Jump to content

สอบถามเรื่องเสียงในห้องเครื่องครับ

Recommended Posts

ตอนนี้มีปัญหาคือ สตาร์ทรถตอนเช้าจะมีเสียงวี้ดๆๆครับพอผ่านไปสิบนาที ผมก็เปิดแอร์ยังมีเสียงวี้ดๆๆอยู่ครับ พอรอบแอร์ตัดเสียงจะหายไป พอเครื่องร้อนเสียงก็ยังดังอยู่ครับแต่น้อยลงครับ สงสัยว่าน่าจะเป็นที่ลูกรอกสายพานหรือป่าวเพราะรถใช้งานมาจะแสนเก้าแล้วครับ (เคยเปลี่ยนเฉพาะสายพานตอนแสนโลครับ) ใครเคยเป็นบ้างหรือพอรู้อาการช่วยชี้แนะด้วยครับ ถ้ามีร้านที่เคยซ่อมราคาไม่แรงรบกวนชี้เป้าด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ

ปล.รถผมติดแก๊ส LPG ครับ เพิ่งติดครับวิ่งใช้แก๊สไปจะเข้าเช็คระยะสองหมื่นโลครับ

# รายการที่คิดว่าจะเปลี่ยน

1. ลูกรอกสายพาน + สายพาน + น็อตยาว

2. ลูกปืนไดรชาร์จ

3. ปั้มน้ำ

ใครมีร้านที่ขายหรือรู้จักหรือจะแนะนำยินดีรับฟังหมดครับ

ตอนแรกก็กลัวเป็นที่น้ำมันพาวเวอร์ครับ พี่ทอมมี่ แต่เช็คดูแล้วยังเต็มกระปุกอยู่ครับ น้ำมันที่พื้นก็ไม่มีหยดน่ะครับ เลยสันนิษฐานว่าน่าจะเป็นที่ลูกรอกสายพานครับพี่ ใครเคยเจออาการแบบผมบ้างหรือใครพอจะวิเคราะห์ได้ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ปล.แล้วอาการคอมแอร์เสีย หรือไดร์ชาร์จเสีย อาการจะเป็นยังไงครับ รบกวนพี่ๆเพื่อนๆด้วยครับ

อาการคล้ายผมนะครับ ลูกปืนไดร์ชาร์จ แต่ผมเปลี่ยนไม่ทัน  เลยเสียทั้งลูกเลย เปลี่ยนไดร์ชาร์จลูกใหม่มือสอง เสียงวิ๊ดๆหายสนิทครับ แอร์เย็นมั่งไม่เย็นมั่งก็หาย ครับ

เปลี่ยนออกแล้วเสียงเงียบเลย  

ถ้าอีหรอบนี่คงต้องไปให้ช่างฟังละคับ ว่าพูเล่ตัวไหน มันเยอะคับ 

ลูกปืนทั้งนั้น วิ่งมาเท่าๆกันทั้งนั้นคับ 

ลูกปืนไดร์ชาร์จราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ใครเปลี่ยนมาแล้วบางครับ ราคา+ค่าแรงประมาณเท่าไหร่ครับ

ลูกปืนไดร์ชาร์จมีสองตัวหรอครับ ไม่ทราบเลย ซื้อมาตัวเดียวเอง ไปบอกที่ร้านบางไผ่ ร้านส่งมาให้ตัวเดียว ใครมีรูปรบกวนลงให้ดูหน่อยครับจะได้ไปซื้อถูกครับ

ปล.ใครมีร้านค้าส่งแนะนำได้ครับจะได้ไปซื้อถูกร้านครับ ไม่อยากขับรถไปมาหลายรอบครับ ขอบคุณมากครับ