Jump to content

ตะกอนในหม้อน้ำ

Recommended Posts

พอดีวันนี้ติดเกจ (วัดอุณหภูมิหม้อน้ำ) แล้วเหนในน้ำมันมีเหมือนเม็ดขาวๆลอยขึ้นมาอ่ะคับ ลองเอาขวดน้ำใส่น้ำแล้วยัดตรงช่องเติมเพื่อเช็คว่าประเก็นรั่วรึเปล่าแล้วเดินเบาไว้ก็ไม่มีอะไรปุ๊ดๆขึ้นมาอะคับ รถวิ่งมา 7 หมื่นโล ปี06 คับ เปนเพราะสกปรกรึเปล่าคับ เพราะไม่น่ามีอะไรรั่วอะคับ รบกวนด้วยคับ ควรถ่ายน้ำไหมคับ

แล้วตอนตัดท่อหม้อน้ำ น้ำยาทิ้งไปทั้งเส้นเลยอะคับ แล้วพอทำเสร็จผมก็เติมน้ำเปล่า(กรอง) เข้าไปจนเต็ม คือใส่น่าจะเยอะพอควรเลย สักลิตรกว่าๆ ผมควรถ่ายออกแล้วเติมน้ำยาเพียวๆจะศูนย์ดีไหมคับ หรือใส่แบบนี้ไปได้คับ

รบกวนพี่ๆด้วยคับ วันพุธนี้จะวิ่งทางไกลเสียวๆมันจะไม่ดีอะคับ

ขอบคุณคับ ^^

(กรอง) คือน้ำกรองนะคับผม

ผมว่าควรเปลี่ยนเป็นน้ำหม้อน้ำของ 0 รถผมปี 06 เลขไมล์ 67000 กม.เปลี่ยนน้ำหม้อน้ำเมื่อเดือนก่อน

คือว่าไปเปลี่ยนวาว์ลน้ำมาก็เลยเปลี่ยนน้ำหม้อน้ำด้วยเลย ใช้ 5 ลิตร ผมซื้อน้ำยาหม้อน้ำ 4 ลิตร ราคา 270 บาท

และขนาด 1 ลิตร ราคา 70 บาท นำมาเปลี่ยนเอง น้ำยาหม้อน้ำของ 0 มี 2 สี เขียวกับฟ้า ของรถเราใช้สีฟ้าครับ

ตอนนี้ผมเซ็งมากคับ ถามร้านหม้อน้ำเค้าบอกต้องถ่ายทิ้งทั้งหมด ผมเลยว่าจะถ่ายเองเพราะไม่ยากมาก แต่อยากรู้ว่ามันต้องถ่ายทั้งหมดจิงๆใช่ไหมคับ แล้วน้ำยาของศูนย์ใช้ type l หรือ ll คับผม ราคาประมาณเท่าไหร่อะคับ

555555 ผมไปซื้อมาที่ วรจักร ดันเป็น type-1 อย่างเซง มันใส่ไม่ได้ใช่ไหมคับ -- จบเลยงานนี้ พี่ๆช่วยสรุปหน่อยคับ ควรทำยังไงดี ไม่เปลี่ยนได้ไหม หรือควรเปลี่ยนเท่านั้น

รู้สึกผมไปอ่านมาเค้าว่าจะใส่ผสมกันไม่ได้ เพราะในเครื่องมันมีอันเดิมที่เป็น type-2 อยู่ถ้าจะใส่ type-1 ต้องเอาออกให้หมด ถูกต้องไหมอะคับ คือผมกลัวใส่มั่วแล้วพัง ระบบหล่อเย็นสำคัญด้วยสิ ฮีทเมื่อไหร่ก็ได้นอนข้างทางเลยอะคับ

ขอถามเพิ่มหน่อยคับ รถพี่วิ่งแค่ 67000 ทำไมเปลี่ยนวาวน้ำแล้วอะคับ

คือว่ารถปี 06 อายุ 7-8 ปีแล้วและไปติดตั้ง OIL GEAR ก็เลยเปลี่ยนวาล์วน้ำด้วยเลย

วาล์วน้ำที่เปลี่ยนจะเปิดที่ 76 องศา เมื่อเอามาเปรียบเทียบสปริงเดิมจะแข็งกว่า

น้ำยาหม้อน้ำใช้สีฟ้าซื้อที่ 0 ฮอนด้าได้ทุกแห่ง ราคาตามที่แจ้งไว้แล้ว

ขอแนะนำให้ใช้ของ 0 ฮอนด้าดีกว่า

รู้สึกผมไปอ่านมาเค้าว่าจะใส่ผสมกันไม่ได้ เพราะในเครื่องมันมีอันเดิมที่เป็น type-2 อยู่ถ้าจะใส่ type-1 ต้องเอาออกให้หมด ถูกต้องไหมอะคับ คือผมกลัวใส่มั่วแล้วพัง ระบบหล่อเย็นสำคัญด้วยสิ ฮีทเมื่อไหร่ก็ได้นอนข้างทางเลยอะคับ

ผสมกันไม่ได้ครับ

type 1 จะเป็นสีเขียว 

type 2 จะเป็นสีฟ้า

type 1 ตามด้านหลังจะบอกให้เปลี่ยนใหม่ทุก 4 หมื่น แต่ type 2 ด้านหลังไม่ได้แจ้งไว้ว่ากี่โล 

เติมผสมกันได้ไหม อืม.. อย่าผสมดีกว่า เพราะคุณสมบัติน่าจะต่างกัน

คือถ้าอยากเอาตะกอนออก ผมก็แนะนำให้ถ่ายทิ่งทั้งระบบเลยจะดีกว่า

ถ้าคุณซื้อ type 1 มาแล้ว เสียดาย ก็ถ่ายออกหมดแล้วใส่ type 1 แทนก็ได้ครับ 

จริงๆ ถ้าเราไม่ได้อัดรถประจำ วิ่ง red line ลากรอบ 6000+ ตลอด ก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ

บางคนเติมน้ำเปล่าแทนด้วยซ้ำ

รถกระบะผมก็ใช้แบบสีเขียวทั่วไป ซึ่งก็คงเหมือนกับ type 1 ของฮอนด้า ก็เปลี่ยนทุกแสนโลครับ

ฉะนั้นผมว่าใช้ของอะไรก็ใช้อันนั้นไปเลย เรื่องอายุการใช้งานอย่าซีเรียสมาก ถ้าไม่รั่ว น้ำไม่ขาด ไม่ต่างกันมากหรอกครับ