Jump to content

ระวังประกันเจ้านี้ไว้ด้วยนะครับ อาจทำให้ท่านเสียความรู้สึก เสียเวลาเล่น

Recommended Posts

วันที่ 21/02/2557 เวลาประมาณ 16.20 น.
ได้มีรถบรรทุกปูน เลขทะเบียน 71-1952 สระบุรี
ขับเข้ามาในหมู่บ้าน แล้วได้ชนหลังคาบ้าน พังเป็นแถบ 
พอเจ้าของรถเรียกประกันมา (ไทยเศรษฐกิจประกัยภัย)
พนักงานชื่อ อรอุมา อมร มาถึงพูดว่า ทางประกันไม่รับผิดชอบ
คุณสร้างเกินออกมาถนนเอง (ถนนสาธารณะ ทั้งๆที่เป็นถนนในหมู่บ้าน) ใครจะชนก้อได้ไม่ผิด 
ถ้าอยากได้เงินให้แจ้งความเอาเอง จากนั้นผมก้อได้โทรไปถาม
ที่ศูนย์ประกันไทยเศรษฐกิจ (ฝ่ายเคลม) พูดว่า ก้อผมไม่ได้อยู่หน้างาน 
เจ้าหน้าที่บอกแร้วนิว่าหลังคาได้สร้างเกินถนนออกมาเอง
คุณก้อไปแจ้งความเอาเอง ดูมันพูด นี่มันถนนในหมู่บ้านนะ รถแมร่งมาจากไหนก้อไม่รู้ เค้าอยู่กันของเค้าดีดี มาขับชน แร้วเสือกพูดจาหมาไม่แดกอีก นี่แหละ ..ประกันไทนเศรษฐกิจ.. ย้ำนะครับ เจ้าอื่นไม่เป็นเค้ารับผิดชอบพอ มีเจ้านี้แหละที่เป็น 

ลองคิดดูนะครับว่าถ้าทำประกันกับเจ้านี้ เวลาเคลมประกันจิง จะง่ายรึปล่าว ขนาดแค่นี้แมร่งยังกวนตีนขนาดนี้ .... 

(ตอนนี้แม่ต้องไปโรงพัก แจ้งความ)

พอถึงโรงพักแม่ผมบอกว่าทางประกันเค้าพูดอย่างที่เล่ามา ว่าทางบริษัทไม่จ่าย เพราะคุณสร้างเกินออกมาบนถนนสาธารณะ ใครจะชนก้อได้ ไม่ผิด ดังนั้นไปฟ้องร้องเอาเอง ทางประกัน (อรอุมา อมร) มันบอกกลับมาว่ามันไม่ได้พูดว่าใครจะชนก้อได้ไม่ผิด แม่เรยสวนกลับไปว่าถ้าอย่างงั้นก้อฟ้องเรยยย (ดูมันแทนที่จะสำนึก กลับยังไม่เลิก)
หลังจากนั้นตำรวจให้ไปประกันตามเจ้าของรถมาเสียค่าปรับ จากการขับรถประมาท
ส่วนแม่ผมตำรวจบอกว่าเค้าไม่จ่าย ก้อคงต้องพึ่งทนาย แต่จะคุ้มรึปล่าวก้อไม่รู้ (คงไม่ฟ้องร้องหรอก เงินแค่ไม่กี่บาท) แต่อยากให้ลองคิดดูก่อนทำประกันเจ้านี้คับ

สรุป
ประกันเฮ ไม่ต้องจ่าย เพราะมันจาไม่จ่าย
คนขับรถซวยเสียเวลาและค่าปรับ เพราะทำประกันกับไทยเศรษฐกิจ 
บ้านผมเสียค่าซ่อมนิดหน่อย

ดังนั้นใครจะทำประกันกับเจ้านี้ระวังไว้ด้วยนะคับ เรื่องความรับผิดชอบของประกัน แค่เรื่องเล็กๆ ยังต้องถึงตำรวจ สงสัยเวลาเคลมคงได้เงินคืน

ทำประกันกับบริษัทที่มีชื่อเสียงจะอุ่นใจกว่า สำหรับ ไทยเศรษฐกิจ ผมไม่ค่อยได้ยินนะ

• 2 months later...

เป็นพื้นฐานของ บ.ประกันน่ะครับ ถ้ารถที่ไม่มีทะเบียนถูกต้อง รถอินวอย เค้าจะไม่จ่ายให้คู่กรณีเลยครับ เพราะรู้ว่าถ้าฟ้องก็ชนะ

• 3 months later...

ถ้าตำรวจปรับ ก็แปลว่าคนขับประมาทครับ 

ถ้าผิดเรื่อต่อเติม ก็คงผิด พรบ. ก่อสร้างหรือเปล่า (อันนี้ผมไม่แน่ใจครับ) 

เห็นมีคนขับรถ ชนคนย้อนศรตาย ก็ต้องผิดอาญาอยู่ดีครับ

ผมว่าน่าจะต้องจ่ายครับ แต่ฟ้องแพ่งรับ

ก่อนทำประกันภัย ลองเอาชื่อตัวแทน โบรกเกอร์ หรือบริษัทประกัน ค้นหาใน Google ดู แล้วจะมีคำตอบเบื้องต้นครับ

• 3 years later...

ก่อนจะทำประกันภัยรถยนต์ เราควรคิดแล้วคิดอีกครับ สมัยนี้คนโกงมันเยอะ ทางที่ดี เราควรโทรเช็คประวัติคนขายกับ คปภ. ก็ได้นะครับ จะได้รู้ว่ามีตัวตนจริงหรือไม่

จะได้ไม่โดนหลอก และที่สำคัญ ก่อนจะตัดสินใจซื้อประกันภัยรถยนต์ ทุกครั้ง เราควรจะอ่านรายละเอียดให้ครบถ้วนด้วยนะครับ เพราะ บางเรื่องประกันภัย ก็ไม่คุ้มครอง