Jump to content

กระจ่างขึ้นมาทันที "สาเหตุที่รถกินน้ำมันมากขึ้น"

Recommended Posts

เนื่องจากกระทู้ที่ผมเคยลงไว้

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/15159-%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A-%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B8%9A%E0%B8%B1/

ผมก็ได้พยายามแก้ปัญหาทุกวิถีทาง

ทั้งถ่ายน้ำมันเครื่อง

เปลี่ยนกรองอากาศ

เช็ค OBD Scan

เช็คการทำงานของแอร์

ก็ไม่เกิดผล  โทษนู่น  พาลนี่  โทษทีแอร์ทำงานหนัก  โทษน้ำมันเกียร์  โทษที่ล้อใหญ่ขึ้น  ถึงขนาดจะกลับไปใส่ล้อ 15 เลยทีเดียว

สิ่่งที่ผมมองข้ามไปอย่างไม่น่ามองข้ามคือหัวเทียน  รถผมประมาณ 120,000 กิโลแล้ว  ยังไม่เคยเปลี่ยนแม้แต่ครั้งเดียว

ที่ไม่คิดจะเปลี่ยนเพราะมันแทบจะไม่มีอาการอะไรแสดงให้รู้สึกเลยว่าหัวเทียนเรากำลังมีปัญหา  แล้วราคาหัวเทียนก็สูงกว่าการลองเปลี่ยนอย่างอื่น

ก็เลยไม่ได้ไปดูไปสนใจมันเลย  แต่ตอนนี้ไม่ไหวครับ  รถกินน้ำมันมากขึ้นเกือบ 2 เท่า  วันนี้เลยโมโห  ไปซื้อหัวเทียน NGK  G Power ราคาแสนถูกมาใส่

1 กล่อง มี 4 ตัว  ราคา 560 บาท พร้อมทั้งขอยืมเครื่องมือร้านอะไหล่  เปลี่ยนหน้าร้านเลย  หงุดหงิด  ไม่รู้จะไปไล่เช็คตรงไหน

ไปศูนย์ Honda ก็บอกต้องใช้เวลาทั้งวัน  แล้วเข็ดตอนที่ไปเช็คแอร์  ช่างบอกเป็นที่วาล์วแอร์ตัน  แต่คนสั่งอะไหล่สั่งให้เปลี่ยนทั้งชุดเกือบหมื่น

ก็เลยเป็นประสบการณ์เจ็บๆ  เข็ดมาจากศูนย์  ทำเองเลย

พอเปลี่ยนเสร็จการขับขี่แทบจะไม่เปลี่ยนแปลง   แต่จะรู้สึกเหมือนรถมันใหม่ขึ้น  แตะคันเร่งนิดๆหน่อยๆก็ไป  พอไปเติมน้ำมันแล้วขับไปต่างจังหวัดเท่านั้นแหละครับ

ทราบผมเลย  น้ำมันกลับมากินเท่าเดิม  คือเฉลี่ยกิโลเมตรละ  2.4 บาท   พอใจมากครับ

ถ้ารถใครกำลังกินน้ำมัน  แล้วไม่แน่ใจว่าเป็นที่หัวเทียนหรือเปล่า  ลอง NGK G Power มาลองก่อนก็ได้ครับ  สบายกระเป๋าดี  ถ้าชัวร์ว่าเป็นที่หัวเทียนก็หาโอกาสเปลี่ยนเป็นอิริเดียมซะเลย

ปกติในคู่มือ FD แจ้งให้เปลี่ยนหัวเทียนทุก 100,000 โลนิครับ

0 ไม่ได้แจ้งตอน 100,000 โลเหรอครับ?

ปกติในคู่มือ FD แจ้งให้เปลี่ยนหัวเทียนทุก 100,000 โลนิครับ

0 ไม่ได้แจ้งตอน 100,000 โลเหรอครับ?

ถูกคับ

ผมซื้อรถมือ 2 มาครับ ไม่เคยเห็นคู่มือเลย แต่จำได้คร่าวๆว่าต้องเปลี่ยนตอน 100,000 กม. ผมดลยไม่รู้ว่าเจ้าของเก่าเขาเปลี่ยนมาหรือยัง แถมไม่เคยมีอาการเครื่องสะดุด กระอึก กระอัก หรือเหยียบไม่ออกเลยแม้แต่น้อย ผมก็เลยมองข้ามไปเฉยเลย ^_^

ผมซื้อรถมือ 2 มาครับ ไม่เคยเห็นคู่มือเลย แต่จำได้คร่าวๆว่าต้องเปลี่ยนตอน 100,000 กม. ผมดลยไม่รู้ว่าเจ้าของเก่าเขาเปลี่ยนมาหรือยัง แถมไม่เคยมีอาการเครื่องสะดุด กระอึก กระอัก หรือเหยียบไม่ออกเลยแม้แต่น้อย ผมก็เลยมองข้ามไปเฉยเลย ^_^

อ่อครับ ^^

ก็ว่าปกติ 0 ไม่ค่อยพลาด(โอกาส)เปลี่ยนอะไหล่ตามกำหนดให้ลูกค้า แถมบางครั้งเพิ่มนู่นนี่นั่นให้อีกตะหาก ^^

• 7 months later...

สงสัยผมต้องไปลองเปลี่ยนดูมั้งแล้ว ตอนนี้ รถผม กิน ตก กิโลล่ะ 4 บาท ซึ่งลองๆ หลายทางแล้ว เติมน้ำมันเต็มถังก็วิ่ง ได้เต็มที่ 300 กว่าๆ กิโลเมตร

ก็ไม่ได้เอ๊ะใจอะไร เพราะขับในเมือง แต่พอออกต่างจังหวัด ก็กินเหมือนเดิม

• 1 month later...

ถ้ารถใช้แก๊ส ไม่แนะนำหัวอิริเดียมนะครับ....40,000 km ไปแระครับ....ผมเปลี่ยนมาใช้หัวเข็ม เปลี่ยนปีละครั้ง ตอนตั้งวาว ราคาสบายตัวกว่าเยอะ...........ยิ่งซื้อร้านขายส่ง ถูกมากๆ หัวเทียน

• 5 weeks later...

ของผมเปลี่ยน ปีละครั้ง ครับ 4 หัว 1 กล่อง ราคาซื้อร้านอะไหล่ 400 บ. วิ่งได้ 40,000 กม. งงช่ายมั้ยละ....ของ 0 อิริเดียม หัวละ 560 บ. วิ่งได้ 100,000 กม.

หลังๆ รหัสของ HONDA  หมด ใช้เบอร์เดียวกะ วิออส ได้เฉยๆๆ....ลองวัดแล้ว ต่างแค่ฉนวน พอชเรนเคลือบ 1 mm. เปลี่ยนมา 3 รอบแระ ยังวิ่งได้ดี.....

ยิ่งรถติดแก๊ส ของผมใช้หัวอิริเดียมไม่ได้เลย ไปไวมาก 20,000 กม. ถอดมาดูใหม้เลย  เลยใช้หัวเทียนเข็ม แพลตตินัม มาตลอด....