Jump to content

น็อตล้อขาดครึ่ง !!! ฝากเตือนหลายๆท่านเอาไว้นะครับ

Recommended Posts

เรื่องมีอยู่ว่าวันก่อนไปเปลี่ยนลูกปืนล้อหลังมาปรากฏว่าช่างแจ้งบอกว่าน็อตล้อหลังเสียหาย 2 ตัวเลยไม่ได้ใส่มาให้ ก็เลยได้โอกาสเปลี่ยนน็อตใหม่

ยกชุดขับรถไปร้านแม็กแถวๆบ้านเพื่อไปซื้อน็อตล้อเปลี่ยนใหม่ทั้งหมด ช่างก็ถอดเปลี่ยนตามปกติแต่พอมาเจอน็อต 2 ตัวหน้าข้างซ้ายปรากฏว่า

ถอดไม่ออก แน่นมากไม่ขยับเลยช่างบอกว่าสงสัยร้านเก่าที่ไปใส่มาใช้บล็อคลมยิงเลยแน่ๆแน่นมากๆ ถอดกันไปถอดกันมาอยู่นานสรุป ขาด !!!!

คา่ไว้ดังรูปข้างล่าง

ช่างเดินมาบอกพี่ ผมถอดไม่ออกมันขาดครึ่งคาอยู่ที่น็อตตัวผู้เลย อ่าวเวรกำแล้วสิผมคิด ผมเลยถามช่างว่าแล้วผมต้องทำไงเนี่ยช่าบอกว่าให้ไปหาร้านท่อ

หรือโรงกลึงให้เอาเหล็กเชื่อมน็อตที่ขาดแล้วค่อยขันออก เพราะตอนนี้มันขาดแล้วเบ้าจับไม่ได้เขาจนปัญญาจริงๆ ผมก็ไม่รู้จะว่าไงในเมื่อเขาทำไม่ได้

ผมก็ขับรถออกมาตามหาร้านท่อตามคำแนะนำ พอเจอร้านท่อช่างท่อก็บอกว่าซี้ซั่วเชื่อมไม่ได้นะพังหมดมีลูกค้ามาให้แก้หลายคนแล้วเขาไม่รับ

อย่าไปเชื่อมมั่วๆนะ ผมก็เลยถามต่อว่าควรทำอย่างไร ก็ได้ความว่าต้องหาช่างที่ไว้ใจได้ให้ถอดออกมาทั้งยวงค่อยๆถอดจากข้างในแล้วตอกออก

ตอนนั้นในหัวคิดเรื่องใหญ่แล้วสิตูซวยละ กะอีแค่น็อตล้อขาดนี่อะไรมันจะขนาดนั้นกัน ตัดสินใจกลับบ้านค้นหาข้อมูลในเนตบางท่านบอกทำเองได้ง่าย

ตอกๆบ้าง เจาะบ้าง บางท่านบอกเรื่องใหญ่ บางท่านบอกค่อยๆทำใจเย็นเี่ดี๋ยวก็ออก หลากหลายความเห็นผมเลยตัดสินใจ โทรหาร้านช่วงล่างแถวบ้าน

เป็นร้านมีชื่อร้านหนึ่ง พอบอกอาการเฮียแกไปบอกทำได้สบายมากเข้ามาเลย ผมโล่งใจไปเปราะหนึ่ง วันรุ่งขึ้นเอารถเข้าทำแต่เช้า 7 โมง ผลออกมาว่า

ช่างใช้เวลาถอดน็อต 2 ตัวที่ขาดของผมถึง 3 ชม. ขนาดช่างที่ชำนาญยังใช้เวลาขนาดนี้ในใจผมคิด ถ้าทำเองก็คงตายแน่ๆ 5555

สรุปช่างเขาใช้วิธีเจาะค่อยๆเจาะเพราะต้องระวังจะทำให้แม็คเสียหายเจาะจนน็อต ตัวผู้ทะลุแล้วก็เปลี่ยนน็อตตัวผู้ใหม่แล้วก็ไขน็อตตัวเมียเข้าไป

เป็นอันจบ พูดเหมือนง่ายนะครับแต่ใช้เวลาตั้ง 3 ชม.

น็อตที่ขาดเป็นน็อตเหล็กยาวดังรูปนี้นะครับ ช่างบอกว่าคุณภาพแย่มากชอบขาดทางที่ดีใส่น็อตแบบสั้นปกติจะดีกว่าลดความเสียงในการขาดครับ

เหมือนจะเห็นแบบนี้ ในเวบนี้มา 2 ครั้งละครับ 

ขอบคุณ จขกท มาแชร์คับ ผมละกลัวจริงๆ น๊อตขาดเนี่ย ไปเข้าที่ไหนเจอบล๊อคลมต้องถามทุกที ตั้งไว้เท่าไหร่

จริงๆก้อไม่รู้ว่าควรจะเท่าไหร่ แต่ถามให้คนขันเกร็งๆไปงั้นแหละ เดี๋ยวมาอัดพรวดๆ ขาด  :0026:

ส่วนใหญ่ที่เคยพบเห็นนะครับ นอตที่ขาดมักจะเปนนอตอลูมิเนียมจำพวก นอตล้อกอป ต่างๆ ครับ มันไม่ทน มีทั้งเกลียวล้ม และ นอตขาด 

แต่บางคนใช้นอตเหล็กก็ยังขาด เพราะอะไร เพราะว่านอตเราเป็นนอตยาว แต่ช่างมันดันใช้บลอคลมแบบสั้น ซึ่งอันที่จริงถ้าเป็นบลอคลมแบบยาว จะไม่มีปัญหาเลยครับ 

ผมแนะนำให้ซื้อบลอคยาวเบอร์เดียวกับนอตตัวเอง ติดรถไว้ หรือ ซื้อแบบด้ามขันล้อแบบที่เปลี่ยนหัวบลอคได้ติดรถไว้เลยครับ แก้ปันหาไปร้านล้อ หรือ อู่ ไม่มีบลอคครับ

ภาษาที่พิมพ์อาจจะถูกบ้างผิดบ้าง ขออภัยนะครับ บางจังหวะ ขั้เกียจกด Shift ครับ

ปล. ขันมือดีที่สุดครับ 

ผมใช้น๊อตเหล็กก๊อป(ray formula) เริ่มเสียวๆเหมือนกันนะเนี่ย เพราะมันเปนน๊อตยาว

จิงๆขันด้วยมือแค่พอแน่นแล้วหยุดใช่ไหมคับ

ขอเพิ่มเติมนิดนึงครับการใช้น็อตยาวต่อให้เป็นแบบเหล็กที่ว่าทนทาน หรือแบบอื่นๆข้อเสียของมันก็คือน็อตตัวผู้มันสั้นกว่า ในการขันน็อตยาวต่อให้ขันสุดแล้วแล้วมันจะเหลือพื้นที่

ที่เกลียวระหว่างน็อตต้องผู้และตัวเมียมันไม่ได้ขันเข้าด้วยกัน (ลองนึกภาพตามนะครับ) xxxช่องว่างตรงนี้แหละเวลาขันเข้าก็ตามหรือขันออก สามารถก่อให้เกิดการบิดตัวของ

น็อตได้เพราะว่ามันกลวงเป็นโพรง เมื่อเทียบกับน็อตตัวสั้นที่ภายในตัวเมียถูกเติมเต็มด้วยน็อตตัวผู้เกลียวขันเข้ากันจนเต็มน็อต จึงลดความเสี่ยงในการบิดตัวซึ่งอาจก่อให้เกิด

อาการน็อตขาดอย่างที่ว่ากันครับ !!! ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอบคุณครับที่เอามาเตือนกัน ผมเคยใส่น็อตอลูมิเนียมก๊อปปี้อยู่ 1 เดือน หลังจากนั้นหาน็อตเหล็กมาใส่แทนครับ สวยน้อยหน่อย แต่สบายใจครับ ^^

น๊อตเหล็กยาว ผมก็ขาด แบบ จขกท เลย

แต่โชคดี มันยังพอเหลือที่ตรงบ่า ใส่บล๊อคขันออกมาได้

ที่ขาดผมก็คิดแบบ ท่าน satan ว่าไว้แหละครับ ช่างเค้าใช้บล็อคสั้นไขออก และเจอจังหวะก่อนหน้านี้ผมไปปะยางเจอบล็อคลมยิงอัดไม่พอ

ยังใช้ขาย้ำน๊อตอีกที ผมล่ะเซง

ไปทำเบรคมาร้านนึง... ใช้ บล๊อคลมยิงอัดเข้ามา... ไม่ได้ใช้ประแจปอร์นขัน

สรุปว่า กลับมาบ้านใช้ กากบาท เอาไม่ออก  ต้องใช้ประแจปอร์นมาขัน กว่าจะออก... ดีนะน๊อตเดิมๆของโรงงานเลย

น็อต RAYS ที่เป็นอลูมิเนียมของแท้ ขันเข้าออกบ่อยๆ เกลียวก้อไปเหมือนกันครับ แนะนำน็อตเหล็กดีที่สุดครับ

ถ้าไปตามร้านที่ดีหน่อย เค้าจะมีประแจปอนขันน็อตจะดีกว่าใช้บล็อกลม

เมื่อวานไปทำเบรค เห็นช่างให้บล๊อคลมยิงแล้วหวาดเสียวจริงๆ เอาบล๊อคยาวให้ไป คืนมาซะงั้นอัดด้วยบล๊อคลมต่ออีก ดีที่น๊อตไม่ขาด

เมื่อวานไปทำเบรค เห็นช่างให้บล๊อคลมยิงแล้วหวาดเสียวจริงๆ เอาบล๊อคยาวให้ไป คืนมาซะงั้นอัดด้วยบล๊อคลมต่ออีก ดีที่น๊อตไม่ขาด

แบบนี้ต้องตบกบาลซักทีครับ55++

เคยเจอเหตุการณ์นี้เหมือนกัน เข้าใจเลยครับ

ขอบคุณข้อมูลดีๆที่พี่ๆเพื่อนๆ. มาแชร์กันนะครับ