Jump to content

ปัญหาเรื่องท้ายโด่งครับ

Recommended Posts

ครับ....รถผม FD 2007 1.8 E ก็แต่งรถตามภาษวัยรุ่นครับ จนถึงปันจุบันผมก็ได้ทำกลับเป็นรถเดิมเพื่อให้คนที่บ้านได้ใช้ได้ แต่ปัญหามันมีอยู่ว่า ผมหาโช๊คเดิมมือสองในเวปมาครับ ชุดที่ 1 ได้มารถท้ายโด่งมากจนสามารถเอากำมือสอดได้ระหว่างขอบยางจนถึงซุ่ม ซึ่งประมานสี่นิ้วไม้บรรทัดได้และความรู้สึกในการขับแข็งมาก ทนไม่ไหวหาโช๊คเดิมมือสองในเวปชุดที่ 2 มาเพื่อลองดู ที่นี่การขับดีขึ้นไม่แข็งความรู้สึกเหมือนขับรถเดิม แต่ท้ายก็ยังโด่งมากอยู่ดี มันสูงจนเกิดความผิดสังเกตู ผมไม่รู้จะทำยังไงดี เพื่อนๆพี่ๆน้องๆมีคำแนะนำไหมครับ ตอนนี้ผมคิดไหวว่าจะเอาข้าศูนย์ให้เค้าเช็คแล้วเบิกโช๊คใหม่เลย แต่กลัวเบิกโช๊คใหม่มาแล้วมันจะไม่หาย เหนื่อยใจจริงๆครับ ผมเสียค่าถอดเข้าถอดออกหลายบาทแล้วครับ T-T

ใครพอทราบสาเหตุรบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

มีใครพอใจดีโทรมาแนะนำได้นะครับ 089-895-7244 (เต้) หรือให้ผมโทรกลับก็ได้

ที่มองว่ายางห่างจากขอบซุ้มล้อเพราะใส่ล้อแต่งแล้วใส่ยางแก้มบางกว่าปกติอยู่หรือเปล่าครับ ทำให้มองเหมือนว่าโ่ด่งๆ

แต่ถ้าล้อเดิมสเปคยางเดิมๆ แล้วดูโด่งอันนี้คงต้องเช็คอีกทีครับ

ครับ....รถผม FD 2007 1.8 E ก็แต่งรถตามภาษวัยรุ่นครับ จนถึงปันจุบันผมก็ได้ทำกลับเป็นรถเดิมเพื่อให้คนที่บ้านได้ใช้ได้ แต่ปัญหามันมีอยู่ว่า ผมหาโช๊คเดิมมือสองในเวปมาครับ ชุดที่ 1 ได้มารถท้ายโด่งมากจนสามารถเอากำมือสอดได้ระหว่างขอบยางจนถึงซุ่ม ซึ่งประมานสี่นิ้วไม้บรรทัดได้และความรู้สึกในการขับแข็งมาก ทนไม่ไหวหาโช๊คเดิมมือสองในเวปชุดที่ 2 มาเพื่อลองดู ที่นี่การขับดีขึ้นไม่แข็งความรู้สึกเหมือนขับรถเดิม แต่ท้ายก็ยังโด่งมากอยู่ดี มันสูงจนเกิดความผิดสังเกตู ผมไม่รู้จะทำยังไงดี เพื่อนๆพี่ๆน้องๆมีคำแนะนำไหมครับ ตอนนี้ผมคิดไหวว่าจะเอาข้าศูนย์ให้เค้าเช็คแล้วเบิกโช๊คใหม่เลย แต่กลัวเบิกโช๊คใหม่มาแล้วมันจะไม่หาย เหนื่อยใจจริงๆครับ ผมเสียค่าถอดเข้าถอดออกหลายบาทแล้วครับ T-T

ใครพอทราบสาเหตุรบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

มีใครพอใจดีโทรมาแนะนำได้นะครับ 089-895-7244 (เต้) หรือให้ผมโทรกลับก็ได้

จขกท. ใส่ล้อแต่ง สปริงแต่ง ช่วงล่างซิ่ง ไปนานๆ เลยจำความรู้สึกนั้น แต่พอกลับมาเดิมๆ เลยคิดว่ามันโด่ง หรือสูงไป หรือป่าวละครับ

ผมก็เป็นนะครับ แต่ก่อนใช่ New SR + H-tech พอย้ายที่ทำงาน ขับขึ้นที่จอดรถลำบาก เลยเอาเดิมมาใส่ช่วงแรกๆ แต่ตอนนี้ผมว่าปกติ รถผมตอนนี้ช่วงล่างเดิมๆ ไม่มีแก๊ส มีแต่ยางอะไหล่ เอานิ้วมือสอดได้ 3 นิ้วแน่นๆ เลย

ที่มองว่ายางห่างจากขอบซุ้มล้อเพราะใส่ล้อแต่งแล้วใส่ยางแก้มบางกว่าปกติอยู่หรือเปล่าครับ ทำให้มองเหมือนว่าโ่ด่งๆ

แต่ถ้าล้อเดิมสเปคยางเดิมๆ แล้วดูโด่งอันนี้คงต้องเช็คอีกทีครับ

เห็นด้วยเหมือนกันครับ

ผมไม่ได้คิดไปเองครับ มันไม่ปกติจริงๆให้คนอื่นดูแล้วครับ เอารถเข้าศูนย์ มีรถจอดข้างๆ ยังไม่เหมือนกันเลยครับ ท้ายโด่งกว่าเยอะเลย ปัญหาคือถามที่ศูนย์แล้วว่าเบิกโช๊คใหม่จะหายไหม เค้าไม่กล้าตอบ เพราะที่ใส่อยู่ก็โช๊คเดิมมือสอง T-T

ผมไม่ได้คิดไปเองครับ มันไม่ปกติจริงๆให้คนอื่นดูแล้วครับ เอารถเข้าศูนย์ มีรถจอดข้างๆ ยังไม่เหมือนกันเลยครับ ท้ายโด่งกว่าเยอะเลย ปัญหาคือถามที่ศูนย์แล้วว่าเบิกโช๊คใหม่จะหายไหม เค้าไม่กล้าตอบ เพราะที่ใส่อยู่ก็โช๊คเดิมมือสอง T-T

งั้นก็ลอง 2 วิธีนี้ครับ อาจจะยุ่งยากหน่อย แต่ชัวร์ คือ

1. ลองเอาโช้คที่คุณใส่ ไปลองถอดใส่กับ FD อีกครับ ที่คล้ายๆ กัน เช่นชุดแต่ง ยาง ล้อ รวมถึงติดแก๊สไม่ติด แล้วดูว่า ผลออกมาเป็นอย่างไร

2. สลับโช้คเดิมคันอื่นที่ึิคิดว่าท้ายไม่โด่ง ไม่ห้อย ที่คุณ จขกท. คิดว่าปกติสุด แล้วดูว่า ผลเป็นอย่างไร

ผลลัพธ์

= โด่งเหมือนกัน น่าจะเป็นที่โช้ค (แต่ จขกท.บอกว่า เปลี่ยนโช้คเดิมมือ 2 มาเป้นชุดที่ 2 แล้วยังไม่หาย โช้คเก่าที่จริงมันต้องห้อยกว่าโช้คใหม่ด้วยซ้ำ เพราะสปริงอาจจะหล้าแล้ว) ผมเลยไม่คิดว่าเป็นที่โช้คไงครับ จึงบอกไปว่า อาจคิดไปเอง

หรือ

= ผลออกมาต่างกัน ต้องไปไล่ดูอย่างอื่นด้วยแล้วครับ ที่มีผลกับความสูงของตัวรถ เช่น จุดยึดโช้คหลังบน-ล่าง ตัวแคมเบอร์หลัง บูช ยางรอง ฯลฯ

เสนอเป็นทางเลือกครับ

งั้นก็ลอง 2 วิธีนี้ครับ อาจจะยุ่งยากหน่อย แต่ชัวร์ คือ

1. ลองเอาโช้คที่คุณใส่ ไปลองถอดใส่กับ FD อีกครับ ที่คล้ายๆ กัน เช่นชุดแต่ง ยาง ล้อ รวมถึงติดแก๊สไม่ติด แล้วดูว่า ผลออกมาเป็นอย่างไร

2. สลับโช้คเดิมคันอื่นที่ึิคิดว่าท้ายไม่โด่ง ไม่ห้อย ที่คุณ จขกท. คิดว่าปกติสุด แล้วดูว่า ผลเป็นอย่างไร

ผลลัพธ์

= โด่งเหมือนกัน น่าจะเป็นที่โช้ค (แต่ จขกท.บอกว่า เปลี่ยนโช้คเดิมมือ 2 มาเป้นชุดที่ 2 แล้วยังไม่หาย โช้คเก่าที่จริงมันต้องห้อยกว่าโช้คใหม่ด้วยซ้ำ เพราะสปริงอาจจะหล้าแล้ว) ผมเลยไม่คิดว่าเป็นที่โช้คไงครับ จึงบอกไปว่า อาจคิดไปเอง

หรือ

= ผลออกมาต่างกัน ต้องไปไล่ดูอย่างอื่นด้วยแล้วครับ ที่มีผลกับความสูงของตัวรถ เช่น จุดยึดโช้คหลังบน-ล่าง ตัวแคมเบอร์หลัง บูช ยางรอง ฯลฯ

ขอบคุณครับ แต่ค่าถอดใส่ตั้งศูนย์ 2 รอบเนี่ย และของรถผมอีกรอบ เป็นหมท่นเลยนะนครับ T-T แต่ก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำตรับ

ผลลัพธ์

หรือ

ขอบคุณครับ แต่ค่าถอดใส่ตั้งศูนย์ 2 รอบ 2 คันเนี่ย และของรถผมอีก 1 รอบ เป็นหมื่นเลยนะนครับ T-T แต่ก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

แปลกๆใจรถจขกท เหมือนกันคับ 

โช๊คมันไม่ได้ดันให้โด่งหรือยุบนะคับ มันเป็นระยางไว้เก็บการเด้งของสปริงหรือการสั่นสะเทือนจากน้ำหนักบรรทุกน่ะ Shock absober 

ตัวการจริงๆสำหรับระดับของรถ คือสปริงครับ ระยะสปริงในการรับน้ำหนัก (ความสูงขด - ความแข็ง - การยุบตัว) อันนี้ถึงจะส่งผลต่อความสูงของตัวรถคับ

เวลาเราโหลดรถ โหลดด้วยสปริง ไม่ได้โหลดด้วยโช๊คคับ  :D

สปริงใช้เดิมๆ ก้อน่าจะเท่ารถโรงงานเดิมๆครับ ผมเลยแปลกใจว่ามันน่าจะมีสาเหตุอื่น ไม่น่าใช่โช๊คครับ :lol:

โช๊คมันไม่ได้ดันให้โด่งหรือยุบนะคับ มันเป็นระยางไว้เก็บการเด้งของสปริงหรือการสั่นสะเทือนจากน้ำหนักบรรทุกน่ะ Shock absober 

ตัวการจริงๆสำหรับระดับของรถ คือสปริงครับ ระยะสปริงในการรับน้ำหนัก (ความสูงขด - ความแข็ง - การยุบตัว) อันนี้ถึงจะส่งผลต่อความสูงของตัวรถคับ

เวลาเราโหลดรถ โหลดด้วยสปริง ไม่ได้โหลดด้วยโช๊คคับ  :D

สปริงใช้เดิมๆ ก้อน่าจะเท่ารถโรงงานเดิมๆครับ ผมเลยแปลกใจว่ามันน่าจะมีสาเหตุอื่น ไม่น่าใช่โช๊คครับ :lol:

ใช่ครับพี่ แต่ผมบอกโช๊คทั้งชุดเนี่ยก็รวมถึงสปริงด้วยครับ คือถ้าจะสูงก็คงเท่ากันหน้าหลัง ถ้าจะเตี้ยก็น่าจะเท่ากัน แต่นี่เป็นหน้าทิ่มตูดโด่งอะครับ คิดแล้วไม่เข้าใจเหมือนกันครับ แต่ก็ขอบคุณพี่ทอมมี่ครับ

จขกทลงรูปหน่อยครับ

หรือว่าสปริงหน้ามันล้า ส่วนท้ายปกติ ทำให้หน้าจม ท้ายยก หรือเปล้าอะครับ เดาๆดูนะครับ

รอดูรูปด้วยคนครับ......แล้วตกลงว่าล้อเดิมๆ หรือเปลี่ยนแม็ค+ยางครับ สภาพปัจจุบันที่ว่าโด่งอ่ะครับ

ผลลัพธ์

หรือ

ที่ผมบอกว่า "แต่ จขกท.บอกว่า เปลี่ยนโช้คเดิมมือ 2 มาเป้นชุดที่ 2 แล้วยังไม่หาย โช้คเก่าที่จริงมันต้องห้อยกว่าโช้คใหม่ด้วยซ้ำ เพราะสปริงอาจจะหล้าแล้ว"

ผมถึงได้แปลกใจไงพี่ทอมมี่ เพราะถ้าสปริงมันหล้า มันควรจะห้อยซิ ไม่ใช่โด่ง  :huh:

จขกทลงรูปหน่อยครับ

หรือว่าสปริงหน้ามันล้า ส่วนท้ายปกติ ทำให้หน้าจม ท้ายยก หรือเปล้าอะครับ เดาๆดูนะครับ

อันนี้อาจจะเป็นได้

:rolleyes:

ของผมรองสเปเซอร์ 1/2 นิ้วตรงหัวสปริงหลังทำให้หน้าทิ่มตูดโด่ง

ไม่แน่ใจ จขกท. ใส่อยู่เปล่าครับ?

ปล. ถ้ามีรูปน่าจะเห็นภาพมากขึ้นนะครับ

ของผมรองสเปเซอร์ 1/2 นิ้วตรงหัวสปริงหลังทำให้หน้าทิ่มตูดโด่ง

ไม่แน่ใจ จขกท. ใส่อยู่เปล่าครับ?

ปล. ถ้ามีรูปน่าจะเห็นภาพมากขึ้นนะครับ

รถเดิมครับ ไม่ได้ใส่

เห็นได้ชัดครับว่ามันทิ่มโด่ง

หลังซ้าย

ใช้ตลับเมตรวัดแล้ว จากขอบล้อด้านล่าง

หน้าซ้าย 23 นิ้ว หน้าขวา 23 นิ้ว

หลังซ้าย 24.5 นิ้ว หลังขวา 24 นิ้ว

ก่อนหน้านี้ได้ทำอะไรมาคับได้ปลี่ยนสปริงมาหรือเปล่าคับทั้งหน้าและหลังท่าเป็นสปริงเดิมๆไม่น่าจะสูงขนาดนี้นะคับเป็นรถมือแรกหรือเปล่าคับผมเคยเจอเพื่อนผมซื้อรถมือสองเขารองสเปเซอร์ให้หลังมันสูงขึ้นอ่ะคับหรือท่าดูแล้วไม่ใช้ลองเช็คดูว่าสปริงหน้าและหลังเดิมๆหรือเปล่าจากโรงงานหรือเปล่าลองดูประมาณนี้อ่ะคับ

เป็นตั้งแต่ป้ายแดงเลยหรือเปล่าคับงั้นลองเช็คช่วงล่างใหม่ทั้งหมดเลยสิคับพวกบูชยางต่างๆอาจทรุดหรือเสื่อมก็ได้นะคับ

ถ้าเปลี่ยนสปริงมือสองมาเดิมแล้วเป็นน่าจะเป็นสปริงที่ซื้อมาก็เป็นไปได้คับลองไปดูช่วงขดของสปริงคันอื่นดูคับว่าเท่ากับของเราหรือเปล่าถ้าใช่อีกกรณีนึงก็สปริงที่ซื้อมาของเดิมก็จึงแต่อาจะเป็นของเครื่อง2.0หรือเปล่าคับเดี๋ยวลองผู้รู้มาแชร์อีกทีนะคับ

เห็นได้ชัดครับว่ามันทิ่มโด่ง

หลังซ้าย

ใช้ตลับเมตรวัดแล้ว จากขอบล้อด้านล่าง

หน้าซ้าย 23 นิ้ว หน้าขวา 23 นิ้ว

หลังซ้าย 24.5 นิ้ว หลังขวา 24 นิ้ว

ส่วนนี่เป็นรถผม Civic FD 1.8 E AT(AS) MC ปี 2010 ล้อเดิม 16 นิ้ว ยางเดิม 205/55/16 ช่วงล่างเดิมครับ

===== เทียบกับ Civic FD 1.8 AT(AS) ก่อน MC ปี 2008 รถเพื่อน ล้อเดิม 16 นิ้ว ยาวเดิม ช่วงล่างเดิม  ตามภาพเลยครับ ======

vv

สิ่งที่ต่างกันคือ

1. รถผมเป็นตัว MC กับ รถเพื่อนก่อน MC

2. รถผมเป็นยาง GoodYear NTC5 รถเพื่อนยาง ML Primary LC

ผมคือ รถผมเอานิ้วสอดได้ 2 นิ้วพอดีเป๊ะ   ส่วนรถเพื่อน สอดได้ 4 นิ้ว (ไม่ได้วัดเป็นเซนติเมตร ขอโทษทีครับ) ดูจากภาพน่าจะมองภาพออก

รายละเอียดอื่นๆ ลองไปดูในกระทู้ผมก่อนหน้านี้ครับ >>> http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/14460-civic-18-%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B8%81%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%99-mc-%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A-mc-%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%AB/#entry453072