Jump to content

ประสบการณ์ เคลม ลูกปืนล้อหลัง

Recommended Posts

ประสบการณ์การเคลม ลูกปืนล้อหลัง เผื่อใครเจอแบบผม เรื่องยาวนิดนะ

หลังจากรถใช้งานพอสมควร ลูกปืนล้อหลังซ้ายก็ถึงคราวกลับบ้านเก่า เสียงดังยังเฮลิคอปเตอร์ หรือประมาณมอไซด์วิ่งตามมาข้างหลัง

เข้า 0 เปลี่ยนลูกปืนล้อไป 26 มีนาคม 2013 หลังจากเปลี่ยนเสียงบรื้อสสสก็หายไป  (ลูกปิน 3,049  ค่าแรง 440 ยังไม่รวมแวต)

หลังสงกรานต์ อ้าว เสียงมาอีกแล้ว ล้อหลังขวาตามไปแล้ว

27 เมษา 13 ก้เข้า 0

ทิ้งรถไว้ บอก 0 ว่าให้เปลี่ยนลูกปืนหลัง

0 โทรกลับมาบอกว่า เสียงที่ได้ยินเป้นเสียงยางรถ  ยางเสื่อมแล้ว  เปลี่ยนลูกปืนไป เสียงก็ไม่หายหรอก

ควรเปลี่ยนยาง (บอกราคา มา NCT 205/55/16  4 เส้น 15,000 บาท)

เลยตอบกลับไปว่า ยางที่ใส่อยู่น่ะ เพิ่งเปลี่ยนมาได้ 2 เดือน มันจะเสื่อมได้ไง ยางผลิต ปี 3412  ลงพื้น 0413 ไม่ได้เก่าเก็บจนเสื่อมแล้วเอามาใส่  เสียงยางกับเสียงลูกปืนหอนมันคนละเสียงคนละโทนเลย

แต่ 0 ก็ยังยืนยันว่า ยางเสื่อม   

ผมเลยบอกว่า งั้นไม่ต้องทำไร เดี๋ยวเย็นไปรับรถกลับ

หลังจากนั้นอีก 3-4 วัน ลูกค้าสัมพันธ์โทรกลับมาถามความพึ่งพอใจการบริการ

เลยตอบไปว่า ผมเอารถเข้าไปเปลี่ยนลูกปินล้อหลัง เงินผมก้จ่ายเอง ทำไมถึงไม่เปลี่ยนให้ จะให้เปลี่ยนยาง ทั้งๆ ที่ยางผมก็ยางยังค่อนข้างใหม่ ผมมั่นใจว่าเสียงลุกปืนแน่นอน

ัลุกค้าสัมพันธ์บอกว่า ให้เอารถไปเช้คใหม่อีกรอบ เหมือนเดิม ช่างแจ้งมาบอกอีกว่า เสียงยาง ไม่ใช่ลุกปืน

ผมก็เซ็ง เลยยืนยันไปว่า  คุณเปลี่ยนลุกปืนตามคำสั่งผมก็เเล้วกัน  เพราะผมจ่ายเงิน  ถ้าเปลี่ยนลูกปืนแล้วไม่หาย เดี๊ยวผมไปเปลี่ยนยางหรือทนเสียงยางเอง เพราะยางดังมันก็แค่รำคาญ เปิดเพลงกลบ ประหยัดตังส์ได้

หลังจากเปลี่ยนลุกปืนเจ้าปัญหา ก้ปรากฎว่าเสียงเงียบสนิทไม่เห้นจะมีเสียงอะไร จนจะปี

สรุป ถ้าบ้าเปลี่ยนยาง ตามคำแนะนำตอนนั้นคงต้องเสียเงินโดยใช่เรื่อง

ข้ามมา ปี 2014 เดือนกุมภา  เสียงดังจากข้างหลังอีกแล้ว เสียงมันน่าจะมาจากหลังซ้าย

ลุกปืน 0 รับประกัน 1 ปีไม่จำกัดระยะทาง เลยไปขอเคลม  ใจก้คิดว่า มันจะเคลมให้ป่าวหว่า เพราะขนาดเราจะจ่ายตังส์ค่าลูกปืนเองปีก่อน 0 มันยังโทษว่าเสียงยางดัง ครั้งนี้ ขอเคลม จะได้หรือ

แล้วก้เป็นดังคาด  0 บอก เสียงยางพี่ไม่ใช่เสียงลุกปืน (เซ็งโคตรอีกแร่ะ) ยางพี่ปีเก่าแล้ว ปี 12  มันเสื่อมหมดแล้ว ผมก้บอกว่า คราวก่อนยางยังใหม่ ก้บอกยางเสื่อม แล้วทำไมพอผมเปลี่ยนลุกปืน เสียงมันไม่ดังแล้ว ล่ะ

ช่างก็แบะๆ  แต่ก้ยืนยันว่า ยางใช้มาสองปีเสื่อมแล้ว เลยสวนกลับไปว่า ยางผลิต 3412  ถึงตอนนี้ ต้นปี 14 นับยังไงก็ปีกว่าเอง แล้ว เสียงยางมันก้ไม่เหมือนกับเสียงลุกปืนนะ บอกให้เอาไปลองข้างนอกถนน หรือบนทางด่วนก็ไม่ยอมขับไป  ขับวนใน 0 ถนนแถวนั้น  รถติด ความเร้วไม่มี จะได้ยินได้ไง  ช่างบอกการเคลม เวลาเคลมให้ลูกค้า จะต้องอัดไฟล์เสียงส่ง สนง ใหญ่ ให้ช่างใหญ่ฟัง ดังจริงถึงอนุมัติมาให้เคลมได้ ถ้าพี่เปลี่ยนยางมาแล้ว ถ้ายังดังถึงจะอัดเสียง ส่ง ฮอนด้าได้ 

เรื่องชักเยอะ  ไม่เคลมให้ ก็ไม่ต้องเคลม  

รับประกัน 1 ปี ของ 0 ไม่มีความหมายเลย เปลี่ยนลุกปินนอก 0 ถูกกว่าเยอะ เคลมเสียงดัง ให้เปลี่ยนยางใหม่มาก่อนทุกที ก็บ้าแร่ะ  ยางชุดหนึ่งก้หลักหมื่นนะ เปลี่ยนยางหมื่นกว่า เพื่อมาเคลมลูกปืนแค่หลักพัน มันตลกไป

กลับมายังข้องใจไม่หายเลย โทรหา สนง ใหญ่ บอกว่า ช่างใหญ่อยู่ที่ไหน นัดมาฟังเสียงหน่อยได้ไหม จะได้ไม่ต้องส่งไฟล์เสียง ฟังกันจะ จะ เลยดีกว่า เหมือนครั้งที่นัดช่างใหญ่มาฟังเคลมเปลี่ยนเครื่องต๊อก ๆ  

สนง ใหญ่ บอก ขอให้กลับไป 0  แล้วจะแจ้บอก 0 ให้ หน ช่าง ไปลองรถกับเรา     0 โทรมาขอนัดอีก

วันนี้ เลยไปลองรถกับ หน ช่าง  ให้ หน ช่าง ขับเอง  ผมบอก ไปอัดกันบอกทางด่วนเลยก้ได้  พอขับออกจาก 0 ยังไม่ทันขึ้นด่วน วิ่งๆ มันก้เริ่มดังตามความเร็ว

หน ช่าง บอก เออ พี่ เสียงลูกปืนจริงแหล่ะ  ไม่ต้องขึ้น ด่วนแร่ะ  กลับเข้า 0 ไปเช็คอีกที่ว่า ดังล้อไหนแน่ หรือ ดังทั้ง 2 ล้อ

กลับมา 0 เช็คแล้ว  หน ช่าง จับที่แกนแล้วปั่ล้อ รู้สึกสั่นที่แกน ล้อหลัง ขวา  หลังซ้ายปกติ

0 บอก เคลมเปลี่ยนหลังขวาให้ 

ผมบอกว่า ครั้งก่อน  ขับวนแค่ใน 0 ความเร้วไม่มี จะได้ยินได้ไง แล้ว บอกว่า ยกรถปั่นล้อ ล้อไม่มีน้ำหนักกด มันก็ไม่ได้ยิน  แล้วจะให้ผมไปเปลี่ยนยางก่อนแล้วถึงเช้คให้ มันไม่ไหว นะ แทนที่จะหาวิธีเช้คว่า มันดังจากอะไรแน่ แล้วค่อยแก้ปัญหา นี่เล่นให้ไปเสียเงินเปลี่ยนยางก่อน ทั้งๆ ที่ไม่รุ้จริงๆ ว่า มันดังจากอะไร ถ้าผมเปลี่ยนยางก้เสียเงินโดยใช่ทีสิ  ให้ไปลองถนนข้างนอกก้ไม่ไป วันนั้นช่างยังมาเถียงอีก บอกว่า ถ้าลูกปืนดังจริง วิ่งหรือปั่นก็ดังแล้ว

หน ช่างบอกว่า ช่างที่รับงานอาจจะละเอียดไม่พอ หากมีปัญหาที่ไม่ชัดเจน ให้ติดต่อเค้า จะมาดูแลเอง

เฮ้อ กว่าจะเคลมได้ นี่ เซ็งพอสมควร

ผมเคยเจอเหมือนกันครับ ไปเครมศุนย์ลำลูกกาคลอง 4 ช่างบอกว่าดังมาจากยางรถยนต์  (ผมเพิ่งเปลี่ยนยางไม่ถึง 2 เดือน เลือก GR-90 ด้วย) ลูกปืนล้อปรกติพร้อมใช้งาน แต่ดังไม่มากนะ  ขับรถไปอีกศุนย์ ระยะวันห่างกัน 2 วันเพราะศุนย์ปิดวันอาทิตย์ เลยไปวันจันทร์อีกศุนย์  ช่างบอกว่าลูกปินล้อ  ผมเลยบอกว่าเดียวจะร้องเรียนศุนย์ลำลูกกาคลอง4  ศุนย์นี้รีบบอกเลยว่าอย่างร้องเลยพี่เดียวรถพี่จะมีคนมาตรวจมากกว่าเดิม เดียวจะเคลมลูกปืนล้อยากด้วยนะครับ   

เหนื่อยจริงเเหล่ะ ไป 0 สองสามรอบ

แต่ก็ต้องเคลมให้ได้เพราะมันดังจากลุกปืนจริงๆ  แต่ยังดังไม่เท่าครั้งก่อน แต่อีกไม่นานก้จะยิ่งดังขึ้นเรื่อยๆ ถึงวันนั้นประกันจะขาดซะก่อน

อาทิตย์ หน้า ครบปี ประกันลูกปืนล้อจะหมด เลยต้องรีบเคลม เคลมได้ก็ไม่ต้องเสียเงิน 3,400

ส่วนอีกข้างถ้าดัง ประกันคงหมดไปแล้ว ไว้ไปเปลี่ยนนอก 0 เอา

รอลุ้นผลหลังรับรถครับพี่ป๊อป

เสียงเงียบสนิท ครับ

ค่าใช้จ่าย  3,049 บาท ค่าแรง 308 บาท  ส่วนลด 100 เปอร์เซ๊นต์ 

รวมค่าใช้จ่ายทั้งหมด 0 บาท

เครมได้นี่เก่งสุดยอดครับ พาหัวหน้าช่างมาขับไปด้วยนี่ก็เก่งครับ ส่วนใหญ่รวมทั้งผมจะท้อก่อนครับ

แน่นอนจริงๆท่านป๊อบ เป็นผมคงเซงช่างเซงศูนย์เสียตังค์เองไปละ