Jump to content

ติดตั้งสปริงช่วยยกกระโปรงท้าย เปิดให้สูงๆ

Recommended Posts

ผมจัดมาแล้วครับ แต่มันขึ้นแค่ครึ่งเด่ว ไม่เหมือนในคลิปอ่ะครับที่ขึ้นมาจนสุดเลยอยากให้ขึ้นสุดไม่รู้ต้องติดตรงจุดไหนเพื่อให้สปริงทำงานได้เต็มที่

สรุปคือฝาพี่ติดตูดเป็ดมาใช่ป่ะครับ ที่ผมแจ้งคือถ้าติดสปอยที่เป็นทรง modulo หรือ mugen มันหนักครับ มันเลยไม่ขึ้น ถ้าเดิมๆ หรือตูดเป็นจะเบา ดูแล้วน่าจะขึ้นได้ และที่ดูๆ ในคลิบร้านที่ผมไปรับมาเค้าจะเป็นฝาเดิมที่ไม่แต่งครับเลยขึ้นแบบเปิดแล้วดีดกระแทกหน้าได้เลย  :D

หรือผมอาจจะติดตั้งผิดตำแหน่งก็ได้น่ะเลยไม่ขึ้น  :P เอาเป็นว่าพี่ๆ คนไหนสนใจ มีกองอยู่หลังบ้าน 8คู่ เอาไปลองได้ครับ  ;)

ตำแหน่งติดตั้ง เทียบกับสปริงมันสั้นไปครับ :D

ถ้าจะให้ดึงสูงขึ้นให้ย้ายตำแหน่งด้านซ้ายมือ ออกมาอีกให้สปริงมันยืดเลย อาจเข้ามาที่ รูตรงคานกลางก้อได้คับ ลองดู

ขอโทษทีครับพี่ tommie ไม่ใช่ท้าย fd ครับ พอดีเอารูปมาให้ดูว่าเวลาติดตั้งเค้าจะไปยึด ไปเกี่ยว แบบไหนครับ 

อาจจะเป็นที่ตำแหน่งเกี่ยวของผมก้ได้ เดี๋ยวผมจะลองเปลี่ยนที่เกี่ยวใหม่ดูว่าจะยกได้ดีกว่าเดิมหรือเปล่า

ต้องถอดพุกด้านข้างออกข้างละ 1 ตัว เอาด้านตะข้อสปริงเกี่ยวลงไป อีกด้านที่เป็นห่วงกลม (ห่วงกุญแจ) เกี่ยวกับห่วงสปริงฝ้าท้ายได้เลยน่ะครับ

เพื่อให้มีแรงดึงได้มากขึ้น ให้เอาเคเบิ้ลไทร์รัดตรงห่วงกุญแจกับสรปิงฝ้าท้ายด้วยน่ะครับ

ต้องถอดพุกด้านข้างออกข้างละ 1 ตัว เอาด้านตะข้อสปริงเกี่ยวลงไป อีกด้านที่เป็นห่วงกลม (ห่วงกุญแจ) เกี่ยวกับห่วงสปริงฝ้าท้ายได้เลยน่ะครับ

เพื่อให้มีแรงดึงได้มากขึ้น ให้เอาเคเบิ้ลไทร์รัดตรงห่วงกุญแจกับสรปิงฝ้าท้ายด้วยน่ะครับ

รบกวนขอดูรูปหน่อยได้มั้ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

รบกวนขอดูรูปหน่อยได้มั้ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ผมเคยติดจุดเดียวกันแล้วมันเด้งน้อยอ่ะครับ เลยอยากเห็นว่าต่างกันยังไง

ผมเคยติดจุดเดียวกันแล้วมันเด้งน้อยอ่ะครับ เลยอยากเห็นว่าต่างกันยังไง

รูปตามนี้เลยครับ

33gm1.jpg py1z2.jpg  

สำหรับ FD เราต้องใช้ เป็นคู่ใช่ไหมครับแล้วต้องเล์อกขนาดหมครับหรือมีแบบเดียวปรับหมุนเอาครับ

• 3 weeks later...
  • 3 weeks later...

ผมซื้อมาจากเจ้านี้ครับ ราคาต่อคู่ 150 บาท วิธีการติดตั้งไม่ยากเลย เดี่ยวจะเอารูปมาให้ดูครับ

• 3 months later...

ซื้อมาแล้วไม่สามารถเอาตะขอเกี่ยวกับรูพุกที่ถอดออกมาได้ ทำยังไงช่วยแน่นำหน่อยครับ

ผมง้างขออกนิดนึงครับแล้วหาขอมาช่วยดึงจะได้ทุ่นแรงแล้วดันเข้าเลย ของผมฝาขึ้นมาเกือบครึ่ง ได้ผลไงอัพให้ดูด้วยนะครับอยากให้ขึ้นสุดจัง

ผมง้างขออกนิดนึงครับแล้วหาขอมาช่วยดึงจะได้ทุ่นแรงแล้วดันเข้าเลย ของผมฝาขึ้นมาเกือบครึ่ง ได้ผลไงอัพให้ดูด้วยนะครับอยากให้ขึ้นสุดจัง

ทำได้แล้วครับ ไม่ได้ติดตรงที่ท่านอื่นๆติดกันนะครับ หาง Mugen ขึ้นจนสุดเลยครับ แต่ผมว่ามันแรงไปเลยเอาแบบเกือบสุดก็พอครับ

ทำได้แล้วครับ ไม่ได้ติดตรงที่ท่านอื่นๆติดกันนะครับ หาง Mugen ขึ้นจนสุดเลยครับ แต่ผมว่ามันแรงไปเลยเอาแบบเกือบสุดก็พอครับ

ติดตรงไหนอ่ะครับ ขอรูปหน่อยครับ

ลองปรับสปริงให้แข็งสุดแล้วหรือยังครับตามข้อที่ 4

วิธีการของผมคือ

1. ถอดพุกด้านข้างออก

2. เกี่ยวด้านตะขอกับห่วงเหล็กที่เห็น

3. ใส่ด้านห่วงเข้ากับสปริงด้านนอกที่เป้นรูปตัว U

4. ใช้แท่งเหล็กตรงๆที่ให้มา สอดเข้าไปที่รูที่ติดกับด้านห่วงแล้วหมุนไปเรื่อยๆจนแน่นขึ้นตามที่ต้องการ (ถ้าจะให้เปิดจนสุดก็ขันให้แน่นสุดเลย)

เมื่อก่อนใส่ปริง type R ฝาท้ายเดิมๆไม่มีไรเปิดจนสุด

ตอนนี้ผมใส่ wing js 1500 ขา wing เป็นเหล็ก ใส่ปริงฝาท้าย type R แล้ว ถ้าใส่สปริงตัวนี้เข้าไปอีกจะช่วยได้ป่าวคับ

เดาว่าได้นะครับ  ตั้งให้มันแข็งๆ ระยะสปริงสั้นๆ น่าจะดีดอยู่

เดาว่าได้นะครับ  ตั้งให้มันแข็งๆ ระยะสปริงสั้นๆ น่าจะดีดอยู่

ขอบคุณคับพี่ tommie เด๋วจะลองดู ค่อยมารีวิว อีกที