Jump to content

อัพ ผ้าเบรค ต่อจาก Mu Spec ตัวไหนดี

Recommended Posts

ปัจจุบัน ผมใช้ผ้าเบรค Mu Spec ใช้มาเกือบๆ2ปีแล้ว เริ่มรู้สึกเอาไม่ค่อยอยู่ มีเหวอหลายรอบมาก และถี่ขึ้น ล้อ 16 เดิมๆ จาก 0

อยากขอคำแนะนำว่า ผ้าเบรคอันต่อไปผมควรใช้อะไรดีครับ

นิสัยการขับก็ 140+ มุดกลางๆ จี้ระยะพองาม 

ผมลองหาอ่านมาพอควร เหมือนจะต้องเป็น พวก N500/ EBC เขียว หรือเหลือง

2ตัวนี้ ฟิลต่างกันไหมครับ ดีต่างด้านกันไหม แตกต่างกันยังไง เอาอยู่ไหม หรือจะเป็นยี่ห้ออื่นก็ได้นะคับ

แต่ในอนาคตอันใกล้ จะเปลี่ยนแมกเป็นขอบ 17 หน้า 8 อยู่ (จริงไหมครับ ล้อยิ่งกว้าง ระยะเบรคจะยาวขึ้น?)

เสนอ NAP สีชมพู เป็นอีก 1 ทางเลือกครับ

ตามนี้ครับ ไม่เฟด ไม่แตกร้าว เบรคหยุดอย่างมั่นใจ

Nap นี้เวลาวิ่งความเร็วต่ำดูดดีไหมคับ

ดูดดีครับ แต่จะทำงานได้ดีขึ้นเมื่อร้อนครับ

• 2 weeks later...

nap กินจานมากก ผมซื้อ จาน espec มาใหม่ ใส่ผ้าเบรค nap ไป 3 รอบตั้งแต่ซื้อมาวันแรก โดยไม่เคยเปลี่ยนไปใช้ผ้าเบรคยี่ห้ออื่นเลย

ปรากฎว่าได้แค่ 3 ชุดจิงๆ  จานบางจนถ้ามาเรวๆแล้วกดเบรคเต็มๆ จานคงแตกอะครับ  กินจานแบบน่าเกียดมาก ร่องที่เซาะตามจานมา ลายไม่เหลือเลย

แต่ยอมรับว่าหนึบจิง หนึบมากก

แต่ฝุ่นเยอะมากกก !!!! เสียงดังมากกก !!!! เสียงนี่ ไม่ต้องเบรค ขับปกติก็ได้ยินจี๊ดๆๆละ

ถามว่าถ้าให้ผมกลับไปใช้ nap จะกลับไปใช้มั้ย  ผมตอบเลยว่า คงไม่แล้วอ่ะครับ ^^

ถ้าซีเรียสเรื่องเสียง ไม่แนะนำ NAP ครับ เคยใช้สองชุด ชุดนึงไม่ดังเลย ชุดนึงดังมาก ใช้ได้ 1000 km ก็ต้องเปลี่ยนออกเลยครับ

แคร์เรื่องเสียงไหม?

แคร์เรื่องกินจานไหม?

แคร์เรื่องฝุ่นดำไหม?

ถ้าคำตอบคุณคือ "ไม่แคร์" ... เชียร์ EBC เหลือง ครับ จับใส่ 4 ล้อเลยครับ  แล้วคุณจะพบว่า รถคุณเปลี่ยนไปเป็นคนละคันเลยล่ะ เบรคดีกว่าเดิม "คนละเรื่อง" ครับ

ฟิลลิ่ง

-- อากาศเย็น ออกจากบ้านตอนเช้าๆ หรือ ครั้งแรกของวัน .. เบรคไหลๆลื่นๆ ต้องย้ำๆ เน้นๆ สัก 2 ที มันถึงจะเริ่มทำงานสัก 50% ครับ หลังจากนั้น ก็ไม่มีอะไร แป้นเบรคลึกกว่าเดิมเยอะ ในเมืองจี้ใครเค้าไม่ได้ เดี๋ยวเบรคไม่ทันครับ

อ้าวแล้วดีกว่าเดิมตรงไหนฟะ?

-- ดีตอนคุณวิ่ง 140 นี่แหละ เกิดต้องเบรคกระทันหัน หรือ ต้องใช้เบรคบ่อย เพราะต้องมุด เบรคจะผิดไปเป็นคนละคัน กับ ตะกี้ ... ยิ่งร้อน แป้นยิ่งตื้นขึ้น จับตัวแบบดูดเท้า ต้องเบรคกระทันหันขึ้นมา เน้นเท้าลงไปนิดเดียว รถมันหยุดตรงนั้น ให้คุณได้เลย แบบหน้าไม่ทิ่ม ท้ายไม่กระดกสักนิด

-- ที่ชอบที่สุด ก็คือ อาการดูดเท้าครับ อารมณ์เหมือนขับยุโรปราคาแพงๆเลยล่ะ แรงดูดมหาศาล เลยครับ

ใช้แล้วจะติด ไปขับรถชาวบ้าน ไม่ได้ 55+

• 1 year later...

ฝากผ้าเบรค Hisoft Premium V.2 ไว้พิจารณาด้วยครับ  

โดยปกติผมเป็นคนขับรถเร็ว ประมาณ 140 km./hr ขับมุดมาทำงานเกือบทุกวัน เนื่องจากตื่นสาย อิอิ

จากกิ่งแก้ว มางามวงวาน ระยะทาง 42 กม. โดยไม่เกิดอุบัติเหตุ เลยสักครั้ง....เป็นระยะเวลา 3 ปี แล้ว

ข้อดี

-การขับจี้ตูดกันในเมืองมั่นใจดี

-การเบรคที่ความเร็วกลาง และความเร็วสูงทำได้ดี

-การเบรค เหมือนดูดรถลงไป หัวไม่ทิ่ม

-การเบรคฉุกเฉิน ทำได้ดี ช่วยให้รอดต่นมาหลายครั้งแล้ว

ข้อเสีย

-ช่วงออกรถใหม่ๆ ผ้าเบรกเย้น จะยังทำงานได้ไม่เต็มที่ ให้เลียเบรค สักหน่อย ช่วงออกตัว

-อาจจะมีเสียงแหลมจี๊ดบ้าง ในขณะที่เลียเบรค จ่ายเงินค่าทางด่วน

ไม่พอใจยินดีคืนเงินครับ 

สนใจ ลองโทรมาคุยกันได้ครับ

0830509599

LINE : Oapeapower2

ราคาไม่แพงครับ 1250.-  แต่คุณภาพดีกว่าของ 0 และ ค่ายดัง แน่นอน

อาจจะเป็นรอง แนว Racing 2-3 ค่าย ด้านบน แต่ผมมองว่า คุ้มค่าการใช้งานครับ...กับราคานี้....

• 2 weeks later...

ผมใช้ N500 อยู่ บอกเลยว่าไม่ประทับใจครับ

เย็นๆ เบรคไม่ค่อยตอบสนอง พอร้อนก็ยังไม่ดีเท่าที่ควรครับ

เปรียบเทียบกับผ้าเบรค Brembo/Ferodo

กับ จานคาลิปเปอร์แบบเดียวกันครับ

ตัวยี่ห้อ Brembo ที่เป็นผ้าเบรกใช้กับปั้มเดิมถือว่าดีกว่าของ Mu ไหมอ่าคับ ตอนนี้ผมใช้Mu อยู่อะคับ อยากอัพให้มันเบรกดีกว่านี้อ่ะคับ บางทีเวลาขับเร็วๆแล้วเบรกกระทันหัน รู้สึกมันยังไม่ค่อยอยู่อ่ะคับผม แนะนำทีค้าบพี่

Brembo ที่ขายกันตอนนี้ มันเป็นเกรด oem ผลิตจีนครับ คุณภาพก็ดูราคาเอาครับ ... ดีกว่าของติดรถนิด แต่เทียบ Mu Spec ผมยังถือหาง Mu นะครับ

...............

ถ้างบเยอะ ต้องการให้สุด นอกจาก EBC ข้างบนแล้ว ก็มี Dixcel ครับ อาจจะเริ่มจากตัวเล็กเค้าก็ได้ครับ แต่ขอ 4 ล้อนะ รับรองว่า ดีกว่าเดิมเยอะเลยครับ

ทุกวันนี้ ผมใส่ Dixcel ทั้งระบบ พอใจมากครับ แต่ผมใช้ผ้าเบรคตัวรอง Top Type X นะ (เค้าว่า Type Z สุดกว่านี้ ไว้รอบหน้าละกัน) ... ตอน EBC ว่าดีแล้ว พอมาลอง Dixcel นี่ ... เรียกว่า คนละชั้นน่ะครับ มาเท่าไหร่ก็อยู่ ดูดเท้า ดูดรถทั้งคัน เงียบ ไม่ดัง ครับ

ภายใต้ข้อแม้เดียวว่า "สู้ราคานะ"

• 3 weeks later...