Jump to content

เบรค FD2 หรือ DC5 สามารถใส่กับจาน Runstop 330 mm ได้ไหม?

Recommended Posts

เบรค FD2 หรือ DC5 สามารถใส่กับจาน
Runstop 330 mm ได้ไหมครับ  

โดยผมใส่ล้อ Advan RS 18x8 Off+37 ครับ 

1. สามารถใส่ได้เลยรึป่าว

2. ถ้าต้องแก้  นี่ต้องแก้อย่างไรบ้าง  คชจ. เท่าไหร่  แก้ที่ไหนดี

3. มีข้อดี ข้อเสียอย่างไรบ้าง

ขอบคุณครับ

เบรค FD2 หรือ DC5 สามารถใส่กับจาน

Runstop 330 mm ได้ไหมครับ  

โดยผมใส่ล้อ Advan RS 18x8 Off+37 ครับ 

1. สามารถใส่ได้เลยรึป่าว

2. ถ้าต้องแก้  นี่ต้องแก้อย่างไรบ้าง  คชจ. เท่าไหร่  แก้ที่ไหนดี

3. มีข้อดี ข้อเสียอย่างไรบ้าง

ขอบคุณครับ

จาน 330 นี่จานทำใหม่เลย หรือว่าจานขยายเฉยๆ ครับ ถ้าจานขยายเฉยๆที่ใส่กับเบรคเดิม 2.0 ใส่ไม่ได้ครับ จานบางไป และมันจะรับแรงกด 4 potไม่ไหวเอา

แต่ถ้าทำใหม่สำหรับใส่4pot จานจะหนากว่ามาก มีขาต่อก็ใส่ได้เลย

เน้นย้ำสำหรับคนที่เข้ามาอ่านนะครับ จานขยายที่ระบุไว้ว่าใส่กับเบรคเดิม ไม่ควรจะใส่กับเบรค 4pot นะครับ แต่บางคนบอกใส่ได้ผมก็อาจจะไม่รู้จริงก็ได้ ...ความคิดส่วนตัว...

จาน 330 นี่จานทำใหม่เลย หรือว่าจานขยายเฉยๆ ครับ ถ้าจานขยายเฉยๆที่ใส่กับเบรคเดิม 2.0 ใส่ไม่ได้ครับ จานบางไป และมันจะรับแรงกด 4 potไม่ไหวเอา

แต่ถ้าทำใหม่สำหรับใส่4pot จานจะหนากว่ามาก มีขาต่อก็ใส่ได้เลย

เน้นย้ำสำหรับคนที่เข้ามาอ่านนะครับ จานขยายที่ระบุไว้ว่าใส่กับเบรคเดิม ไม่ควรจะใส่กับเบรค 4pot นะครับ แต่บางคนบอกใส่ได้ผมก็อาจจะไม่รู้จริงก็ได้ ...ความคิดส่วนตัว...

ขายจาน 330 มิล ของRun stop ใส่กับปั๊มเดิม2.0นะครับj6SyCi.JPG 

ตามนี้อ่ะครับ  ๖ห็นมันเหมือนจะมีขาต่ออยู่เหือนกันนะครับ

ปล. ขออนุญาตเจ้าของกรทู้ขายของด้วยนะครับ

ตามนี้อ่ะครับ  ๖ห็นมันเหมือนจะมีขาต่ออยู่เหือนกันนะครับ

ปล. ขออนุญาตเจ้าของกรทู้ขายของด้วยนะครับ

ตามที่แก็ปแนบรูปมา เขาก็บอกอยู่แล้วว่า เป็น "จานขยายสำหรับ 2.0" (นั่นคือใส่ปั้มเดิมในตัว 2.0 นั่นเอง)

มีบางคนบอกใส่ได้ๆ ครับ ใส่ได้ แต่ประสิทธิภาพได้ตามมั้ย ผมว่าแก็ปจะเอาเบรค FD2 หรือ DC5 นี้ แนะนำไปเอาจาน 300 หรือ 330 จาน 2 ชิ้น ร้านดังๆดีกว่า

อย่าแม้แต่ตะคิดคับ ถ้าเอามาจับจานขยายชิ้นเดียวจานมันบางไม่หนาคับท่าน. ตามท่านข้างบนเลยคับ

ตามที่แก็ปแนบรูปมา เขาก็บอกอยู่แล้วว่า เป็น "จานขยายสำหรับ 2.0" (นั่นคือใส่ปั้มเดิมในตัว 2.0 นั่นเอง)

มีบางคนบอกใส่ได้ๆ ครับ ใส่ได้ แต่ประสิทธิภาพได้ตามมั้ย ผมว่าแก็ปจะเอาเบรค FD2 หรือ DC5 นี้ แนะนำไปเอาจาน 300 หรือ 330 จาน 2 ชิ้น ร้านดังๆดีกว่า

OK ขอบคุณมากครับผมม ทั้ง  2 ท่านเลย

แล้ว แบบนี้เบรค FD2 กะ DC5 จะใส่กะจานอารายได้อีกครับ (นอกจากจานเดิมติดปั๊มมา)

คือจริงๆผมอยากได้จานขนาด 320 หรือ 330 (ราคาประหยัดสุดๆ)  แนนะนำทีนะคับ

ร้านที่รับทำจานเบรคเลยครับ พระโขนงเบรค , เกรียงไกรการช่าง(มหาชัย) , ช่างวรรณ(พระราม 2) ใช้เวลาไม่เกิน 2 วันครับ 

จานใส่ได้ครับ confirm 100000%

แต่ตอนนี้ขึ้นอยู่ ที่ขายึด กับ Hub  + ความสามารถของช่างแล้วครับ

แนะนำไปทำที่ Runstop สาย 4 เลย เป็นโรงงาน

ผมก็เปลี่ยนจานคู่ 2 ที่นั่น จับคู่ DC5

งบทำจาน2ชิ้นเท่าไรคับครับท่าน. ราคาแค่ทำฮับกลาง6-7000ครับ. จานก็แล้วแต่จะเลือกครับว่าเกรดไหน. ไม่ก็วิ่งไปที่ร้านแล้วหาจานมือสองที่แบบ2ชิ้นมาแล้ววัดกันที่หน้างานเลยดีกว่าครับ

แนะนำครับว่าอย่าใส่จานเกรดต่ำ. มันคดง่ายเหลือเกิน ผมเจ็บตัวมาหลายชุดแล้วครับไม่อยากให้เสียใจทีหลัง

จาน320รัน. ใส่ได้ครับตามที่ข้างบนบอกได้ล้่าน%แต่. อย่าเลยผมแนะนำแรงกดปั้มมันผิดกัน อีกอย่างขนาดปั้มเดิมเจียรจานกันเป็นว่าเล่นเลย.

ใส่ได้แต่ใช้งานบนความเสี่ยงครับ. ผิดพลาดยังไงขออภัยครับ. ที่กล่าวมาคือไม่ใช้แค่คิด. แต่เคยลองมาแล้ว

งั้นถามใหม่ ครับ ว่าใส่กะจายอะไรประหยัดที่สุดและ ปลอดภัยพอสมควร   (งบมีจำกัดจริงๆ  ถ้าหนักเกินก็จะทนใชเบรคเดิมต่อไป) 

ส่วนใหญ่ขับแต่ในเมือง  ดังนั้นเรื่อง Performance เลยไม่ต้องการถึงขึ้นระดับเทพนะครับ

ขอบคุณมากครับ  สำหรับความช่วยเหลือ และไอเดียดีๆจากพี่ทุกท่าน

ถัาประหยัดต้องจาน300. มม. ของS2000ครับใส่ได้เลย ถ้าได้เบรคของfd2มาก็ให้เจียรผ้าเบรคก่อนใส่. หรือใส่ผ้าของdc5. ถ้าได้ของdc5มาก็จบเรื่องผ้า. เพราะจานfd2มัน320ถ้าเอาผ้ามาใส่มันจะกินลึกถึงดุมล้อครับผม. หรือจะเจียรผ้าทิ้งก็ได้ครับ. จาน300ประหยัดงบไปเยอะครับ. แล้วแต่จะเลือกเกรดจานถ้า dixcel. ก็ราวๆ8-9000ถ้าจำไม่ผิดยี่ห้อนี่รู้ๆกันว่าทน. ลองเข้าไปร้านดูท่านเผื่อมีจานมือสองแบบจาน2ชิ้น. จะได้หล่อขึ้นอีกครับ

ถัาประหยัดต้องจาน300. มม. ของS2000ครับใส่ได้เลย ถ้าได้เบรคของfd2มาก็ให้เจียรผ้าเบรคก่อนใส่. หรือใส่ผ้าของdc5. ถ้าได้ของdc5มาก็จบเรื่องผ้า. เพราะจานfd2มัน320ถ้าเอาผ้ามาใส่มันจะกินลึกถึงดุมล้อครับผม. หรือจะเจียรผ้าทิ้งก็ได้ครับ. จาน300ประหยัดงบไปเยอะครับ. แล้วแต่จะเลือกเกรดจานถ้า dixcel. ก็ราวๆ8-9000ถ้าจำไม่ผิดยี่ห้อนี่รู้ๆกันว่าทน. ลองเข้าไปร้านดูท่านเผื่อมีจานมือสองแบบจาน2ชิ้น. จะได้หล่อขึ้นอีกครับ

จริงๆอยากได้จาน 320 น่ำสิครับ  ไม่แน่ใจว่ามันมีของแบรนด์ไหนบ้าง  

ถ้า320ขึ้นไปคงต้อง  จาน2ชิ้นแล้วคับผม  จาน+ฮับ+ไดสี  ประมาณ 14000  โดยประมาณ ของใหม่นะ จานเกรดที่เคยทดลองมา trw ใช้ดีครับไม่เคยงอแง ทนไม่ทนอยู่ที่งบครับท่าน  หรือไม่ก็จานarito 315  จะหนา28 มม เอามาทำจาน2ชิ้นได้ครับ แต่ต้องแปลงอีกทำขาอีก  แต่ประหยัดงบ     ลองหาจาน2ชิ้นมือสองดูครับท่าน  เอาเบรคไปเทียบด้วยครับแต่ต้องเลือกให้ดีว่าฮับกลางสูงหรือต่ำ  จะได้ไม่ต้องรองจานออกมาครับ  

ผมเข้าใจครับว่าอยากได้320เพราะมันหล่อครับ     ผมก็ใส่จาน2ชิ้น 330อยู่ อิอิถ้าอยากได้330แบบของผมก็     จาน 330 รถ bmw series 5 เอามาทำจาน2ชิ้นครับ

จานarito 315เอามาทำ2ชิ้น   เจาะรูเซาะร่อง   ราคาราวๆ 7-8000     ที่เหลื่อก็ทำขายึดปั้มกับค่าแรงจบข่าว :D

ถ้าเล่นของใหม่หมด 320หรือ330หรือ350  เจาะรูเซาะร่อง   ราคาน่าราว14000         โดยประมาณ   ถ้า 350 แพงกว่า1000บาท   ที่เหลื่อก็ทำขายึดปั้มกับค่าแรง :D

จานarito 315เอามาทำ2ชิ้น   เจาะรูเซาะร่อง   ราคาราวๆ 7-8000     ที่เหลื่อก็ทำขายึดปั้มกับค่าแรงจบข่าว :D

ถ้าเล่นของใหม่หมด 320หรือ330หรือ350  เจาะรูเซาะร่อง   ราคาน่าราว14000         โดยประมาณ   ถ้า 350 แพงกว่า1000บาท   ที่เหลื่อก็ทำขายึดปั้มกับค่าแรง :D

ดีดีดี

ตามพี่เค้าเลยครับ Dixcel s2000 ใช้ดีครับ ผมใช้อยู่

แต่ของแก๊ป ล้อ18. ใส่แล้วอาจจะดูไม่เต็มล้อ

ไป. 330. จะสวยกว่า แต่งบก็จะเพิ่มขึ้นไปด้วย

ถ้า320ขึ้นไปคงต้อง  จาน2ชิ้นแล้วคับผม  จาน+ฮับ+ไดสี  ประมาณ 14000  โดยประมาณ ของใหม่นะ จานเกรดที่เคยทดลองมา trw ใช้ดีครับไม่เคยงอแง ทนไม่ทนอยู่ที่งบครับท่าน  หรือไม่ก็จานarito 315  จะหนา28 มม เอามาทำจาน2ชิ้นได้ครับ แต่ต้องแปลงอีกทำขาอีก  แต่ประหยัดงบ     ลองหาจาน2ชิ้นมือสองดูครับท่าน  เอาเบรคไปเทียบด้วยครับแต่ต้องเลือกให้ดีว่าฮับกลางสูงหรือต่ำ  จะได้ไม่ต้องรองจานออกมาครับ  

ผมเข้าใจครับว่าอยากได้320เพราะมันหล่อครับ     ผมก็ใส่จาน2ชิ้น 330อยู่ อิอิถ้าอยากได้330แบบของผมก็     จาน 330 รถ bmw series 5 เอามาทำจาน2ชิ้นครับ

ผมไปทำเบรคร้านพี่ลี้ เกรียงไกรการช่าง

คุยกับแก เรื่องจาน แกก็แนะนำ trw. หรือ ไม่ก็จาน BMW ครับคุณภาพโอเคเลย ตามพี่เค้าบอกด้านบนเลยครับ

ปล.เคยใส่ 330 สวย ครับ ล้อ 17 หล่อ มาก แต่จานอาจไม่ดีเลยไม่จบ

แล้วถ้า เป็นจาน FD2R เลย หน้าหลัง มันขนาดเท่าไหร่บ้างครับ

แล้วต้องมีค่าแปลงอารายยังไงบ้างครับ

• 3 weeks later...

ยังตัดสินใจไม่ได้เหรอครับ :D

ค่อนข้างไปทาง DC5 / FD2R + จาน 2 ชิ้นละครับ

แต่ตอนนี้ไม่รุ้ว่าไปทำร้านไหนดี  และจาน 2 ชิน้ต้องเปนแบบไหน ใหม่ หรือ เก่า

ค่อนข้างไปทาง DC5 / FD2R + จาน 2 ชิ้นละครับ

แต่ตอนนี้ไม่รุ้ว่าไปทำร้านไหนดี  และจาน 2 ชิน้ต้องเปนแบบไหน ใหม่ หรือ เก่า

https://www.facebook.com/galaxytabza?fref=ts ร้านนี้ครับแก๊ป