Jump to content

ลองเช็คกันดูบ้างก็ดีนะครับ

Recommended Posts

• Replies 58
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ผมเลิกเข้าศูนย์ตั้งแต่รถหมดประกันแล้วครับ อู่นอกซ่อมดีกว่าศูนย์มีเยอะแยะ

อาจจะเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับคุณต้น เพราะเฮียที่อู่ แกเล่าให้ผมฟังว่า สมัยแกยังทำงานอยู่ 0 ถ้าเจอน้ำมันรั่วซึมเขาจะตีราคาให้เปลี่ยนของใหม่ทั้งหมดไว้ก่อน เป็นการกันเหนียวไว้ก่อนเพราะว่า 0 มีรับประกันงานซ่อม 6 เดือน เพราะถ้าไม่จบ มีการกลับมาเคลมแก้งาน ช่างคนที่ทำการประเมินและแก้ไขจะโดน complain ครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะครับคุณต้น :0114:  สำหรับการให้แนวทางแก้ไข ซึ่งเป็นประโยชน์กับสมาชิกที่รถเป็นอาการนี้และหาแนวทางแก้ไขอยู่ครับ :) สำหรับท่านที่กำลังหาที่แก้ไข ผมว่าอู่ Honda ทั่วไปคงทำได้หมดนะครับ

โอ้ ทำไมมันเยิ้มขนาดนั้นเลย น้ำมันเกียร์ไม่พร่องหรือครับ

เช็คดู ก็อยู่ในระดับปกติครับ

แต่ผมก็ซื้อน้ำมันเกียรติดรถไว้ครับ

ผมอ่านกระทู้พี่แล้วอยากจะมุดไปดูใต้ท้องรถตัวเอง ถ้าเป็นแบบเดียวกันผมคงโล่งใจ

เดี๋ยววันที่ 3 ม.ค 14  จะเอารถไปให้ 0 เช็คและประเมิณราคาดูครับ

ลองมุดดูใต้รถมาแล้วครับ ผมว่ารถผมน่าจะอาการเดียวกับพี่เจ้าของกระทู้ครับ

แต่ว้ามันต้องถอดแผ่นเหล็กครอบออกก่อนถึงจะมองเห็น แต่เท่าที่ดูน้ำมันน่าจำไหลมาจกจุดนั้น

ลองมุดดูใต้รถมาแล้วครับ ผมว่ารถผมน่าจะอาการเดียวกับพี่เจ้าของกระทู้ครับ

แต่ว้ามันต้องถอดแผ่นเหล็กครอบออกก่อนถึงจะมองเห็น แต่เท่าที่ดูน้ำมันน่าจำไหลมาจกจุดนั้น

ต้องเปิดแผ่นปิดที่เสื้อเกียร์ออกก่อนถึงจะเห็นสายคันเกียร์ครับ ถอดน็ต 4 ตัว นะถ้าจำไม่ผิดแน่นมากๆ จากรูปผมสังเกตุเห็นมีคราบน้ำมันด้านบนด้วย ค่อนข้างเยอะเลย ลองดูที่ซีลเพลาขับด้วยนะครับ ตามที่ คุณต้น ลงไว้ แต่ถ้าไม่รั่วจะเป็นเหมือนที่ผมลงไว้ครับ ซีลเพลาขับซ้าย ขวา

วัันนี้มาเข้า 0 สรุปค่าใช้จ่าย ประมาณ 2700 กว่่า ครับ ราคาพอรับได้

ปั้มพาวเวอร์ต้องโอเวอร์ฮอน ใหม่ ส่วนน้ำมันเครื่องหยด เค้าเปลี่ยนซีลยางให้ใหม่ครับ

http://mail.jobinthailand.com/email/member/newyear/2014/20131212/index_server.html

วัันนี้มาเข้า 0 สรุปค่าใช้จ่าย ประมาณ 2700 กว่่า ครับ ราคาพอรับได้

ปั้มพาวเวอร์ต้องโอเวอร์ฮอน ใหม่ ส่วนน้ำมันเครื่องหยด เค้าเปลี่ยนซีลยางให้ใหม่ครับ

http://mail.jobinthailand.com/email/member/newyear/2014/20131212/index_server.html

ดีใจด้วยครับ 0 ไหนครับ ประเมินดีจริง ไม่เหมือนที่ผมโดนมาเลย มีหลอน :D

ดีใจด้วยครับ 0 ไหนครับ ประเมินดีจริง ไม่เหมือนที่ผมโดนมาเลย มีหลอน :D

กำ ผมแปะ link รูป ผิด โทษทีครับ

ผมไปเช็คที่ 0 เทพารักษ์ ครับ

รายละเอียดค่าใช้จ่าย 2706 บาท ครับ

กำ ผมแปะ link รูป ผิด โทษทีครับ

รายละเอียดค่าใช้จ่าย 2706 บาท ครับ

0 ดีๆ ยังมีให้เห็น ใส่ใจลูกค้า ไม่มั่วเหมาเปลี่ยนอะไรเกินความเป็นจริง เยี่ยมครับ เสียดาย ผมอยู่ไกลอยากเอาไปรถไปใช้บริการบ้างจัง :)

เจ้าของกระทู้เข้าเช็คที่ 0 ไหนอ่ะครับ ไม่รู้จะใช่ 0 เดียวกับที่ผมเข้าประจำเปล่าจะได้ทำใจก่อนเช็คครับ :0019:  ของผมก็หมดประกัน 0 ไปเรียบร้อยแล้วเหมือนกัน

• 1 month later...

ใช้เวลาทำนานเท่าไหร่ครับ

ใช้เวลาทำนานเท่าไหร่ครับ

2 วันครับ

วันแรกซ่อมและเปลี่ยนอะไหล่  

วันที่ 2 เค้าให้จอดที่ไว้ที่ 0 เพื่อ test  ดูว่ายังมีน้ำมันซึมอีกรึเปล่า ครับ

2 วันครับ

วันแรกซ่อมและเปลี่ยนอะไหล่  

วันที่ 2 เค้าให้จอดที่ไว้ที่ 0 เพื่อ test  ดูว่ายังมีน้ำมันซึมอีกรึเปล่า ครับ

สรุปว่าตรงจุดไหมอะครับ หายหรือยัง ของผมตั้งแต่วันที่ไปทำมา ก็เดือนกว่าๆละ ใช้รถทุกวัน วันละประมาณ 70-80 โล ไปต่างจังหวัดบ้าง รวมใช้รถประมาณ เกือบสี่พันโลละครับ

ไม่เห็นมีรอยน้ำมันให้เห็นอีกเลยแห้งสนิท ของผมคิดว่าตรงจุดละครับ แต่เวรกรรมเจ้าปั๊มเพาเวอร์ดันมารั่วอีกซะงั้น เหนื่อยเลยกับ FD แต่ก็เอาเหอะดูแลกันไปครับ :) รถมันหล่อทิ้งไม่ลง55

สรุปว่าตรงจุดไหมอะครับ หายหรือยัง ของผมตั้งแต่วันที่ไปทำมา ก็เดือนกว่าๆละ ใช้รถทุกวัน วันละประมาณ 70-80 โล ไปต่างจังหวัดบ้าง รวมใช้รถประมาณ เกือบสี่พันโลละครับ

ไม่เห็นมีรอยน้ำมันให้เห็นอีกเลยแห้งสนิท ของผมคิดว่าตรงจุดละครับ แต่เวรกรรมเจ้าปั๊มเพาเวอร์ดันมารั่วอีกซะงั้น เหนื่อยเลยกับ FD แต่ก็เอาเหอะดูแลกันไปครับ :) รถมันหล่อทิ้งไม่ลง55

โดนใจ............รถมันหล่อทิ้งไม่ลง55 :D

ขออนุญาติ อัพใบเสร็จค่าซ่อม ซีลคันเกียร์ + ปั๊ม Power   ราคา 0 ใหม่นะครับ

จากที่ผมได้โพสลงไปว่าราคา 2700 กว่าๆ
พอดีลืมไปว่า มี Add ตัวยึดท่อเพิ่ม 2 รายการ

เบ็ดเสร็จ 3005 บาทครับ

• 1 month later...

รบกวนถามนิดนึงครับ

อู่ที่ว่าแถวปากทางลำลูกกานี่อู่ไหนครับ

ขอชื่อหรือเบอร์โทรอู่หน่อยครับ

อยู่ลำลูกกาเผื่อจะได้เข้าไปให้เค้าดูบ้าง

• 3 months later...

เข้ามา update หน่อยครับเรื่องปั๊ม Power หลังจากที่ซ่อม 0 ไปเมื่อเดือน ม.ค 14

วันนี้ 6-7-14 รู้สึกว่ามีน้ำมันซึมอีกแล้วครับ ( รถใช้งานทุกวัน ) สงสัยต้องเปลี่ยนใหม่แล้วครับเด๋วไม่จบ

เข้ามา update หน่อยครับเรื่องปั๊ม Power หลังจากที่ซ่อม 0 ไปเมื่อเดือน ม.ค 14

วันนี้ 6-7-14 รู้สึกว่ามีน้ำมันซึมอีกแล้วครับ ( รถใช้งานทุกวัน ) สงสัยต้องเปลี่ยนใหม่แล้วครับเด๋วไม่จบ

ลองเช็คดูอีกทีก็ได้ครับ รถเคยเปลี่ยน ซีล Solenoid V-Tec มาหรือยังครับ เคสของผมเคยเจอตำแหน่งมันอยู่บนปั้มเพาเวอร์ เวลามันรั่วน้ำมันจะไหลอาบลงมาที่ปั้ม จะทำให้เราคิดว่าปั้มรั่วครับ

ลองหาดูกระทู้พี่ทอมมี่เลยลงไว้ดูครับ

ขอบคุณพี่อู๊ดครับ ผมอ่านกระทู้พี่ ทอมมี่ http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/16997-%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%A7-%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%A7-%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B9%88/

เลยออกไปดูรถตัวเอง ปรากฎดังรูปเลยครับ เด๋ววันหยุดจะลองรื้อละครับ

ขอบคุณพี่อู๊ดครับ ผมอ่านกระทู้พี่ ทอมมี่ http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/16997-%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%A7-%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%A7-%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B9%88/

เลยออกไปดูรถตัวเอง ปรากฎดังรูปเลยครับ เด๋ววันหยุดจะลองรื้อละครับ

เช็คแล้วหรือยังครับ เป็นอย่างไรบ้างเอ่ย มาอัปเดทให้ดูบ้างนะครับ

เรียบร้อยครับพี่อู๊ด ยางซีลสีดำมันเเข็งเลยแหละครับ

ส่วนนี่ทางที่น้ำมัน มันไหลลงข้างล่างครับ

เจอตัวการละ หลังจากที่เจ้าปั้มเพาเวอร์ตกเป็นจำเลยอยู่นาน :D จบปัญหาเรื่องของเหลวรั่วซึมซะที ยินดีด้วยนะครับ