลอกก็จะไม่ให้เคลมบอกว่าเราทำอีก

ให้เช็คลูกปืนล้อ 4 ข้างก็บอกไม่มีอะไรทั้งที่ตกหลุมมันมีเสียงกึกๆหลังขวา

เห่ยมากๆ เดี๋ยวจะไปปทุมวันดู พูดแล้วอารมณ์เสีย

• Replies 119
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

พี่ๆเพื่อนๆอย่าไปเข้าศูนย์พระราม9นะ แจ้งไปทุกรายการบอกไม่เจออาการซักรายการเลยทั้งๆที่เลี้ยวก็มีเสียง

เหยียบDก็มีเสียงดังอืดๆ สตาร์ทเครื่องก็ดัง H MARK ลอกก็จะไม่ให้เคลมบอกว่าเราทำอีก

ให้เช็คลูกปืนล้อ 4 ข้างก็บอกไม่มีอะไรทั้งที่ตกหลุมมันมีเสียงกึกๆหลังขวา

เห่ยมากๆ เดี๋ยวจะไปปทุมวันดู พูดแล้วอารมณ์เสีย

เหยียบเบรคตอนรถไหลช้าๆ มีเสียงดังอืดๆ น่าจะปรกติครับ รถผมนี่สนั่นเลยแหละ 555+++

ถ้าเค้าบอกปรกติ ควรจะอธิบายให้ฟัง หรือพาไปนั่งรถคันอื่น ว่ามันปรกติจริงๆ ครับ

เหยียบเบรคตอนรถไหลช้าๆ มีเสียงดังอืดๆ น่าจะปรกติครับ รถผมนี่สนั่นเลยแหละ 555+++

ถ้าเค้าบอกปรกติ ควรจะอธิบายให้ฟัง หรือพาไปนั่งรถคันอื่น ว่ามันปรกติจริงๆ ครับ

สงสัยต้องอัดไว้ให้ฟังแล้วค่ะ เค้าก็บอกว่ามันเกิดจากเราเหยียบเบรคไม่ดี

หนูก็บอกว่ามันเสียงดังมาจากข้างหน้ารถก็ยังยืนยันแบบเดิม ทั้งๆที่จริงๆสตาร์ทรถก็เจอแล้วยังไม่ทำเหยียบเบรคด้วยซ้ำ

จะจดจำไปจนตายเลยศูนย์บริการนี้

สงสัยต้องอัดไว้ให้ฟังแล้วค่ะ เค้าก็บอกว่ามันเกิดจากเราเหยียบเบรคไม่ดี

หนูก็บอกว่ามันเสียงดังมาจากข้างหน้ารถก็ยังยืนยันแบบเดิม ทั้งๆที่จริงๆสตาร์ทรถก็เจอแล้วยังไม่ทำเหยียบเบรคด้วยซ้ำ

จะจดจำไปจนตายเลยศูนย์บริการนี้

ถ้าเสียงนั้น รถผมก็เป็น รถพ่อก็เป็น (FD 2009)

ก็เป็นเหมือนกันครับ ผมว่าปรกตินะ

แล้วถ้ารถอยู่ระหว่างซ่อม แล้วพอซ่อมเสร็จตรงกับวันที่หมดประกัน3ปีหรือแสนโลฯ เราจะมีวิธีการเคลมหรือให้ทางศูนย์เช็คระยะ final cliam ได้หรือไม่ครับ

อย่าลืม Air Bag ด้วยนะครับ ของผมลูกที่ 2 ละ ครบ 3 ปี พอดี

และปุ่มปรับพัดลม

วันที่ 11 มิ.ย. นี้ ครบ 3 ปีพอดี

นัด 0 เข้าไปเช็คแล้ว เสาร์9 นี้ กะว่าจะแจ้งไปให้หมดครอบจักรวาลเลย

ยางแท่นเครื่อง ช่วงล่างทั้งหมด ลูกปืนล้อ เสียงเครื่องดัง ฯลฯ

ไม่รู้ว่า 0 จะเช็คแล้ว บอกปกติ ป่าว

วันที่ 11 มิ.ย. นี้ ครบ 3 ปีพอดี

นัด 0 เข้าไปเช็คแล้ว เสาร์9 นี้ กะว่าจะแจ้งไปให้หมดครอบจักรวาลเลย

ยางแท่นเครื่อง ช่วงล่างทั้งหมด ลูกปืนล้อ เสียงเครื่องดัง ฯลฯ

ไม่รู้ว่า 0 จะเช็คแล้ว บอกปกติ ป่าว

เคลมให้หมดเลยนะครับคุณป๊อป

เคลมหมดอยู่แล้ว แต่ 0 ไม่รู้จะยอมเคลมให้ป่าว นะสิ ครับ 5555

เดี๋ยว o ก็บอกว่าปกติๆๆๆๆ อีก :0006:

กระทู้นี้ ขอบคุณพี่โป่งมากครับ

final Claim ได้มา 1 รายการ

ลูกปืนล้อซ้าย-ขวา เบ็ดเสร็จรวมค่าแรง ประมาณ 6,500 บาท

save เงินในกระเป๋าได้เยอะเลย

ขอบคุณอีกครั้งครับ

• รอบเดินเบาไม่นิ่ง (แก้โดย Up firmware ใหม่ หายสนิท แจ๋วมากกกก)

รอบเดินเบาไม่นิ่ง มันจะมีอาการยังงัยครับ แล้วการ Up firmware นี่มันโปรแกรม set พวกกล่อง ECU หรือครับ

• รอบเดินเบาไม่นิ่ง (แก้โดย Up firmware ใหม่ หายสนิท แจ๋วมากกกก)

รอบเดินเบาไม่นิ่ง มันจะมีอาการยังงัยครับ แล้วการ Up firmware นี่มันโปรแกรม set พวกกล่อง ECU หรือครับ

เจ้าหน้าที่บอกว่า เวลาเราขับรถหรือเร่งรอบแบบกวาดรอบเร็วๆ รอบรถเรามันจะตกแบบเห็นได้ชัดเลยค่ะ

เหลืออีก 2 วัน จะครบ 3 ปี

วันนี้ไปเช็ค ทำfinal Claim ซะหน่อย โดยเฉพาะเช็คช่วงล่างทั้งหมด

0โ ทรแจ้งมาว่า ผลปรากฎว่า ปกติ นั่นก็ปกติ!!

และบางอย่างที่แจ้ง เช่น ยางแท่นเครื่อง 0 ว่า (2-3 ม.ม.)ยังอยู่ในเกณฑ์ปกติ!!!

ลุกปืนล้อหน้า ขวา มีเสียงดังจะเคลมให้ (ตัวนี้เพิ่งเคลมเปลี่ยนมาตอนเดือนกุมภาพันธ์ วิ่งได้ไม่เท่าไร เปลี่ยนอีกแร่ะ รถไม่เคยตกหลุมหรือกระแทกอะไรเลย ล้อก็ 16 ยางก็เดิม ทำไมเสียบ่อยจัง)

แถมวันนี้รถไม่เสร็จอีกต่างหาก ให้ไปรับวันจันทร์ นัดเสาร์หน้าทำก็ไม่ได้ 0 บอกว่า ต้องทำภายในวันที่ 11 นี้เท่านั้น เกินกว่านี้ ถือว่าเกิน 3 ปี อารายยยหว่า??)

สรุป ออกรถ 11 มิ.ย.09 ใช้รถ 3 ปี วิ่งไปทั้งหมด 51,9XX

เคลม

- เครื่องตัวใหม่ มา 1 ตัว

- ลูกปืนล้อหน้าขวา 2ชุด

หลังจากนี้ไป คงต้องควักเองเต็มๆ แล้ว ซินี่

เหลืออีก 2 วัน จะครบ 3 ปี

วันนี้ไปเช็ค ทำfinal Claim ซะหน่อย โดยเฉพาะเช็คช่วงล่างทั้งหมด

0โ ทรแจ้งมาว่า ผลปรากฎว่า ปกติ นั่นก็ปกติ!!

และบางอย่างที่แจ้ง เช่น ยางแท่นเครื่อง 0 ว่า (2-3 ม.ม.)ยังอยู่ในเกณฑ์ปกติ!!!

ลุกปืนล้อหน้า ขวา มีเสียงดังจะเคลมให้ (ตัวนี้เพิ่งเคลมเปลี่ยนมาตอนเดือนกุมภาพันธ์ วิ่งได้ไม่เท่าไร เปลี่ยนอีกแร่ะ รถไม่เคยตกหลุมหรือกระแทกอะไรเลย ล้อก็ 16 ยางก็เดิม ทำไมเสียบ่อยจัง)

แถมวันนี้รถไม่เสร็จอีกต่างหาก ให้ไปรับวันจันทร์ นัดเสาร์หน้าทำก็ไม่ได้ 0 บอกว่า ต้องทำภายในวันที่ 11 นี้เท่านั้น เกินกว่านี้ ถือว่าเกิน 3 ปี อารายยยหว่า??)

สรุป ออกรถ 11 มิ.ย.09 ใช้รถ 3 ปี วิ่งไปทั้งหมด 51,9XX

เคลม

- เครื่องตัวใหม่ มา 1 ตัว

- ลูกปืนล้อหน้าขวา 2ชุด

หลังจากนี้ไป คงต้องควักเองเต็มๆ แล้ว ซินี่

ของผม 6 มิ.ย.09 ครบ 3 ปี

ที่เคลม มา 1. เครื่องใหม่ 1 เครื่องพ้อมประกัน 4 ปี ข้อหาต๊อกๆ

2. AirBag 3 ปี 2 ชิ้น ข้อหา H ลอก

3. ปุ่มปรับพัดลม 1 ชิ้น ข้อหาสีลอก

4. กล่องเซนเซอร์หลัง ข้อหาไม่แสดงระยะถอย

หลังจากนี้ตัวใครตัวมัน......อิอิอิ

ของผม 19/09/55 นี้ จะครบ 3 ปีแล้ว อยากเคลม

1 ลูกปืนล้อ

2 แผงจิ้งหรีด

3 ยางบนหลังคา

ผมเป็นคนต่างจังหวัดครับ เคลมลำบากมาก จะเคลมทั้งทีต้องไปถึง กทม

แต่ที่เคยเคลมมาแล้ว มีดังนี้

1 พวงมาลัยด่างลอก ราคา 9 พันกลางๆ

2 ยางรองแท่นเครื่อง ราคา 3 พันต้นๆ

มีแค่นี้จริงๆครับ

สรุปการเคลม รถผม 3 ปี แล้ว

1.เครื่องใหม่ (ต็อกๆ)

2.รางกระจกฝั่งคนขับ

3.ลูกปืนล้อหลังซ้าย-ขวา

4.ยางแท่นเครื่อง

5.H พวงมาลัย

6.แอร์ตัด เครื่องสั่น << ล้างปีกผีเสื้อ + Reset ECU

รวมๆกัน หลายหมื่นเชียว

ต่อจากนี้ ต้องจ่ายตังเองล่ะ - -''

สรุปการเคลม รถผม 3 ปี แล้ว

1.เครื่องใหม่ (ต็อกๆ)

2.รางกระจกฝั่งคนขับ

3.ลูกปืนล้อหลังซ้าย-ขวา

4.ยางแท่นเครื่อง

5.H พวงมาลัย

6.แอร์ตัด เครื่องสั่น << ล้างปีกผีเสื้อ + Reset ECU

รวมๆกัน หลายหมื่นเชียว

ต่อจากนี้ ต้องจ่ายตังเองล่ะ - -''

มากกว่า 10 หมื่นแน่ครับ หากเครื่องใหม่ก็น่าจะ 10 หมื่นแล้วครับ

วิธีการทำ Final Claim ก่อนรถครบ 3 ปี หรือ 1 แสนกิโล

1. ตรวจสอบรถเราตามรายการด้านล่าง ว่ามีอาการหรือไม่
  2. ถ้าพบให้แจ้งเคลมกับพนักงานรับรถ ที่ศูนย์บริการ
  3. หากไม่พบ แจ้งให้ตรวจสอบ แล้วเก็บไว้เป็นหลักฐาน เผื่อพังหลังหมดประกันไม่นาน จะได้ขอเคลมได้

Update ล่าสุดครับ ถ้ากลัวจำไม่หมด

ก็พิมพ์ไปให้ศูนย์ดู แล้วบอกว่าตรวจสอบตาม List นี้ให้หน่อย

1. เสียงลมเข้าประตูหน้าขวา (ไม่ได้แก้ให้ แต่เดี๋ยวมีไปซ้ำเพราะยังไม่หาย)
  2. เสียงก๊อกแก๊กประตูหน้าขวา (ไม่ได้แก้ให้ แต่เดี๋ยวมีไปซ้ำเพราะยังไม่หาย)
  3. รอบเดินเบาไม่นิ่ง (แก้โดย Up firmware ใหม่ หายสนิท แจ๋วมากกกก)
  4. ตรวจสอบเสียงต๊อกๆ (อันนี้ไม่มีปัญหาแจ้งไปก่อน)
  5. เคลม H Mark บนพวงมาลัย (อันนี้ผมว่าเป็นทุกคันมั้ง)
  6. เวลาเลี้ยวเร็วมีเสียงดัง (ตอนนี้หายไปละ สงสัยกลัวช่าง)
  7. ตรวจสอบพวงมาลัยเพาเวอร์ ทั้งแร็กและปั๊มเพาเวอร์ (มีคนรั่วกันบ่อย)
  8. ตรวจสอบยางแท่นเครื่อง (เปลี่ยนแล้ว แต่เผื่อขาดอีก)
  9. โคมไฟหน้าที่เป็นฝ้า
  10. อาการโช๊คแตก
  11. เบาะหนังฝั่งคนขับ มีรอยยับที่ปีกเป็นแนวยาวขวางกับรอยยับปกตินะ
  12. ที่ครอบเกียร์สีลอก และขอบที่วางแก้วน้ำ
  13. ลูกปืนล้อหลังขวา
  14. ยางที่คาดบนหลังคาด่าง
  15. ลูกหมากแร็ค เวลาตกหลุมแล้วมีเสียงดังกึกๆ
  16. ขอบยางตรงประตูหลังซ้าย/ขวา หลุด แตก
  17. แผงจิ้งหรีด เป็นคราบขาว (คราบอะไรก็มะรู้เนาะ ขาวๆ สงสัยจริงๆ)
  18. ปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงในถังเสียงดังผิดปรกติ

แล้วมันจะเคลมได้หมดจิงๆหรืออครับพี่ กลัวพวกศูนย์จะรู้มากอ่ะ

ของผมตรง H กพวงมาลัย ลอก กับฝาครอบเกียร์ เป็นจุดด่างๆ ไม่รู้เกิดจากอะไร มันจะเคลมได้ป่ะครับ

ของผมตรง H กพวงมาลัย ลอก กับฝาครอบเกียร์ เป็นจุดด่างๆ ไม่รู้เกิดจากอะไร มันจะเคลมได้ป่ะครับ

ได้ครับ ผม 2 ชิ้นละ

พี่โป่งครับ อาการลูกปืนล้อหลังแตกเนี่ย

มันมีเสียงเหมือนฮอลิคอปเตอร์บินตามหลังป่าวครับ

ตอนนี้ผมรู้สึกว่ารถมีเสียงดังมาจากด้านหลัง เหมือนเสียงรถขับตามตลอดเวลา

ผมไม่แน่ใจว่าใช่เสียงลูกปืนรึป่าวครับแบบนี้ เพราะแต่ก่อนไม่เคยดัง พึ่งดังได้สักพัก

แล้วรถผมติดแก๊สมาเขาจะให้เครมรึป่าาวครับกรณีนี้ ถ้าเครมไม่ได้ค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากครับ

พี่โป่งครับ อาการลูกปืนล้อหลังแตกเนี่ย

มันมีเสียงเหมือนฮอลิคอปเตอร์บินตามหลังป่าวครับ

ตอนนี้ผมรู้สึกว่ารถมีเสียงดังมาจากด้านหลัง เหมือนเสียงรถขับตามตลอดเวลา

ผมไม่แน่ใจว่าใช่เสียงลูกปืนรึป่าวครับแบบนี้ เพราะแต่ก่อนไม่เคยดัง พึ่งดังได้สักพัก

แล้วรถผมติดแก๊สมาเขาจะให้เครมรึป่าาวครับกรณีนี้ ถ้าเครมไม่ได้ค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากครับ

เป็นได้สองที่ครับ ยางสึกเป็นบั้ง กับ ลูกปืนล้อหลังมีปัญหา

ถ้าเคลมไม่ได้ ค่าใช้จ่ายประมาณ 4-6 พัน ไม่รวมค่าแรงครับ

(ประมาณนะครับ รถผมยังไม่เคยเปลี่ยนเลย)