Jump to content

ลองเช็คกันดูบ้างก็ดีนะครับ

Recommended Posts

ตามรูปเลยครับ เอามาแชร์ให้ดูเผื่อจะได้ลองเช็คๆกันดูหน่อยก็ดีนะครับ น่าจะเป็นรอยต่อระหว่างเครื่องกับเกียร์ หรือเปล่าไม่แน่ใจ :)  

งานเข้าละครับ FD 1.8 2007 น้ำมันเยิ้มใต้เครื่อง เพิ่งจะเห็นรอยดำๆเล็กๆตอนเข้า 0 เดือนที่แล้วนี้เอง ช่างบอกไม่เป็นไร แค่ซีลยางมันเสื่อมตามอายุการใช้งาน มีซึมบ้างเรื่องปกติ แต่เมื่อวานไปยกรถลองใส่ล้อเห็นแล้วตกใจเลยตามรูป คงไม่ปกติแล้วละ เยิ้มจนกระเด็นไปโดนคานเลย เพราะก่อนเห็นวิ่งมาบางช่วงความเร็วประมาณ 170+ บนมอเตอร์เวย์ หมั่นไส้ ดันรางสั่งสอนซะเงิบไป :D

คำถามนะครับ

1. จากรอยน่าจะเป็นน้ำมันอะไรครับ เครื่อง หรือ เกียร์ เช็คระดับน้ำมันทั้งสองอย่างปกติ ไม่ขาดครับ

2. วิธีแก้ไขนะครับ เท่าที่ถามๆ มา 0 ให้ทิ้งรถ 2 วัน เพื่อรื้อเปลี่ยนซีลใหม่ ค่าแรงเอาเรื่องอยู่ครับ และมีอีกคนแนะนำว่าให้หมั่นคอยเช็คระดับน้ำมัน และทำความสะอาด หาอะไรอุดไปก่อน รอรื้อตอนเกิน สองแสนโล ไปแล้ว ทำOver haul gear ทีเดียวไปเลยเพราะไหนๆก็ต้องรื้อหนักแล้วแค่ทำเปลี่ยนซีลเครื่องอย่างเดียวไม่คุ้ม ท่านใดมีความเห็นและวิธีแก้ไขอย่างอื่นรบกวนช่วยแชร์ด้วยนะครับ จะได้เป็นประโยชน์ต่อท่านอื่นด้วยครับ ประเด็นคือ ผมกลัวมันแอบออกเยอะตอนที่เราไม่ทันระวังจะเสียหายมากกว่าอะครับ ปัญหาเยอะจังเจ้า FD ไม่รักจริงคงปล่อยลอยแพไปแล้ว :D

ขอบคุณท่านสมาชิกล่วงหน้าครับ :)

• Replies 58
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ออกตัวไว้ก่อนนะครับว่าผมยังไม่เคยซ่อมรถรุ่นนี้ และก็ไม่แน่ใจด้วยว่าเกียร์ AT กับ MT เหมือนกันหรือป่าว แต่โดยปกติส่วนที่ต้องเปลี่ยนในจุดนี้คือซีลยางหน้าเกียร์ และซีลยางท้ายเครื่องอาจจะเสียแค่หนึ่งตัว

หรือทั้งสองตัวเลย ถ้าคิดจะซ่อมแล้วแนะนำเปลี่ยนทั้งสองตัวไปเลยเพราะค่าแรงในการซ่อมจะค่อนข้างแพง คือมันต้องยกเกียร์ลงเลยครับ ส่วนอะไหล่ราคาไม่กี่บาท ถ้าทำอู่ข้างนอกใช้เวลาประมาณครึ่งวัน

แต่ถ้ายังไม่เปลี่ยนก็หมั่นตรวจเช็ครถเวลาจอดมีน้ำมันหยดที่พื้นมากน้อยเพื่ยงใดและตรวจระดับที่ก้านวัดด้วยนะครับ วิธีเช็คว่าเป็นน้ำมันเครื่องหรือน้ำมันเกียร์ (ถ้าเป็นเกียร์ AT) ถ้าน้ำมันเป็นสีแดงจะเป็นน้ำมัน

เกียร์ครับ

ออกตัวไว้ก่อนนะครับว่าผมยังไม่เคยซ่อมรถรุ่นนี้ และก็ไม่แน่ใจด้วยว่าเกียร์ AT กับ MT เหมือนกันหรือป่าว แต่โดยปกติส่วนที่ต้องเปลี่ยนในจุดนี้คือซีลยางหน้าเกียร์ และซีลยางท้ายเครื่องอาจจะเสียแค่หนึ่งตัว

หรือทั้งสองตัวเลย ถ้าคิดจะซ่อมแล้วแนะนำเปลี่ยนทั้งสองตัวไปเลยเพราะค่าแรงในการซ่อมจะค่อนข้างแพง คือมันต้องยกเกียร์ลงเลยครับ ส่วนอะไหล่ราคาไม่กี่บาท ถ้าทำอู่ข้างนอกใช้เวลาประมาณครึ่งวัน

แต่ถ้ายังไม่เปลี่ยนก็หมั่นตรวจเช็ครถเวลาจอดมีน้ำมันหยดที่พื้นมากน้อยเพื่ยงใดและตรวจระดับที่ก้านวัดด้วยนะครับ วิธีเช็คว่าเป็นน้ำมันเครื่องหรือน้ำมันเกียร์ (ถ้าเป็นเกียร์ AT) ถ้าน้ำมันเป็นสีแดงจะเป็นน้ำมัน

เกียร์ครับ

ยังไม่มีหยดลงพื้นบ้านครับ เลยไม่แน่ใจว่าเป็นน้ำมันอะไร แต่น่าจะเกียร์ละครับ มีอู่นอกแนะนำไหมครับผมอยู่รังสิต ราคา 0 โหดมาก ทิ้งรถนานอีกตะหาก ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ของผมก็เริ่มซึมแล้วคับแต่ยังไม่กระจายเท่านี้คงต้องเก็บตังค์รอเปลี่ยนชีลเหมือนกันแล้วคับพี่จุดเดียวกันเลย

ถ้ายิ่งขับเร็วแรงยิ่งกระเด็นคับพี่ถ้าซีลรั่วช่างบอกว่าจะมีแรงดันออกตรงทีซีลเสื่อมทุกที่คับผมยังเครียดเหมือนกันคับพี่

มีซิลเพลาขับ กับซิลคันเกียร์ ผมเคยเป็นและซ่อมมาแล้ว แต่ไม่ได้ซ่อมศูนย์นะ เป็นอู่ข้างนอกที่เข้าประจำ ค่าซิลเพลาขับข้างขวา+ซิลคันเกียร์+ค่าแรง = 800 บาท

ถ้ายิ่งขับเร็วแรงยิ่งกระเด็นคับพี่ถ้าซีลรั่วช่างบอกว่าจะมีแรงดันออกตรงทีซีลเสื่อมทุกที่คับผมยังเครียดเหมือนกันคับพี่

ถ้ามีรอยซึมออกมาแล้วอย่าไว้ใจนะครับ ของผมเห็นตอนเอาเข้า 0 ต้นเดือน ตุลาคม มีแค่รอยตามขอบดำๆเอง ช่างยังบอกเลยว่าใช้ได้อีกเป็นปี แต่มาเมื่อวานผ่านมาไม่กีเดือนเป็นแบบในรูปแล้วครับ หรือเป็นเพราะผมขับแรงบ่อยก็ไม่รู้เกี่ยวไหม เลยเร่งให้เป็นเร็วขึ้น

มีซิลเพลาขับ กับซิลคันเกียร์ ผมเคยเป็นและซ่อมมาแล้ว แต่ไม่ได้ซ่อมศูนย์นะ เป็นอู่ข้างนอกที่เข้าประจำ ค่าซิลเพลาขับข้างขวา+ซิลคันเกียร์+ค่าแรง = 800 บาท

มีผู้ผ่านประสบการณ์ตรงมาชี้แจงแบบนี้อุ่นใจขึ้นเยอะเลยครับ :) ตอนทำเขาต้องยกเครื่องกับเกียร์ออกมาไหมครับ

อ่อ ที่ผมเอาไปซ่อมครึ่งวันเสร็จครับ 

ขอบคุณมากครับคุณต้น ราคาไม่น่ากลัวอย่างที่คิดแฮะ :D 0 ประเมินซะหลอนเลยแถมใช้เวลาตั้ง 2 วัน ไม่มีรถใช้อีกตะหาก คุณต้นพอจะช่วยแนะนำให้ได้ไหมครับ อยากแก้ไปเลยครับไม่อยากมาคอยนั่งกังวลว่าน้ำมันเกียร์จะแห้งเมื่อไหร่ รบกวนด้วยครับ :D

ที่ผมซ่อมนะ ช่างเขาก็ดูว่าน้ำมันซึมจากซิลตัวไหน ของผมก็เพลาขับขวา กับซิลคันเข้าเกียร์

วิธีซ่อมเขาก็ถอดล้อถอดเพลาขับเพื่อเปลี่ยนซิล ส่วนคันเกียร์ก็ถอดไม่ยากครับ ไม่ต้องรือเกียร์

ค่าอะไหล่ก็ไม่แพงครับ ผมบอกราคาผิดไป ราคาซ่อมรวมแล้วก็ 1,320 บาท ดูราคาในรูปครับไม่แพงเลยค่าอะไหล่

ตัวใหญ่ซิลเพลาขับ ตัวเล็กซิลคันเข้ากียร์

รูปข้างล่างนี้คือซิลคันเข้าเกียร์เสื่อมครับ

ที่ผมซ่อมนะ ช่างเขาก็ดูว่าน้ำมันซึมจากซิลตัวไหน ของผมก็เพลาขับขวา กับซิลคันเข้าเกียร์

วิธีซ่อมเขาก็ถอดล้อถอดเพลาขับเพื่อเปลี่ยนซิล ส่วนคันเกียร์ก็ถอดไม่ยากครับ ไม่ต้องรือเกียร์

ค่าอะไหล่ก็ไม่แพงครับ ผมบอกราคาผิดไป ราคาซ่อมรวมแล้วก็ 1,320 บาท ดูราคาในรูปครับไม่แพงเลยค่าอะไหล่

ตัวใหญ่ซิลเพลาขับ ตัวเล็กซิลคันเข้ากียร์

รูปข้างล่างนี้คือซิลคันเข้าเกียร์เสื่อมครับ

ขอบคุณคุณต้นมากครับ ช่วยให้ข้อมูลละเอียดมากๆเลย แต่จากรูปของผม จะใช่ตัวเดียวกันกับคุณต้นไหมครับ  ผมรบกวนขอพิกัดอู่ได้ไหมครับ :D

อยากทราบเหมือนกันเลยคับพี่Audพี่ไปซ่อมก่อนนะคับแล้วของผมจะตามไปทีหลังของผมจุดเดียวกับพี่เลยคับแถมรถยังปีเดียวกันอีกด้วยเสียพร้อมกันเลยสมที่เขาว่ารถ7ปีต้องตรวจสภาพ5555ไงขอเบอร์พี่Audหน่อยคับเผื่อมีอะไรผมจะได้โทรปรึกษาพี่อ่ะคับรบกวนหน่อยคับพี่

ของผมขอให้เป็นซีลเข้าคันเกียร์เถอะคับกลัวเป็นซีลเครื่องช่วงนี้กรอบเลยลูกกำลังจะเข้าเรียน5555

อยากทราบเหมือนกันเลยคับพี่Audพี่ไปซ่อมก่อนนะคับแล้วของผมจะตามไปทีหลังของผมจุดเดียวกับพี่เลยคับแถมรถยังปีเดียวกันอีกด้วยเสียพร้อมกันเลยสมที่เขาว่ารถ7ปีต้องตรวจสภาพ5555ไงขอเบอร์พี่Audหน่อยคับเผื่อมีอะไรผมจะได้โทรปรึกษาพี่อ่ะคับรบกวนหน่อยคับพี่

ครับผม ยังไงถ้าไปทำมาแล้วจะมาUpdate ให้ทราบกันครับ อ๋อ ขอโทษนะครับคุณaonzanaji อยากให้ช่วยใส่รูปประจำตัวนิดนึง มีอะไรเอามาแชร์กันในนี้ละครับ ที่คลับนี่ เป็นเหมือนพี่น้องกันทั้งนั้น พี่ๆที่มีประสบการณ์พร้อมจะมาช่วยแชร์กันอยู่แล้วครับ เผื่อท่านอื่นๆที่เป็นเหมือนกันจะได้ทราบวิธีแก้ไขนะครับ :)

ผมซ่อมอู่ปากซอยโชคชัยร่วมมิตรเลยครับ พอดี offcie อยู่ตรงข้ามเลยอาศัยใกล้และสะดวกดี 

ขอบคุณข้อมูลจาก คุณต้น มากๆครับ เป็นประโยชน์มากๆเลย เผื่อท่านอื่นเป็นเหมือนกันจะได้เป็นแนวทาง เพื่อนๆสมาชิกยังไงก่อนเดินทางไกลปีใหม่นี้ลองเช็คกันดูก่อนนะครับ ขอให้เดินทางท่องเที่ยวกันปลอดภัยทุกท่านครับ :D  

ผมเพิ่งมาอ่านกระทู้พี่เจ้าของกระทู้ 

อาการเดียวกะผมเลยครับ

แต่ของผมคงจะหนักกว่าละครับ

วันนี้ไปแก้มาแล้วครับ ตอนแรกให้ 0 ตรวจเช็คตีราคาให้ก่อน บอกตรงๆลมแทบจับ :wacko:  บอกซีลยางท้ายเครื่องกับซีลยางหน้าเกียร์ กับ เพลาขับทั้งสองข้างเสื่อมรั่ว ต้องยกเกียร์ออกมาทั้งลูกเพื่อเปลี่ยนใหม่ แถมบอกปั้มเพาเวอร์รั่วหนักเพิ่มมาอีกรายการ ให้ซื้อน้ำมันเพาเวอร์ติดไว้เติมด้วย หือเมื่อก่อนมานี่ผมเพิ่งดูระดับน้ำมันทุกอย่างปกติหมด ถ้ารั่วหนักจริงคงต้องลดให้เห็นกันบ้างละ ประเมินราคาออกมา 12k ปลายๆ ถึง 13k นัดให้มาทำหลังปีใหม่ใช้เวลาประมาณ 2-3 วัน แล้วก็ให้ใบเสนอราคามาคร่าวๆ โอ้ ทำไมมันหนักขนาดนั้นเชียวเหรอ ช่างครับผมขอดูรถผมหน่อย ช่างบอกไม่ได้ครับ รถเอาลงมาแล้วต้องรีบใช้ฮ้อย รถเยอะครับ :rolleyes:  

ราคาประเมินเบื้องต้นยังไม่รวมค่าแรง และที่ต้องเปลี่ยนเพิ่มตามดุลยพินิจของช่างขณะซ่อม ช่างบอกผมแบบนั้นครับ

ชิ้นส่วนต่างของเครื่องและชุดเกียร์ ช่าง print มาให้ดูเพื่อจะได้เตรียมตัวเตรียมตังค์หลังปีใหม่ครับ

ขับรถออกจาก 0 ด้วยอาการสับสน คุยกับแฟนถามกันว่าเอาไงดี ผมคิดขึ้นมาได้มีอู่เฮียท่านนึงแถวแยกลำลูกกา ไม่รอช้ารีบดิ่งไปเลย ด้วยความอยากรู้ว่ารถเรามันจะยับเยินขนาดนั้นเลยเหรอ ไปถึงช่างยกรถขึ้นฮ้อย ช่างส่องไฟดูปั้มเพาเวอร์ บอกมีคราบน้ำมันที่หัวน็อตนิดหน่อยใช้ได้อีกนาน..ผมคิด...ฮึมๆ แล้วส่องดูเพลาขับทั้งสองข้างบอกแห้งสนิท เช็คดูจุดที่มีน้ำมันรั่ว แล้วหันมาถามผมว่าจะทำเลยไหม ไม่เกิน ห้าร้อยบาท ผมงงอยู่พักนึงแล้วก็ถามไปว่า ต้องยกเกียร์ไม่ใช่เหรอทำไมราคานี้ ช่างบอก รั้วแค่ซีลเกียร์ตัวเดียวจะยกออกมาให้เกียร์ช้ำทำไม..อ่าว...อืม แล้วที่ 0 บอกผมละมันคือ??? ผมรีบตกลงเลย :D  แล้วช่างก็ทำการถอดฝาปิดเสื้อเกียร์ออก จะเห็นเป็นสายคัยเกียร์ แล้วชี้ให้ดูซีลตัวที่รั่ว ผมก็เลยถือโอกาสถ่ายรูปมาฝากครับ 

เพลาขับซ้ายขวา แห้งสนิท

ช่างชี้ให้ดูซีลคันเกียร์ที่รั่ว

ซีลเกียร์ที่เปลี่ยนกับค่าใช้จ่ายงานนี้ครับ

โอ้ ราคาช่างห่างไกลกันจริงๆแถมรถไม่ช้ำไม่ต้องทิ้งรถไว้อีกตะหาก แต่ถึงอย่างไรผมก็ยังไม่ไว้ใจนะครับขอดูอาการไปอีกสักสัปดาห์ก่อน ยังไงจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ :)

ขอบคุณข้อมูลจากคุณต้นอีกครั้งนะครับที่ทำให้ผมยังไม่ตัดสินใจทำตามที่ 0 แจ้งหลังปีใหม่ครับ

อู่อะไรเหรอครับ ผมก็อยู่แถวๆรังสิต ลำลูกกา ถ้าเกิดอาการเดียวกันจะได้แวะไปบ้างครับ ขอบคุณครับ

ผมเพิ่งมาอ่านกระทู้พี่เจ้าของกระทู้ 

อาการเดียวกะผมเลยครับ

แต่ของผมคงจะหนักกว่าละครับ

โอ้ ทำไมมันเยิ้มขนาดนั้นเลย น้ำมันเกียร์ไม่พร่องหรือครับ

สุดยอดเลยครับ พี่อู้ด

ผมขอรอดูอีกสักอาทิตย์นะครับพี่หมี ถ้าหายพี่ค่อยไปทำนะครับ

ปั๊มเพาเวอร์ผมซ่อมมาแล้วคับพี่เปลี่ยนชุดโอริงด้านในไม่ถึงพันบาทแต่ต้องหาช่างที่เก่งรื้อออกมาแล้วประกอบเข้าไปใหม่ซ่อมต้นปีตอนนี้ไม่รั่วแล้วคับพี่