Jump to content

เพื่อนๆพี่ๆครับ แบบนี้มันกินแก๊สเยอะไปป่าวครับ สงสัยเฉยๆครับ

Recommended Posts

วันนี้เดินทางไปไหว้พระที่พิษณุโลกมาครับเติมแก๊สไปกลับ 1200 บาท วิ่งไป 814 กิโลยังเหลือจุดแดงสุดท้ายครับ (จุดแดงเพิ่งมาแดงตอนใกล้ถึงบ้านแระครับ) อยากสอบถามว่ามันกินแก๊สเยอะหรือปกติครับ นั่งไป 3 คน ล้อขอบ 17 ยาง 215/45/17 ครับ

ปล.ผมคำณวนไม่ค่อยเป็นครับ เลยมาลองถามเพื่อนๆพี่ๆดูครับ แต่ยังไงก็ประหยัดกว่าน้ำมันเยอะครับ

ยังเหลือ ๆ จุดแดงนี่ผมวิ่งจากกรุงเทพถึงลพบุรีเลยนะครับระยะทางราว ๆ  100-120 ก.ม. อัตราการกินประมาณนี้ละคับ ปกติ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้ข้อมูลครับ ความเร็วตอนขาไป 120-160 เป็นบางช่วงครับ ตอนขากลับ 120-140 ครับ

ปล.ใช้ใน กทม เติม 500 วิ่งได้ประมาณ 230-260 กิโล ตกกิโลละ 2 บาท วิ่งในเมืองกินเยอะเหมือนกันน่ะครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้ข้อมูลครับ ความเร็วตอนขาไป 120-160 เป็นบางช่วงครับ ตอนขากลับ 120-140 ครับ

ปล.ใช้ใน กทม เติม 500 วิ่งได้ประมาณ 230-260 กิโล ตกกิโลละ 2 บาท วิ่งในเมืองกินเยอะเหมือนกันน่ะครับ

กด 120-160  มีคนโดยสารด้วย กิน 1.4-1.5 ถือว่าปกติแล้ว

ผมเคยลองกด วิ่งยาวๆ อยู่ช่วง 110-130 กินราวๆ 1.2-1.3 

วิ่งนิ่งๆ ยาวๆ ถัง 58 ได้กว่า 600 โล

ในกทม  รถติดๆ อัตรากินไม่แน่นอน วิ่งๆ หยุดๆ จะกินร่วม 2 บาทเหมือนกัน ถ้าใช้น้ำมันนี่ กินสยองมาก

5555+ จิงครับพี่ใน กทม ขนาดรถติดแก๊สยังเซ็งๆเลยครับพี่ ยิ่งเป็นรถน้ำมันด้วยน่ะครับ แม่จ้าววววว เดือนๆนึงมีเกือบครึ่งของเงินเดือนอ่ะครับ 

ผมว่าปกตินะครับ ตีไป วิ่งประมาณ 10-11 โล/ลิตร

ถ้าราคาแก๊ส 13 บาท/ลิตร = 1200/13 = 92.3 ลิตร หรือ ที่ควรวิ่งได้ประมาณ 923 กิโล

แสดงว่าน่าจะยังเหลืออยู่อีก 923-814= 109 กิโล คราวๆ นะครับ บวกลบประมาณนี้ครับ

ก็ว่าปกตินะครับ ผมเติม 31 ลิตรกว่าๆ (ลิตรละ 12.73 บาท) วิ่งในเมืองก็ได้ประมาณ 230 - 260 km เหมือนกัน แล้วแต่ว่ารถติดหนักแค่ไหน

เติมเต็มถัง 64 ลิตร (คิดเป็นแก๊ส 54 ลิตรกว่าๆ) ประมาณ 700 บาท ผมก็เคยวิ่งไปเชียงใหม่แบบชิวๆได้น่ะครับ 100 - 120 km/h ไม่เกินนั้น แต่ไปหมดในเมืองเชียงใหม่พอดี ลองตีเป็นเงินตอนไปเชียงใหม่ก็ประมาณไม่เกิน 1.2 - 1.3 บาท/ km แหละครับ

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆมากน่ะครับ อีกสักพักจะต้องไปเช็คระยะแก๊ส สองหมื่น พี่ๆเพื่อนๆมีคำแนะนำบ้างไหมครับ ว่าต้องบอกที่ร้านให้เช็คอะไรบ้างครับ ผมจะได้บอกที่ร้านได้ถูกอ่ะครับ

ปล.ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำชี้แนะ

เราเต็มเเก๊สไปให้เต็ม(หรือเกือบเต็ม)  น้ำมันให้มีซักครึ่งถัง

ส่วนการเช็ค อู่เค้าจัดการเองตามระยะการใช้งานอยู่แล้ว

และ ถ้ามีอะไรหรือการใช้งานรู้สึกว่าผิดปกติอย่างไรก็บอกอาการช่างไป

• 1 month later...

ของผมวิ่งอยู่ต่างจังหวัด ตั้งวาล์วเอง ล้างลิ้นปีกผีเสื้อเอง ตอนนี้ เติมเต็ม 620 บาท วิ่งได้  520 โล  แก๊ส 13.80  ครับ  รถ 2007

พี่คราฟรถผมติดแก๊ส....ล้างลิ้นปีกผีเสื้อแล้ว...ตั้งวาล์วแล้ว...อาการรอบเครื่องตกเวลาแอร์ตัดไม่หายอะพี่...จะทำไงดีคราฟ

• 3 weeks later...

พี่คราฟรถผมติดแก๊ส....ล้างลิ้นปีกผีเสื้อแล้ว...ตั้งวาล์วแล้ว...อาการรอบเครื่องตกเวลาแอร์ตัดไม่หายอะพี่...จะทำไงดีคราฟ

ระบบไฟ พวกแบตมีปัญหาหรือเปล่าครับ