Jump to content

สอบถามเรื่องแก๊สครับ

Recommended Posts

ผมใช้ LPG นะครับ เติมเต็มถัง ถัง 58 ลิตร แคปซูล แต่เวลาไฟสัญญาณขึ้นแดง ก็เข้าไปเติม สังเกตุดู มันประมาณ 30 ลิตร บวกลบ

เลยสงสัยว่า อีก 20 กว่าลิตรผมมันไม่ถูกใช้เลยเหรอครับ แล้วหลายๆท่านเป็นแบบนี้บ้างมั้ย หรือ รถผม ผิดปกติครับ เติมบ่อย 2 วันที

วิ่งประมาณวันละ 80 กว่าโลครับ

ลองเติมตอนหมดถังบ้างหรือยังคับ วิ่งแก้สให้หมดถังจนตัดเป็นน้ำมันแล้วค่อยเติม อาจจะได้ 80+ % ของความจุถัง (พอดีไม่ได้เติมเต็มนานแล้ว ผมถัง 58 เหมือนกัน)

แต่ถ้าแค่ไฟแดงขึ้นแล้วเติม แก้สยังเหลือเยอะครับ ผมขับจาก กทม - ลพบุรี 120 ก.ม. สบาย ๆ 

ผมก็ไม่เคยลองจนตัดเลยครับ ไม่ทราบว่าตอนนี้เติมกันเต็มถัง ประมาณกี่บาทกัน เพราะปกติที่เติมก็เกือบ 300-400 บวกลบ ประมาณนี้ครับ

ของผมไฟแดงขึ้นยังวิ่งได้อีกเป็นร้อยโลเลย เอาแน่เอานอนไม่ได้ครับ ใช้วิธีจับระยะเอาดีกว่าครับ ถัง 58 ลิตรน่าจะวิ่งได้สามสี่ร้อยโลสบายๆครับ

รถผมล้อ15 เดิมๆนะ วิ่งเต็มถัง ได้ประมาน500 โลแล้วปรกติวิ่งประมาน 100-130 (ลำลูกกา - รามอินทรา - อยุธยา)  เวลาไฟแดงขึ้นก็จะวิ่งได้ประมาน 120 โลนะครับ

ของผมเองไม่เคยลองจนถึงตัดน้ำมัน แต่ 2 เม็ดแรก ได้อยู่ประมาณ 140-160 โล สองเม็ดหลังนี่แปล๊บบเดียวแดง ผมว่าตัวสัญญาณมันแปลกๆ ไม่รู้ปรับได้หรือเปล่า

ของผมเองไม่เคยลองจนถึงตัดน้ำมัน แต่ 2 เม็ดแรก ได้อยู่ประมาณ 140-160 โล สองเม็ดหลังนี่แปล๊บบเดียวแดง ผมว่าตัวสัญญาณมันแปลกๆ ไม่รู้ปรับได้หรือเปล่า

ใช่ครับ  เหมือนผม สองเม๊ดหลังนี่ หมดเร็วมาก

เติมแก๊สเต็มถัง สองเม็ดแรก ถ้าวิ่งไม่อัดมากจะได้ 200 กว่าโลเลย 

58 เต็มถัง กดบ้าง ไหลบ้าง ได้ร่วม 500 โล

มารีวิว ล่าสุด ครับ  ถัง 58 ชุดแก๊ส AC 200-4

พอไฟแดงเม็ดสุดท้ายขึ้นโชว์ ลองจับระยะดูว่าจะวิ่งได้กี่โล  ความเร็วที่ใช้ตอนนั้นขับอยู่ 130-140  ตลอดทาง ตอนแรกจะใช้แก๊สให้หมดจนตัดเข้าน้ำมันเลย แต่พอดี ถึงปั๊มแก๊สประจำเลยแวะเติมดีกว่า

สรุปว่า ของผม พอไฟแดงเม็ดสุดท้ายขึ้นโชว์ ผมวิ่งไปได้ 117 โล และแก๊สก็ยังไม่หมด (ถ้าขับเรื่อยๆ น่าจะไปได้มากกว่า 150 โล สำหรับไฟแดงเม็ดสุดท้าย)

หลังจากนั้น เต็มแก๊สเติมถัง เติมไปได้ 51.65 ลิตร

จากนั้นก็ไปต่อ ใช้ความเร็ว 130-140 สิงห์บุรี- กทม.  และขับใน กทม . ต่อ  เจอรถติดๆ ช่วงเช้า บางนา -อโศก - ด่วนคลองเตย -ประชานุกูล

หลังจากเติมเต็มถังมา ไฟเขียวเม็ดแรกดับ ตอนวิ่งไปได้ 157 กิโลเมตร

ไม่ค่อยได้ดูไฟเท่าไหร่

ตอนนี้ใช้วิธีจับระยะแทนครับ  

Donut 54 Lite  วิ่งระยะทางระหว่าง 430-470 ครับ  เติมเต็มที่ 40 Lite ครับ ประมาณ 500 บาท ครับ

ตอนนี้ หนีไปเล่น Accord G8 2.4EL  ไม่รู้ว่าจะวิ่งได้เท่าไหร่  ตัดสินใจติด Donut 54 Lite เหมือนเดิมครับ  ไว้จะมาอัพเดทให้ทราบครับ

ไม่ค่อยได้ดูไฟเท่าไหร่

ตอนนี้ใช้วิธีจับระยะแทนครับ  

Donut 54 Lite  วิ่งระยะทางระหว่าง 430-470 ครับ  เติมเต็มที่ 40 Lite ครับ ประมาณ 500 บาท ครับ

ตอนนี้ หนีไปเล่น Accord G8 2.4EL  ไม่รู้ว่าจะวิ่งได้เท่าไหร่  ตัดสินใจติด Donut 54 Lite เหมือนเดิมครับ  ไว้จะมาอัพเดทให้ทราบครับ

อ้าว ขายทิ้งไปแล้วเหรอครับ civic 

อ้าว ขายทิ้งไปแล้วเหรอครับ civic 

อ่อเป่าครับ Civic ยังอยู่ครับ  ไม่ได้ขายครับ

แต่เข้าไปอ่านบอร์ดของ Accord เงียบมากๆ  คงเล่นบอร์ด Civic นี่ละครับ เพื่อนเยอะดี

เด่วจะเอา Sticker  CCTH  ไปติดรถซะหน่อย

เสาร์นี้นัดติด Gas ที่ URC  และอาทิตย์หน้า V-Kool ที่ศูนย์ตรงพระราม 5 ครับ

1471772_10152117461695120_335917595_n.jp

อ่อเป่าครับ Civic ยังอยู่ครับ  ไม่ได้ขายครับ

แต่เข้าไปอ่านบอร์ดของ Accord เงียบมากๆ  คงเล่นบอร์ด Civic นี่ละครับ เพื่อนเยอะดี

เด่วจะเอา Sticker  CCTH  ไปติดรถซะหน่อย

เสาร์นี้นัดติด Gas ที่ URC  และอาทิตย์หน้า V-Kool ที่ศูนย์ตรงพระราม 5 ครับ

1471772_10152117461695120_335917595_n.jp

ไม่ลองตัว G9 ดูครับ ^^

ล่าสุด ถัง แคปซูล 58   เติมเต็ม  เซ๊ตไมล์ 0   รถยางเดิม 205 /55/16

วิ่งไป ตจว. เดินทางกลางคืน ทั้งไป /กลับ เปิดแอร์บ้าง ปิดบ้าง 

ความเร็วเดินทาง อยู่ระหว่าง 110-135  วิ่งจนแก๊สหมดร้องปรื๊ดๆ จนตัด   วิ่งไปได้ 613 กิโล 

ข้าเติมแก๊สเต็มถังอีกที  เติมแก๊สได้ 55.XX ลิตร เป็นเงิน 750 บาท 

ตกราวๆ กิโลเมตร ละ 1.22บาท

ล่าสุด ถัง แคปซูล 58   เติมเต็ม  เซ๊ตไมล์ 0   รถยางเดิม 205 /55/16

วิ่งไป ตจว. เดินทางกลางคืน ทั้งไป /กลับ เปิดแอร์บ้าง ปิดบ้าง 

ความเร็วเดินทาง อยู่ระหว่าง 110-135  วิ่งจนแก๊สหมดร้องปรื๊ดๆ จนตัด   วิ่งไปได้ 613 กิโล 

ข้าเติมแก๊สเต็มถังอีกที  เติมแก๊สได้ 55.XX ลิตร เป็นเงิน 750 บาท 

ตกราวๆ กิโลเมตร ละ 1.22บาท

โอ้ อยากได้เติมทีละ 50กว่าลิตรบ้างจัง

เมื่อก่อนทำได้ประจำนะ แต่ตอนนี้ยังงัยก็ไม่ถึง  ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร

ปล่อยให้ตัดหมดแล้วเติมเต็มก็ได้เต็มที่แค่ 46ลิตรครับ (ได้ประมาณ 400กิโล)

ขี้เกียจเติมบ่อยๆครับ