Jump to content

แนะนำร้านตั้งศูนย์ถ่วงล้อ ไปที่ไหนไม่จบ เชิญที่นี่

Recommended Posts

แก้ปัญหา พวงมาลัยหมุนซ้าย ขวา ไ่ม่เท่ากัน ตั้งศูนย์ที่ไหนไม่จบ เชิญทางนี้

รถผมมีอาการ พวงมาลัยเอียงซ้าย และ รถกินซ้ายตลอด ซึ่งอาการนี้เป็นมานานจากการถอดเปลี่ยนโช๊ค สปริง บ่อยๆ หรืออะไรก็แล้วแต่ ซึ่งแก้ตั้งศูนย์ยังไงก็ไม่หาย ล่าสุดไปทำช่วงล่างชุดใหญ่เปลี่ยนโช็ค ลูกหมาก แรกพวกมาลัย ต่างๆอื่นๆ ชุดใหญ่ มา เพราะคิดว่าช่วงล่างจะนิ่งขึ้น อาการก็ยังพวงมาลัยเอียงซ้าย รถกินซ้าย ขับรถปล่อยมือจากพวงมาลัยไม่ได้เลย เลยไปตั้งศูนย์ล้อที่ สีเหลือง ก็ไม่หาย สีฟ้าอีกสองทีก็ไม่หาย สุดท้าย มีคนแนะนำร้านมาที่ร้าน "เซนหลุยซ์คาร์แคร์" ถนนจันทร์ ซอย 18/7 ร้านนี้รับตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ ช่วงล่างอย่างเดียวครับ และ วินิจฉัยอาการรถเราให้ด้วย ถ้าแก้ไขได้เขาแก้ให้เลย แต่ถ้าแก้ไขไม่ได้เขาจะแนะนำว่าต้องไปทำอะไรต่อ อะไรเสีย อะไรพัง วินิจฉัยถูกต้องแม่นยำมาก ด้วยประสบการณ์ และความรู้จิงๆ ไม่ใช่ครูพักลักจำ

เจ้าของร้านเป็น ตาลุงแก่ๆสองคน แต่ท่าทางทะมัดทะแมง อายุ 71 ปี กับ 69 ปี จบปริญญาโท ด้านวิศวะกรรมยานยนต์โดยตรง ที่ อเมริกา ดูแกคงเกิดมากับรถ ในร้าน อุปกรณ์ทุกอย่างเป็นแบบ ใช้มือใช้แรงล้วนๆ ขนาด เครื่องตั้งศูนย์ยังใช้แบบรุ่นไฟฉายส่อง ไม่ใช้คอมซักตัว ในร้านไม่มีฮ้อยยกรถ ใช้แม่แรงล้วนๆ อธิบายมาถึงอยากจะบอกว่าร้านนี้ เก่าสุดๆ เพื่อว่าเวลาไปที่ร้านจะได้ไม่ตกใจ รถผม ตั้งศูนย์หน้า หลัง ตั้งพวงมาลัยให้หมุนเท่ากัน พอเสร็จขับรถออกมาขึ้นทางด่วน 140-150 ปล่อยมือได้สบายมากพวงมาลัยนิ่งขึ้นเยอะ ตั้งแต่ 1-150 ไม่มีช่วงไหนพวงมาลัยสั่นเลย นิ่งกริบ ไม่รู้ก่อนหน้านี้ผมทนขับได้ไงตั้งนาน คิดว่ารถตัวเองปกติ

สำหรับคนที่ช่วงล่างไม่นิ่งศูนย์ ไปที่ไหนก็ไม่หาย ผมหลายคนคงมีปัญหาอย่างผมนะครับ เลยมาแชร์

ปล.แกจะปิดร้าน เดือนเมษา นี้นะครับ

แนะนำเลยครับ ก่อนร้านปิด รถใครที่พวงมาลัยหมุนซ้ายขวาไม่เท่ากัน ก็แก้ไขให้เลย ต้องลอง ประสบการณ์ ป.โท ด้าน motor ที่เมกา ผมว่าต้องไปลองความรู้กับแกดู อิอิ

นี่แหล่ะครับที่เค้าเรียกว่า  เก๋าจิงเซียนตัวจริง  ผมว่าใครมีรถอาการแบบนั้น ควรจะไปสักครั้ง น่ะ  หายากน่ะร้านแบบนี้  ยกนิ้วให้เลยสำหรับคุณลุงทั้งสอง นับถือๆๆ

ไม่ต้องมีคอมพิวเตอร์ ไม่ต้องมีจอ  บางครั้งคอม ยังสู้สมองมนุษย์ไม่ได้   ปรมจารย์

• 2 weeks later...

ใช้เวลานานมั้ยครับ ? มีเบอร์ร้านมั้ยครับ ขอหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

แนะนำเลยครับ ก่อนร้านปิด รถใครที่พวงมาลัยหมุนซ้ายขวาไม่เท่ากัน ก็แก้ไขให้เลย ต้องลอง ประสบการณ์ ป.โท ด้าน motor ที่เมกา ผมว่าต้องไปลองความรู้กับแกดู อิอิ

มีเบอร์และแผนที่ไหมครับ รถผมอาการแบบนี้เลย