Jump to content

สอบถามครับ ผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า

Recommended Posts

วันนี้ผมนัดกับศูนย์บริการไว้ว่าจะเอา Civic FD ของผมไปเช็คระยะ 160,000 km

ซึ่งผมก็ไปตามนัดเวลา 7 โมงเช้า 

เนื่องจากศูนย์บริกากรนี้เพิ่งเปิดเมื่อกลางปีที่แล้ว และอยู่ใกล้บ้านผม ครั้งนี้จึงเป็นครั้งแรกที่เข้าศูนย์นี้ครับ

ผมส่งรถแล้วก็ต้องมีการพูดคุยกับพนักงานรับรถว่าจะทำอะไรบ้าง

ผมก็บอกว่า เช็คระยะ 160,000 km ครับ แต่ว่าไม่ต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง

พนักงานคีย์ข้อมูลลงคอม แล้วก็อธิบายกับผมว่า เค้าไม่สามารถลงรายการเช็คระยะ 160,000 km ได้เพราะว่าผมไม่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง

การเช็คระยะจะมีรายการที่ต้องทำ และการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องถือว่าเป็นหนึ่งในรายการที่สำคัญ หากไม่มีการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องถือว่าไม่ได้เป็นการเช็คระยะ

ผมงงเลย ผมเข้าศูนย์มาตลอดเกือบทุก 10,000 km ช่วง แรกๆ ผมเอาน้ำมันเครื่องไปให้ศูนย์เปลี่ยนให้ หลังๆผมเปลี่ยนไปก่อนเลยเพราะว่าหาเวลาเข้าศูนย์ลำบากจึงถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะก่อน แล้วหาเวลาได้ค่อยไปเช็คระยะ ซึ่งตลอดมากผมไม่เคยมีปัญหาเรื่องนี้เลย

เจอพนักงานรับรถศูนย์บริการนี้ตอบแบบนี้ผมงง ผมเลยถาม แล้วยังไงครับ ผมต้องบอกคุณหรือไงว่าต้องเช็คอะไรบ้าง

แล้วผมก็เอารายการเช็คระยะตอน 150,000 km และ 140,000 km ที่ผมไปทำที่ศูนย์อื่นมาให้ดู เค้าก็เขียนว่า "เช็คระยะ 150,000 (ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง)" แล้วทำไมที่ศูนย์นี้บอกว่าลงรายการไม่ได้

พนักงานคนนั้นก็ยังยืนยันว่า เค้าลงรายการว่า "เช็คระยะ" ไม่ได้ แต่ลงรายละเอียดเป็นข้อๆได้ว่าทำอะไรบ้าง 

ผมอารมณ์เสีย เลยบอกว่า ผมไม่ทำแล้ว เดี๋ยวผมไปทำศูนย์เดิมก็ได้ ไม่คิดว่าจะเจอเรื่องงี่เง่าแบบนี้

สรุป ผมงี่เง่า หรือพนักงานงี่เง่าครับ ใครเคยเจอเรื่องแบบนี้บ้าง

ธรรมดาคับกับการเข้าศุนย์ แค่ไปเบิกอะไหล่บางอย่าง ยังบังคับให้เช็คระยะอีก เซ้งหลายทีละ!!!

น่าจะพนักงานคีย์คำสั่งทำงาน ยังอ่อนน่ะคุณเกรซ เลยทำอะไรที่ผิดไปจากการลงบันทึกแบบDropdown หน้าเครื่องไม่เป็น

ศูนย์เก่าๆ พนักงานคล่องๆนี่ สั่งได้ตามใจเลย

จริงคับป๋า แต่เล่นเอาผมหงุดหงิด ตอนแรกว่าจะผ่านๆไป มันดูงี่เง่าไปนิด 

ผมเลยร้องเรียนไปยัง group ของศูนย์บริการครับว่าศูนย์อื่นไม่เคยมีปัญหา ทำไมศูนย์คุณมีปัญหา :angry:

สรุปผมเสียเวลาเองเพราะหงุดหงิด ต้องหาเวลาเอารถไปเข้าศูนย์ใหม่อีกรอบครับ  :unsure:

จริงคับป๋า แต่เล่นเอาผมหงุดหงิด ตอนแรกว่าจะผ่านๆไป มันดูงี่เง่าไปนิด 

ผมเลยร้องเรียนไปยัง group ของศูนย์บริการครับว่าศูนย์อื่นไม่เคยมีปัญหา ทำไมศูนย์คุณมีปัญหา :angry:

สรุปผมเสียเวลาเองเพราะหงุดหงิด ต้องหาเวลาเอารถไปเข้าศูนย์ใหม่อีกรอบครับ  :unsure:

ไม่เรียกผู้จัดการมาคุยอ่ะครับคุณเกรส คุยกะเด็กๆมันจะไปรู้เรื่องอะไร