Jump to content

ช่วยเปรียบเทียบยาง gr100 กับ 3st หน่อยครับ

Recommended Posts

• 4 months later...

ไม่เคยใช้ทั้ง2 รุ่น แต่ตอนนี้ใช้ Primacy LC ครับ ใช้มาเป็นชุดที่ 3 แล้ว นิ่ม เงียบ ใช้ได้นานอยู่ครับ 2 ชุดแรกก็ใช้ยัน 60,000 km ต่อชุดครับ สลับยางทุก 10,000km ช่วยเรื่องกินยางได้เยอะครับ โดยทั่วไปแล้วมิชลินจะนิ่มกว่าและเงียบกว่าบริดจสโตนนะครับ แต่เรื่องความทนทานและการยึดเกาะถนน บริดจสโตนจะดีกว่า

ดังนั้น ถ้าเป็นผมซึ่งปกติขับที่ประมาณ 110-120 km/h และเร็วสุดไม่เกิน 140 ผมจะเลือกมิชลินครับ

อ้อ ลืมบอกไป เรื่องการยึดเกาะถนน ผมว่าprimacy lc ที่ใช้อยู่ก็ไม่แย่นะครับ เพราะงั้นคิดว่า 3st ก็น่าจะดีกว่าครับ

ไหนๆ ก็ไหนๆ ไม่มอง Pilot sport 3 ไปด้วยเลยครับ ต่างกันนิดเดียว ผมว่าความเงียบน่าจะพอๆ กับ 3ST แต่ความหนึบน่าจะโอเคกว่า 3ST และ GR100 ด้วย

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ผมใช้ gr100 อยู่ครับ จะสองหมื่นโลล่ะ ลักษณะแก้มยางของ gr100 จะย้วยๆ เพราะเป็นยางนุ่ม การเข้าโค้งก็ดีนะครับ ผมขับเส้นพิษณุโลก - พะเยา ทุกอาทิตย์ เจอน้ำก็ถือว่าใช้ได้ครับ ไม่ปัด เห็นคนขายบอกไม่กลัวน้ำ อยากลองของใหม่ก็เลยจัด gr100 มา

ส่วนตัว 3st รถอีกคันเพิ่งเปลี่ยนก็นุ่มดีครับ เงียบ แก้มไม่ย้วย เพิ่งใช้มาได้ไม่กี่พันโล เลยยังไม่รู้ข้อเสียครับ

หลังจากชุด gr100 ผมก็ว่าจะไปเล่นตัว ps3 เพราะเข้าโค้ง และการเกาะดีครับ แต่เสียงก็ดังขึ้นมาหน่อยแต่ไม่มากครับ

เลือกตามใจชอบเลยครับ ถ้านุ่มเงียบก็ gr100 หรือ 3st ถ้ากึ่งสปอรต์ก็ ps3 ครับ ลองดู toyo เป็นอีกทางเลือกนึงก็ได้นะครับ ราคาถูกกว่าที่กล่าวมาทั้งหมด

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดถูกขออภัยด้วยครับ