Jump to content

เบรคแล้วมีเสียงดัง ดังมาก ทำไงดี

Recommended Posts

ผมเปลี่ยนเบรคมาให้ครับขนาด 330 mm 4pot หน้า เวลาเบรคเสียงดังมากครับตอนเวลาใกล้จะหยุด ดังจนคนที่อยุ่ป้ายรถเมล์หันมามองทุกคนเลยคับ

ไม่ทราบว่ามีชุดเบรคยี่ห้อไหนที่เบรคแล้วไม่ดังมากๆ มั้ยคับ พึ่งใช่ได้2 อาทิตย์เอง แนะนำหน่อยคับ (ขออนุญาตไม่บอกยี่ห้อที่ใส่อยุ่นะคับ) เบรคดีมากแต่มีเสียงดังแค่นั้นคับ

เรื่องผ้าไม่มีคำแนะนำอะครับ ^^"

แต่ขอเสริมเรื่องการรันอินผ้าเบรคครับ ถ้ารันอินดีๆเรื่องเสียงจะลดลงไปได้มากครับ

ต้องบอกยี่ห้อครับ จะได้แนะนำถูก สมมุติว่าเป็นแบรมโบ้ ผ้าเบรคแบรมโบออกรถใหม่ๆจะดังเป็นปกติครับ เนื่องจากผ้าเบรคมันซิ่งจะแข็ง ตอนเช้าๆออกตัวใหม่ๆจะดังครับ 

จานเป็นแบบเซาะร่องคับ เรื่องผ้าเบรคทางร้านพยายามหาให้หลายชุดแล้วคับ ประมาณ 4 ชุดแล้ว เป็นของใหม่หมดนะครับ แต่ผมว่ายังดังอยุ่ครับ ... ร้านเขาบริการดีจิงๆ ยังไม่อยากดิสเครดิตยี่ห้อครับ

ถ้าทุกยี่ห้อที่เปลี่ยนแล้วดังหมด จะได้ทำใจอะครับ แต่ถ้ามียี่ห้อไหนที่ใส่แล้วไม่ดังหรือดังน้อยแบบพอรับได้ รบกวนแนะนำหน่อยครับ ยี่ห้อ รุ่น เกรดผ้าเบรค ...เพราะภรรยาเริ่มบ่น เราก็อยากได้เบรคที่ดีขึ้น กลุ้มใจนิดๆครับ

ถ้าผมแก้ไขเรื่องเสียงได้ก่อน จะมาบอกยี่ห้อ พร้อมวิธีแก้ไขนะครับ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยนะครับ

จานเป็นแบบเซาะร่องคับ เรื่องผ้าเบรคทางร้านพยายามหาให้หลายชุดแล้วคับ ประมาณ 4 ชุดแล้ว เป็นของใหม่หมดนะครับ แต่ผมว่ายังดังอยุ่ครับ ... ร้านเขาบริการดีจิงๆ ยังไม่อยากดิสเครดิตยี่ห้อครับ

ถ้าทุกยี่ห้อที่เปลี่ยนแล้วดังหมด จะได้ทำใจอะครับ แต่ถ้ามียี่ห้อไหนที่ใส่แล้วไม่ดังหรือดังน้อยแบบพอรับได้ รบกวนแนะนำหน่อยครับ ยี่ห้อ รุ่น เกรดผ้าเบรค ...เพราะภรรยาเริ่มบ่น เราก็อยากได้เบรคที่ดีขึ้น กลุ้มใจนิดๆครับ

ถ้าผมแก้ไขเรื่องเสียงได้ก่อน จะมาบอกยี่ห้อ พร้อมวิธีแก้ไขนะครับ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยนะครับ

ผ้าจับจานเป็นไงบ้างครับ จับปกติหรือปล่าว หรือจับไม่ดีเป็นเส้นๆแบบชัดเจนเกิน ผ้าเบรคมีแผ่นซับเสียงช่วยบ้างมั้ย ลองดูนะครับ

Mu spec ที่เคยใช้มาก็ไม่มีเสียงนะครับ แต่ก็เคยเห็นเพื่อนๆบอกว่ามี

ตอนนี้ใช้ NAP สีชมพู เบรคดี มีคนบอกว่ามีเสียง แต่ผมใช้ก็ไม่มีเสียง เลยไม่รู้จะช่วยยังไง

ปล.NAPขี้เบรคเยอะสมคำร่ำลือจริงๆครับ

อ่อ ผมไม่แน่ใจว่าเกี่ยวมั้ย แต่ปกติเห็นจะมีเหล็กแผ่นบางๆที่ประกบติดกับผ้าเบรค ช่างบอกไว้ช่วยลดเสียงเลยไม่รู้ว่าของคุณที่ใส่มามีมั้ย เผื่อจะช่วยได้บ้างครับ ^^"

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกท่านนะครับ เก็บเป็นข้อมูลเพื่อแก้ไขต่อไป

เพื่อนๆ คนไหนใส่เบรคซิ่ง รบกวนแนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ

ตามที่ได้เสนอไป ผิดถูกต้องถามช่างอ่ะครับจะชัวร์กว่า ถ้าของใหม่แนะนำให้เครมครับ

ดังยังไงครับ วี๊ดๆๆๆ หรือ ครืดๆๆ จะได้แนะนำถูก

วี๊ดๆๆ ตอนเลียเบรคใกล้ๆ จะหยุด ดังมากครับ

วี๊ดๆๆ ตอนเลียเบรคใกล้ๆ จะหยุด ดังมากครับ

แนะนำให้เพิ่มแผ่นชิม กันดังเข้าไปครับ ตอนนี้คิดว่ายังไม่ได้ใส่อยู่