Jump to content

ช่วยด้วยครับ เสียงมันยังไม่หายไป

Recommended Posts

มีปัญหาเรื่องเสียงครับ ขออธิบายเป็นข้อดังนี้

1. เสียง เหมือนเอาเหล็กมาตีกันรัวๆ เสียงแบบ แกร้งงงงๆๆๆๆ เสียงเหมือนท่อแตก พี่คนนึงได้ยินเสียงก็บอกว่าท่อแตก

2. เสียง จะมาตอนที่แอร์ตัด รอบตก บ่อยๆครั้งจะได้ยินเสียงตอนกำลังขับออกจากห้าง เปิดกระจกยื่นบัตรจอดรถคืนพนักงาน แต่พอมาจำลองเหตุการกับช่าง กลับไม่เจอเสียง

สิ่งที่ได้ทำเพื่อพยายามหาสาเหตุมีดังนี้

1. สงสัยว่าท่อแตก? ก็เอาไปให้ช่างท่อ ยกแม่แรงสำรวจดูโดยรอบ ไม่มีรอบรั่ว ไม่มีเสียงใดๆจากท่อ ท่อสมบูรณ์ทุกอย่าง

2. เอาไปให้ช่างช่วงล่าง ทดลองขับ ลองทุกอย่าง จำลองสถานการณ์ ทุกอย่าง ก็ไม่เจอ

3. ช่างคนเดิม ยกรถ เพื่อตรวจสอบช่วงล่างอย่างละเอียด ไล่หมด ทุกจุดที่สงสัย ....ไม่มีวี่แวว

เหมือนฟ้าจะแกล้ง พอขับออกมาซักพัก จอด (ยังอยู่เกียร์ D) แอร์ตัด รอบตก เครื่องสั่น..เสียงมา แกร้งงงงงง

มีตรงไหนที่ผมยังไม่ได้เช็คอีกบ้างมั้ยครับ

อาการเสียงที่ว่านั้นผมก็ไม่รู้อ่ะครับ แต่อยากเข้ามาให้กำลังใจ ขอให้หายไวๆนะครับ

ผมล่ะโคตะระเกลียดเลยเวลาเจออาการรถกลัวช่างเนี่ย

คันเก่าเป็นบ่อยมาก เวลาใช้งานอาการมาประจำ แต่พอเอาไปหาช่างเงียบกริ๊บ

อาการเสียงที่ว่านั้นผมก็ไม่รู้อ่ะครับ แต่อยากเข้ามาให้กำลังใจ ขอให้หายไวๆนะครับ

ผมล่ะโคตะระเกลียดเลยเวลาเจออาการรถกลัวช่างเนี่ย

คันเก่าเป็นบ่อยมาก เวลาใช้งานอาการมาประจำ แต่พอเอาไปหาช่างเงียบกริ๊บ

ขอบคุณครับ 5555

หรือมันมีพลังงานอะไรบางอย่างงง

ลองดูสปริงตรงน็อตปลายท่อนะคับ บางทีไขไม่แน่น พอแอร์ตัดมันจะสั่นทำให้ดังได้ ก็ลองติดเครื่องแล้วมาก้มมองตรงล้อหลังขวา ตอนแอร์ตัดนะคับ าจจะเป็นสาเหตุนึง

ลองดูสปริงตรงน็อตปลายท่อนะคับ บางทีไขไม่แน่น พอแอร์ตัดมันจะสั่นทำให้ดังได้ ก็ลองติดเครื่องแล้วมาก้มมองตรงล้อหลังขวา ตอนแอร์ตัดนะคับ าจจะเป็นสาเหตุนึง

เช็คเรียบร้อยครับ แน่นทุกจุด

ผมลองถอดท่อมาเขย่าแล้ว ผับผ่าสิ มันก็ยังไม่เจออออ

ใส้ท่อพักกลางหรือปลายอาจจะไปละครับ ลองเข้าเกียร์ R อยู่กับที่อาจจะได้ยินชัดขึ้น

ตามนี้ครับ ถอดแล้วเอาไฟฉายส่องดูถ้าไส้ขาดเสียงมันจะดังแก๊งๆๆๆ เพราะผมก็เป็น

ตอบทุกท่านเลยนะครับ 

ผมใส่ท่อเทพครับ  (แบบใหม่ ท่อเดี่ยว) 

ผมลองเอาไฟฉายส่องไปแล้ว แต่ไม่เห็นมีส่วนไหนที่แตกเลย หรือว่าต้องส่องจากทางไหนเหรอครับ ทางช่างท่อ เค้าบอกว่าไม่มีส่วนไหนแตกหรือใส้่ล้มเลย เพราะลองเขย่าๆดูก็ไม่ได้ยินเสียง 

ผมลองใส่เบรคมือ เข้าเกีย ทั้ง D และ R แล้ว แต่เสียงก็ยังไม่มา (สงสัยกลัวช่าง) 

ปล. เด๋วจะถ่ายรูปด้านในให้ดูด้วยครับ 

ผมก็เคยเป็นคับ ใส่ปลายท่อเฉลิม

หายังไงก็ไม่เจอ จนขี้เกียจหา เสียงจะมาตอนรถสั่นๆ

ทุกวันนี้เสียงไม่ค่อยได้ยิน ไม่รู้ว่าเราชินหรือป่าว 555+

• 2 weeks later...

มาแล้วครับ ๆ หายไปพักใหญ่ๆ ช่วงนี้กำลังเคลียงานนิดนึง 

ส่วนเรื่องเสียง ยังไม่จากไปไหนครับ และยังไม่ทราบสาเหตุ 

บางครั้งขนาดไม่เปิดแอร์ รอบเครื่องไม่ตกยังได้ยิน ผมว่า ต้องมาจากท่อแน่ๆ เพียงแต่มันเขย่าๆ แรงสะเทือนมันคงไม่ถึง พอให้เสียงมันออก 

ไม่ทราบว่ามีร้านไหนบ้างแถวๆ รังสิต ลำลูกกา ธัญญะ ที่รับซ่อม ไม่สักแต่จะขายของตัวเองอย่างเดียวบ้างครับ 

เจอแล้วครับ สรุปเป็นสายเบรคที่ไม่ได้ล็อก และมันแกว่งไปตีกับแผ่นอลูมีเนียมด้านหลังจานเบรคหลัง (เคยเปลี่ยนเป็นจนาขยายมาทั้งหน้าและหลัง และทาง พรเทพคลอง 4 น่าจะลืมใส่กลับคืนครับ) หาตั้งนานกว่าจะเจอ 

เพื่อนๆ ออกจากอู่ จากศูนย์ ทำอะไร ก็อย่าลืมเช็คด้วยตัวเองให้แม่นยำอีกทีนะครับ เพราะช่างคงไม่รักรถเท่าเราหรอก 

ปล. ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยลุ้น และพี่ตรีที่คอยให้คำแนะนำและช่วยเหลือครับ อิ อิ 

เจอแล้วครับ สรุปเป็นสายเบรคที่ไม่ได้ล็อก และมันแกว่งไปตีกับแผ่นอลูมีเนียมด้านหลังจานเบรคหลัง (เคยเปลี่ยนเป็นจนาขยายมาทั้งหน้าและหลัง และทาง พรเทพคลอง 4 น่าจะลืมใส่กลับคืนครับ) หาตั้งนานกว่าจะเจอ 

เพื่อนๆ ออกจากอู่ จากศูนย์ ทำอะไร ก็อย่าลืมเช็คด้วยตัวเองให้แม่นยำอีกทีนะครับ เพราะช่างคงไม่รักรถเท่าเราหรอก 

ปล. ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยลุ้น และพี่ตรีที่คอยให้คำแนะนำและช่วยเหลือครับ อิ อิ 

ร้านนี้ผมไม่เข้าแล้วครับ งานไม่ละเอียด เหมือนจะดีแต่ไม่ดี เข้าไปทีเดียวเข็ดแล้ว -*-

ร้านนี้ผมไม่เข้าแล้วครับ งานไม่ละเอียด เหมือนจะดีแต่ไม่ดี เข้าไปทีเดียวเข็ดแล้ว -*-

อืม ๆๆ