Jump to content

มีเสียง วี๊ดๆ เวลาเหยียบคันเร่ง

Recommended Posts

ตอนนี้มันดังกว่าท่อครับ เวลาปล่อยคันเร่นไม่ดังครับ แต่พอเหยียบก็จะดัง อัตราเร่งอะไรปกติครับ  อยากรู้เป็นที่สายพานหรือเปล่าครับ ???

ถ้าใช่ อยากทราบค่าเสียหาย ประมาณเท่าไหร่

ถ้าไม่ใช่ เป็นที่อะไรครับ แล้วมีค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่

ขอบคุณครับ

ถ้าดังจากในรถลองเช็คเครื่องเสียงดูครับ เดินสายกราวดีดี ถ้าดังจากห้องเครื่องลองเช็คน้ำมันเพาเวอร์ พวกลูกลอกต่างๆดูครับ :D

ตอนนี้มันดังกว่าท่อครับ เวลาปล่อยคันเร่นไม่ดังครับ แต่พอเหยียบก็จะดัง อัตราเร่งอะไรปกติครับ  อยากรู้เป็นที่สายพานหรือเปล่าครับ ???

ถ้าใช่ อยากทราบค่าเสียหาย ประมาณเท่าไหร่

ถ้าไม่ใช่ เป็นที่อะไรครับ แล้วมีค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่

ขอบคุณครับ

ผมเคยเป็น มันออกแนวหอนๆหรือป่าวครับ

ลองดูน้่ำมันพาวเวอยังครับ ลองเปิดดูถ้ามันน้อยหรือพร่องลงไปทำให้มีฟองอากาศแล้วจะเกิดเสียงหอนครับ ลองซื้อมาเติมให้เต็มแล้ววิ่งดูว่าหายไหม ถ้าเติมแล้วดีขึ้นถึงหายก็

มาดูกระปุกน้ำมันพาวเวอ อาจจะมีอาการรั่วซึม

เข้าศูนย์ ซื้อชุด Overhual มาซ่อมซีลยางก่อนก็ได้ครับ ให้ศูนย์ทำให้ได้หมดเลย บางทีมันแค่ซึมที่ซีลยางเฉยๆครับ (แต่ศูนย์เคี่ยวๆจะบังคับให้เปลี่ยนทั้งลูกผมโดนมาแล้วครับโหดมาก หมื่นต้นๆ แต่ผมไม่ได้เปลี่ยนนะครับ มาเจอศูนย์ใหม่แนะนำดีมาก ปัจจุบันเลยย้ายจากเดิมที่เข้าที่นี่ประจำตั้งแต่ออกรถ เข้ามา 10 กว่าปี ตั้งแต่เด็กๆเลย (รวมคันก่อนของที่บ้านด้วยครับ) ย้ายไปศูนย์อื่นแล้วคร้าบ ถ้ายังไงลองดูเพิ่มเติมนะครับ

ถูกเผงเลยครับ เปิดดูพร่องจริงๆครับ ไปซื้อมาเติม หาย เงียบสนิทเลยครับ มาถูกทางจริงๆ คิดไม่ถึงเหมือนกันนะเนี่ย ขอบคุณมากครับ

ผมเคยเป็น มันออกแนวหอนๆหรือป่าวครับ

ลองดูน้่ำมันพาวเวอยังครับ ลองเปิดดูถ้ามันน้อยหรือพร่องลงไปทำให้มีฟองอากาศแล้วจะเกิดเสียงหอนครับ ลองซื้อมาเติมให้เต็มแล้ววิ่งดูว่าหายไหม ถ้าเติมแล้วดีขึ้นถึงหายก็

มาดูกระปุกน้ำมันพาวเวอ อาจจะมีอาการรั่วซึม

เข้าศูนย์ ซื้อชุด Overhual มาซ่อมซีลยางก่อนก็ได้ครับ ให้ศูนย์ทำให้ได้หมดเลย บางทีมันแค่ซึมที่ซีลยางเฉยๆครับ (แต่ศูนย์เคี่ยวๆจะบังคับให้เปลี่ยนทั้งลูกผมโดนมาแล้วครับโหดมาก หมื่นต้นๆ แต่ผมไม่ได้เปลี่ยนนะครับ มาเจอศูนย์ใหม่แนะนำดีมาก ปัจจุบันเลยย้ายจากเดิมที่เข้าที่นี่ประจำตั้งแต่ออกรถ เข้ามา 10 กว่าปี ตั้งแต่เด็กๆเลย (รวมคันก่อนของที่บ้านด้วยครับ) ย้ายไปศูนย์อื่นแล้วคร้าบ ถ้ายังไงลองดูเพิ่มเติมนะครับ

ศูนย์ไหนครับ  ผมเข้าที่สุรวงศ์ เค้าเคยเชคและบอกให้ผมเปลี่ยน ประมาณ 1500 ตอนนั้นมองข้าม คิดว่ายังไม่จำเป็น ตอนนี้ผมว่าเดี๋ยวจะรีบไปซ่อมแล้วดีก่า เด๋วงานเข้า อิอิ ขอบคุณครับ

ศูนย์ไหนครับ  ผมเข้าที่สุรวงศ์ เค้าเคยเชคและบอกให้ผมเปลี่ยน ประมาณ 1500 ตอนนั้นมองข้าม คิดว่ายังไม่จำเป็น ตอนนี้ผมว่าเดี๋ยวจะรีบไปซ่อมแล้วดีก่า เด๋วงานเข้า อิอิ ขอบคุณครับ

อันนี้ราคาซ่อมใช่รึเปล่าครับ

น่าจะซ่อมนะครับ

ถ้าเปลี่ยนปั้มพาวเวอ อยู่ประมาณหมื่นต้นๆครับ โดนมาแล้ว แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนครับ

แนะนำส่วนใหญ่มันไม่เสียง่ายๆหรอกครับ มันจะซึมเฉยๆ โดยปกติจะเป็นที่ซีลยาง แล้วศูนย์มันมีขายอยู่แล้วครับ part โอเวอฮอล ซ่อมซีลยาง ไม่กี่ตังครับ

ส่วนใหญ่ทำแล้วหายเลย แล้วอย่าลืมเติมน้ำมันพาวเวอให้เต็มนะครับ

อันนี้ราคาซ่อมใช่รึเปล่าครับ

บอกชื่อศูนย์จะไม่ผิดกฏใช่มะครับ

ศูนย์ที่ผมเข้าประจำ ฮอนด้าบางนา ตรงถนนสุขุมวิท เมื่อก่อนมันเป็นศูนย์ใหญ่ ก่อนฮอนด้าจะขายศูนย์บริการซ่อมไปอ่ะครับ พอขายแล้วไม่ได้เรื่องผมบอกตรงๆ เอาแต่กำไร

ทั้งๆที่ผมเช็คศูนย์นี้ประจำ 10 กว่าปี (ตั้งแต่รุ่นคุณแม่ครับ) รวมๆ ให้ 7 / 10 ละกันครับ ซ่อมหายขาด เพราะช่างเก่งๆเยอะ เจอรถเยอะ วิเคราะห์เก่ง แต่เคี่ยวมาก ชอบแนะนำให้เปลี่ยน ไม่ให้ข้อมูลที่ถูกต้อง หวังกำไรเยอะเกินควรที่เราต้องทำ ผมมารู้ทีหลังหลายเรื่องเลยครับ เกี่ยวกับ FD เนี่ยะแหล่ะ ผมเลิกเข้าแล้วครับ ศูนย์นี้

ปัจจุบันย้ายมาเข้า ฮอนด้า อุดมสุข (ผมออกรถศูนย์นี้ครับ) ที่แนะนำให้ผมซื้อชุดโอเวอฮอล และหลายๆเรื่อง แนะนำตรงจุด ไม่กั๊ก ตรงไหนซื้อถูกมาเปลี่ยนได้ทำให้ ตรงไหนจำเป็นต้องเปลี่ยนจริงๆก็แจ้งครับ โดยรวม ช่าง ok คุยดี คุยง่าย ไม่หวังฟันเราอย่างเดียว แบบด้านบน ผมให้ 8 / 10 ละกันครับ (ผมออกรถศูนย์นี้ เคยมีประวัติ เอารถเข้าออกมาเป็นรอย สมัยศูนย์เปิดใหม่ๆเลยย้ายไปศูนย์ด้านบน เช็คระยะตลอดแทนศูนย์นี้ ตอนหลังกลับมาศูนย์นี้บริการ ok ครับแต่ยังเสียวๆเรื่องเดิมคือรถมีรอยกลับมาในตอนนั้นเลยไม่กล้าให้คะแนนเยอะ ขอดูๆไปก่อน)

ปล.ไม่ได้หมายความว่า ศูนย์บางนาจะไม่ดีนะครับ ทำได้ดีเลยครับในหลายๆเรื่อง เพียงแต่หวังให้เราเสียเงินเยอะมากเกินไป แต่ยอมรับว่า ช่างเก่งครับ ให้ 7/10

ส่วน ศูนย์ อุดมสุข ที่ผมย้ายมาเข้าและออกรถกับที่นี่ ขอดูไปยาวๆก่อนนะครับ แต่ตอนนี้ดูแลรถผมดี ให้ 8/10 ครับ