Jump to content

กรองหม้อต้มจำเป็นต้องเปลี่ยนไหม

Recommended Posts

กรองหม้อต้มจำเป็นต้องเปลี่ยนไหม เท่าที่ศึกษามามันจะเป็นตัวรับน้ำแก๊สจากถังมาตรง ๆ ซึ่งน่าจะสกปรกมากกว่า

แต่ผมไปถามร้านแก๊สที่ติดมา เค้าไม่แนะนำให้เปลี่ยนคับ ทางร้านบอกว่ารอหม้อต้มพังแล้วเปลี่ยนทีเดียว 

ส่วนใหญ่ทุก ๆ ร้านจะเปลี่ยนแค่ กรองละเอียด หรือ กรองก่อนเข้าหัวฉีดนั้นเอง ผมเข้าเช็คทุก ๆ 20000 โล พร้อมฃ

เปลี่ยนกรองละเอียด

กรองหัวฉีด

กรองหม้อต้ม

• 9 months later...
  • 3 weeks later...

ซื้อมาเปลี่ยนเองครับ ทุก 40000 ถ้าร้านบอกอย่างนั้นก็เปลี่ยนร้านเถอะครับ แต่ว่าบางที่ติดไม่เผื่อตอนเซอร์วิสครับ เปลี่ยนยากมากๆ เลยบอกว่าไม่จำเป็นหรือเปล่า

เห็นด้วยคับ ร้านไม่ได้เปลี่ยนให้เพราะมันรื้อลำบาก

ผมไปเปลี่ยนมาแล้ว 160 บาท พร้อมเปลี่ยน สภาพอันเดิมนี่ดำมาก ๆ คับ ใฃ้มา 90000 โล 

พอเปลี่ยนเสร็จ Start รถดูถึงได้รู้ว่ามีสิ่งผิดปกติ เสียงพู่ ๆ เหมือนแกสรั่ว สรุปแล้วท่อแวกกั้ม เส้นเล็ก ๆ ตรงหม้อต้มมันแตกคับ เลยเปลี่ยนใหม่เลย

อยากรู้ว่าเวลาเราไปเช็คระยะแก๊สทุก 20000 โล ร้านเคยเช็คให้ไหมคับ พวกท่อยาง เห็นเปลี่ยนแต่พวกกรองละเอียดก่อนเข้าหัวฉีดอย่างเดียว

ร้านที่เปลี่ยนกรองหม้อต้มให้ บอกท่อยางควรเปลี่ยนได้แล้ว มันเริ่มแตกหมดแล้วคับ ร้านเค้าเป็นแค่ร้านเปลี่ยนน้ำมันเครื่องธรรมดาเผลอ ๆ ยังเช็คละเอียดกว่าร้านแก๊สอีก 

เห็นด้วยคับ ร้านไม่ได้เปลี่ยนให้เพราะมันรื้อลำบาก

ผมไปเปลี่ยนมาแล้ว 160 บาท พร้อมเปลี่ยน สภาพอันเดิมนี่ดำมาก ๆ คับ ใฃ้มา 90000 โล 

พอเปลี่ยนเสร็จ Start รถดูถึงได้รู้ว่ามีสิ่งผิดปกติ เสียงพู่ ๆ เหมือนแกสรั่ว สรุปแล้วท่อแวกกั้ม เส้นเล็ก ๆ ตรงหม้อต้มมันแตกคับ เลยเปลี่ยนใหม่เลย

อยากรู้ว่าเวลาเราไปเช็คระยะแก๊สทุก 20000 โล ร้านเคยเช็คให้ไหมคับ พวกท่อยาง เห็นเปลี่ยนแต่พวกกรองละเอียดก่อนเข้าหัวฉีดอย่างเดียว

ร้านที่เปลี่ยนกรองหม้อต้มให้ บอกท่อยางควรเปลี่ยนได้แล้ว มันเริ่มแตกหมดแล้วคับ ร้านเค้าเป็นแค่ร้านเปลี่ยนน้ำมันเครื่องธรรมดาเผลอ ๆ ยังเช็คละเอียดกว่าร้านแก๊สอีก 

พี่ไปเปลี่ยนที่ร้านไหนมาหรอครับ อยากไปบ้างจัง ชอบร้านที่ทำงานละเอียดแบบนี้อ่ะครับ รบกวนแจ้งทาง pm ทีครับ ขอบคุณมากครับ

พี่ไปเปลี่ยนที่ร้านไหนมาหรอครับ อยากไปบ้างจัง ชอบร้านที่ทำงานละเอียดแบบนี้อ่ะครับ รบกวนแจ้งทาง pm ทีครับ ขอบคุณมากครับ

ร้านคุณบัว-จุ้ย ค่าแรงฟรี คับ ใกล้บ้านผมเลย ^^ 

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/12102-mobil1-valvoline-castrol-edge-%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8Cbest-filter-%E0%B8%9C%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%84-mu-spec-n-500-n-800-na-p-%E0%B8%A5%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%9B/

http://www.facebook.com/visutoil

• 1 month later...
  • 4 weeks later...

ถ้าเปลี่ยนเอง กรณีมีการรั่วเพียงเล็กน้อยเราจะรู้ได้ยังงัยครับมันต้องใช้เครื่องตรวจหรือเปล่า