Jump to content

ไฟที่ปุ่มแอร์Auto

Recommended Posts

แอร์ออโต้ ปุ่มหมุนปรับแรงลม ไฟไม่ติดมานาน วันนี้รื้อดูสายเครื่องเสียง เลยถือโกาสแกะดู ให้หายสงสัยซะหน่อยว่ามันเป็นหน้าตายังไง

จากรูปพี่ๆท่านใดเคยเปลี่ยนมามั่งครับ xxxเจ้าหลอดไฟตัวนี้ มันประเภทเดียวกันกับ หลอด LED ไหม มีขั้วไหม หรือท่านใดเปลี่ยนไปแล้ว

มีวิธีดีๆ ใช้หลอดอย่างอื่น แหล่งที่ซื้อ รบกวนขอคำแนะนำ กะจะเปลี่ยนทั้ง 6 ดวงเลย มันมีที่ปุ่มหมุน 2 ตัว white และอีก 4 ดวง brown

ใช้บอกสีของหลอดไหม ใช้สีเดียวกันได้ไหม ขอบคุณล่วงหน้าครับ :)

ใช้ LED หัวจิ๋วได้คับ ใช้ R เยอะๆนะคับ มันสว่างมาก

แล้วต้องใช้หลอดสี warm white นะคับ จะได้แสงขาว

เพราะถ้าเอาขาวใส่ จะได้แสงสีฟ้าออกมาคับ

มันมีพลาสติกฟ้าอยู่ข้างในลองดูคับ

ใช้หลอด 12 Volt หรือเปล่าครับ ใช้ R สักกี่ K ดีครับ ถ้าเป็น LED มันจะมีขั้วใช่ไหมครับ ต่อกลับขั้วไม่ติดใช่ไหมครับ

รบกวนพี่ทอมด้วยครับ ขอบคุณครับ :)

จะหลอดไหน กัอมีขั้วคับ เพราะไฟมัน DC

R กดไป 1-2K เลยคับ วิธีการก้อพันสายไฟเหมือนหลอดไส้นี่แหละคับ

เอาง่ายก้อเอาหลอดไส้เหมือนเดิมก้อได้ ง่ายดี หาซื้อได้ทั่วไป

ตอนผมเปลี่ยน ต้องเปลี่ยนยกแผงเลย เพราะเปลี่ยนอัน 2 อันสีมันเพี้ยนน่ะ

จะหลอดไหน กัอมีขั้วคับ เพราะไฟมัน DC

R กดไป 1-2K เลยคับ วิธีการก้อพันสายไฟเหมือนหลอดไส้นี่แหละคับ

เอาง่ายก้อเอาหลอดไส้เหมือนเดิมก้อได้ ง่ายดี หาซื้อได้ทั่วไป

ตอนผมเปลี่ยน ต้องเปลี่ยนยกแผงเลย เพราะเปลี่ยนอัน 2 อันสีมันเพี้ยนน่ะ

ขอบคุณสำหรับแนวทางครับพี่ทอม เดี๋ยวผมว่าจะเปลี่ยนเป็น LED หัวเล็ก จะได้ไม่ร้อนขาดอีก ลง R ค่าสัก 2 K น่าจะกำลังดีครับ ยังไงเปลี่ยนแล้วจะมาลงให้ดูครับ

คงอีสักพักใหญ่รถใช้งานตลอดเลยไม่มีเวลารื้อครับ :D

• 4 weeks later...

ของเขาก็ขาด มาทำให้ด้วยนะครับ เดียวไปหา 555+

ซื้อ LED มาละครับ แต่ยังไม่มีเวลารื้อทำเลย :D

ลองสีอื่นก็สวยดีครับ

แสงประมาณนี้ใช้ R ค่ากี่ K ครับ สวยดีจัง

• 1 year later...

สอบถามครับ 

บริเวณปุ่ม Mode  กับ A/C   เป็นหลอดตัวไหนครับ  White หรือ Brown ครับ 

ตรง ปุ่ม Mode  กับ A/C    มันดับไป ไป 0 ไม่แน่ใจว่า เป็น White หรือ Brown ครับเลยไม่ได้ซื้อมา

รบกวนด้วยครับผม ให้ 0 รื้อ คงโดนค่าแรงแน่ๆ  :lol:  :lol:

สอบถามครับ 

บริเวณปุ่ม Mode  กับ A/C   เป็นหลอดตัวไหนครับ  White หรือ Brown ครับ 

ตรง ปุ่ม Mode  กับ A/C    มันดับไป ไป 0 ไม่แน่ใจว่า เป็น White หรือ Brown ครับเลยไม่ได้ซื้อมา

รบกวนด้วยครับผม ให้ 0 รื้อ คงโดนค่าแรงแน่ๆ  :lol:  :lol:

ถ้าไม่เปลี่ยนเป็น led แบบข้างบน ก็ซื้อตรงรุ่นมันใส่ได้เลยครับ ให้ศูนย์เขาเปิดเลข part ก็ต้องตรงอยู่แล้ว

ถ้าไม่เปลี่ยนเป็น led แบบข้างบน ก็ซื้อตรงรุ่นมันใส่ได้เลยครับ ให้ศูนย์เขาเปิดเลข part ก็ต้องตรงอยู่แล้ว

ครับพี่พร พอดีไปหา 0 แล้ว แต่ 0 ไม่แน่ใจอีกว่ามันหลอดไหนครับ 

ครับพี่พร พอดีไปหา 0 แล้ว แต่ 0 ไม่แน่ใจอีกว่ามันหลอดไหนครับ 

ดูจากใน file รวมพาร์ทของ FD ได้ความว่าเป็นหลอด T 4.2 ครับผม

มาอัพเดทืครับ เปลี่ยนเรียบร้อยครับผม น๊อตสองตัวใต้แอร์ โอ้โหวว มันช่างออกยากเจงๆๆๆ  :D  :D

เปลี่ยนเป็นหลอด T4.2  smd สีขาว 

ตัวการ

หลอด SMD

เสร็จเรียบร้อยยย

มาอัพเดทืครับ เปลี่ยนเรียบร้อยครับผม น๊อตสองตัวใต้แอร์ โอ้โหวว มันช่างออกยากเจงๆๆๆ  :D  :D

เปลี่ยนเป็นหลอด T4.2  smd สีขาว 

ตัวการ

หลอด SMD

เสร็จเรียบร้อยยย