Jump to content

รีวิว Retrofitโปรเจคเตอร์ Morimoto H1 ลงในโคม Ford Fiesta

Recommended Posts

เนื่องจากหยุดปีใหม่อยู่บ้าน 2 วัน เลยได้สะสางโคมไฟหน้ารถฟอร์ดเฟียสต้าคันน้อยของที่บ้านซะที ขับแสงเดิมๆมานาน ไม่ชินตา 

จริงๆก้อไม่ได้มีอะไรพิสดาร จนต้องมาแยกรีวิว แต่พอดีว่าครั้งนี้ได้ใช้อุปกรณ์จีนทั้งหมดเลย 555 เลยอยากเอามาแชร์แนวคิด ง่าย ไม่แพง คุณภาพคุ้มราคาครับ นี่แหละประเด็น  :D

เริ่มเลยดีกว่า ที่มาของโปรเจคนี้คือโคมรถเฟียสต้ารุ่นที่ใช้ๆกันในประเทศตอนนี้ หรือแม้จะต่างประเทศยังเป็นเหมือน FD เราน่ะคับ 

คือยังเป็นโคมรุ่นเก่า halogen reflector ซึ่งน่าจะตกยุคไปนานแล้ว แต่ของฟอร์ดเค้าดีหน่อยที่โรงงานได้ทำ halogen projector ออกมาด้วย

แต่เป็นอุปกรณ์ตกแต่งเพิ่ม แถมราคาไม่แพง 8900 บาทเอง

ก้อว่าจะใช้ของโรงงานนี่แหละขี้เกียจทำ แต่พอไปค้นๆภาพดูไปเจอโคมของ Fiesta ST concept ของเมืองนอกเข้า เห็นสวยดี เลยคิดอยากทำเล่น คันมือนั่นแหละ

เลยก๊อบเอาอันนี้เป็นต้นแบบก่อน 

ลองหาข้อมูลประกอบดูก่อน ค้นไปมา ทั้งเวบในประเทศ ต่างประเทศ กะจะหาโปรOEMเล็กๆมาทำ 

ดูไปดูมา แลว่าเจองานอลังแน่ๆ ไม่จบในช่วงสั้นๆ เลยมาสรุปลงตัวเอาที่ โปร Morimoto H1 นี่แหละ ซึ่งสามารถยัดใส่รูขั้วได้เลย สบายดี ประหยัดเวลา

ก้อไม่ต้องวุ่นวายอะไรนักเพราะขั้วเฟียสต้าเป็น H1 อยู่แล้ว

Morimoto H1 ที่ร้านในไทยเรียกว่า โปรทรานฟอเมอร์นั่นแหละคับ พี่จีนเค้าคิดมั้ง หรือTRSคิด พี่จีนก๊อบก้อไม่รู้ 555

แต่เท่าที่ดูๆชุดทรานฟอเมอร์สำเร็จทั้งหลายที่ขายในไทยไม่ค่อยชอบใจ  เลยลองหาข้อมูลไปจบที่ Aliexpress

เลยลองเมลคุยกับร้านเค้าดู เป็นโรงงานทำส่ง มีงานหลายเกรด มีตัวอย่างที่ส่งไปยุโปรป อเมริกา ส่งมาให้ชม พอน่าเชื่อถือได้ เลยสั่งมาดู

สั่งมาชุดใหญ่ๆ เลยคับ เอาประหยัดค่าส่ง บินมาเลย คนจีนที่ผมคุยด้วยเค้าถนัดส่งของแบบนี้เลยจบราคาถูกจนน่าตกใจ  :P

ตัวโปรผมจบมาตัวละ 1000 ได้ มาพร้อมเคลียร์เลนส์ สั่งมาทั้ง 2.5 นิ้ว และ 3.0 นิ้ว 

เกรดงานจะเป็นงานปั๊มขึ้นรูปทั้งหมด เข้าใจอยู่ งานโหลๆน่ะคับ ไม่ได้ดีเด่นอะไร

แต่ดูคุณภาพวัสดุที่นำมาใช้ทำดูแข็งแรงดี โครมชุบหนา ต่างไปจากพวกชุดทรานสฟอเมอร์ที่ผมเคยผ่านตามา  ^_^

สั่ง Shourd มาด้วย หลอด บัลลาสด้วย  มีหลากหลายแบบเลย ไม่กี่ร้อยเอง ถูกมาก การชุบหนา ดูดี มีชาติตระกูล  :D

ได้มาก้อจัดเลย ลองเทสแสงดูครับ สวยดี เลนส์ใสClear lensมาพร้อม แนวโค้งของเลนส์รับแนวสะท้อนแสง ให้แสงสวยทีเดียว

เรียกได้ว่า คุ้มใช้ได้  ;)

ลองแกะดูส่วนประกอบทั้งหมด ว่าทำอะไรกับมันได้บ้าง ตามระเบียบ มันจะประกอบด้วยส่วนหลักๆ

1. ชุดเลนส์ 

2. ชุด Shield 

3. Reflector 

4 และ 5  เป็นแผ่นซิลิโคนไว้รองด้านในโคม กันเนื้อโคมบดโครมเมี่ยมแตกตอนเราขันอัด ตัวใหญ่ของโคมขั้วใหญ่ ตัวเล็กของโคมขั้วเล็ก

6 เป็นแป้นฐานยึดหลอด

7 และ 8  เป็นแผ่นล๊อคท้ายโคมด้านนอก ไว้เซตระดับแนวตั้งของโคม ไปดูดีเทลท้ายๆรีวิวนะคับ ตัวใหญ่ของโคมขั้วใหญ่ ตัวเล็กของโคมขั้วเล็ก เหมือนกัน

อันนี้ไหนๆก้ออยู่ในมือแล้ว แงะมาเล่นดูหน่อยเป็นไร เก็บเป็นความรู้ อันนี้เป็นชุด shield และ ชุดพับ 

ทำมาเป็นเซต เจาะรู ยึดตึดเรียบร้อย ง่าย สบายดี ถอดสลับ สับเปลี่ยนได้ตามสะดวก

เอา Shield ของ 2.5 และ 3.0 มาเทียบกัน ระดับ shield จะห่างกันประมาณ 2 มิลไม่แน่ใจว่า แนวรวมแสงมันคนละระดับหรือเปล่า

แต่ผมทะลึ่งเอามาสลับกันดู มันก้อให้เส้นคัทออฟที่สีสวยได้ทั้งคู่อีกนะ แต่จะเบลอ จะคมเท่านั้นเอง  :D

ถอดชิ้นส่วนออกมา เผื่อจะโมเล่น ก้อไม่ได้ยาก ใช้นิ้วงัดๆ แกะๆ ได้เลย ไม่ต้องมีเครื่องมือใดๆ  ;)

นี่ตัวสร้างแม่เหล็กดึงแกนคาร์บอนขึ้นลงครับ ง่ายๆ 

อันนี้ที่ผมลองเล่นๆ ใครว่างๆ ปาดตรงนี้ทิ้งนะคับ ได้แสงหน้ารถเพิ่มอีกโขเลย 

แต่ต้องระวังแสงกระจายลงแนวล่างโคมเยอะ มันจะไปสะท้อน reflec หน้าโคม แสงหมดสวยอีก  :(

การโมระดับ shield ง่ายๆ ให้โมที่จุดยึดนะคับ เจียรคว้านสไลด์เอาง่ายๆคับ อย่าไปแตะตัว shield เดี๋ยวพลาดจะเสียของ

โมตามจุดที่มาร์คนั่นแหละ เวลาขันยึดยังไม่ต้องแน่น เปิดไฟลองเลย เอานิ้วเขี่ย shield เลย อยากได้คัทออฟ น้ำเงิน-ฟ้า หนา- บาง ตามใจชอบ ง่ายซะ  :D

ส่วนนี้ให้ดูการยึดท้ายโคมด้านนอกคับ ให้ทำบากขั้วโคมเดิมด้านบนเอาให้กลางๆดีแล้ว เอาแผ่นเหล็กที่เค้าให้มา วางแปะล๊อคไปเลย

เพื่อล๊อคโคมให้ได้ Center ก่อน ได้จัดง่าย ระดับเอียงซ้ายขวาไปบิดหน้าเลนส์เอา จริงๆขั้วโคมจะมีบากกลางอยู่แล้วนะครับ ใช้ได้เลย

การขันเกลียวยึดแน่นหลังโคม ต้องระวังการประกอบ หากยื่นออกมาสั้นเกินไป ขันเกลียวได้ไม่สุด

ส่งผลให้ยึดแป้นได้ไม่สุด ใส่หลอดแล้วไม่แนบ สีคัทออฟมาทาง ม่วง เหลืองเลยนะคับ 

ถ้าเจอสีคัทออฟแบบนี้ ลองถอดมาดูการยึดจุดนี้ด้วยครับ ผมเห็นทรานฟอเมอร์หลายคันที่ทำงาน สีแบบนี้เลย

ถ้าทำที่ร้าน ส่วนมากไม่ค่อยใส่ใจรายละเอียดคับ สีคัทออฟหม่นมั่ง เอียงมั่ง เหมือนเอาแค่ขอให้มีแสงออก เสียดายของ คนไปทำก้อไม่ได้ศึกษาไป ก่อนรับงาน

อันนี้ประกอบเสร็จเรียบร้อยในวันที่ 2 ครับ จริงๆวันแรกก้อเสร็จแล้วคับ เนื่องจากเป็นครั้งแรกกับโคมเฟียสต้า ไม่เคยมือมาก่อน

มาเทสไฟตอนกลางคืนพบว่า reflect มันตั้งต่ำไว้มาก เลยต้องจับมาโมเพิ่ม นึกอะไรได้ก้อใส่เพิ่มเติม เลยใช้เวลาไปหน่อย 

นี่ตอนตั้งระดับแสงกับกำแพงโลตัส แสงที่ได้ เรียกว่า แจ๋วเลย รอดูระยะยาวอีกที

แต่ที่ชอบคือ ติดตั้งง่าย ใช้เวลาน้อย งานไม่เสียเลย และ ผลออกมาคุ้มค่ามากๆ เป็นแนวทางให้เพื่อนๆสามารถทำเองกับ Civic ได้สบายๆนะคับ ไม่แพง เอาตัวเลนส์ 3.0 นิ้วเลย ขำๆ   :D

ป๋าทอมสุดยอดจริงๆ

ขนลุกเลย คุณเกรซเข้ามาเยี่ยม  :D

ไม่มีคุณเกรซเป็นป๋าดันให้ผมกล้าลงมือในวันนั้น คงไม่สามารถต่อยอดมาจนถึงวันนี้ครับ  :0186:

RX330 ตัวครูของท่านอาจารย์เกรซผมยังใช้อยู่จนวันนี้เลย 

Quad แสงเนียน กลมกลืนมากๆ สุดยอดพี่ทอมมี่

ควอดหลอกคับ เหมือนเดิม เอา 4 ตามาสวยๆ ตอนเปิดไฟหรี่ ใช้จริง 2 คับ  :P  

เฟียสต้าเป็นรถสูง หน้ารถแคบ  2 ดวงนี่ก้อรวมแสงเข้มหน้ารถเหลือๆคับ  :D

ควอดหลอกคับ เหมือนเดิม เอา 4 ตามาสวยๆ ตอนเปิดไฟหรี่ ใช้จริง 2 คับ  :P  

เฟียสต้าเป็นรถสูง หน้ารถแคบ  2 ดวงนี่ก้อรวมแสงเข้มหน้ารถเหลือๆคับ  :D

นี่แหละ ยิ่งเนียน ดูไม่ออกเลย นึกว่ามี4ดวง

• 1 month later...

เวบที่ว่าผมสั่งบ่อยแต่ มันหลายที่ชี้เป้าลิงค์หน่อยครับ จะได้สั่งบ้างสั่งตัวควบคุม daylight มายังไม่ถึงเลยราคา 3xx บาท

• 1 year later...

แก้ปัญหาหลอดจีน ไว้ตามนี้ครับ 

ใครยังใช้ใช้หลอดจีน หาทางเปลี่ยนนะคับ http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/24900-%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%A7-%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%94-d2s-%E0%B8%8D%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%9B%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%99-%E0%B9%82%E0%B8%A1%E0%B9%83%E0%B8%AA%E0%B9%88-morimoto-mini-h1/

• 4 months later...
  • 10 months later...