Jump to content

รีวิว น้ำมันเครื่องรั่ว เปลี่ยนซีล ชุดวาล์วควบคุมแรงดันน้ำมัน โซลินอยด์วีเทค (VTEC Solenoid)

Recommended Posts

รถผมขึ้นปี 9 แล้ว ซีลยางต่างๆ เริ่มแข็งและมีอาการรั่วซึมของน้ำมันจุดต่างๆให้เห็นบ้าง

จริงๆให้ถือเป็นเรื่องปกติ ไม่ถือเป็นปัญหานะคับ  :D เพราะของเคลื่อนไหว มันมีการเสื่อมอายุแน่นอน

ต้องมีการบำรุงรักษา เปลี่ยนอะไหล่หมดอายุคับ อย่าบอกว่าของเค้าห่วย  :D

เข้าเรื่องเลย อาการในวันนี้คือ วันนึงส่องไฟใต้ท้องเครื่องตามปกติ เจอน้ำมันซึมหนา เหมือนจะแอบหยดบางจังหวะด้วย 

เอาละสิ :(  อะไรนะ ปั๊มรั่ว ซีลท้ายเครื่องรั่ว อ่างเกียร์รั่วล่ะ ไม่รู้แฮะ 555  อย่าเดาเลย เอาทิชชู่ซับน้ำมัน มาดูเทียบสีคับ  ใสๆก้อปั๊ม เหลืองเขม่าก้อเครื่อง แดงๆก้อเกียร์

ผมเจอสีน้ำมันเครื่อง เลยเอาเข้าอู่ข้างนอกดูตำแหน่งรั่ว อ้าวช่างบอกปั๊มเพาเว่อร์รั่ว เฮ้ย ไม่น่า  :angry:  เราก้อไม่เชื่อเพราะสีน้ำมันเป็นน้ำมันเครื่อง เลยยังไม่ซ่อมอะไร

• Replies 100
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Tommie

รถผมขึ้นปี 9 แล้ว ซีลยางต่างๆ เริ่มแข็งและมีอาการรั่วซึมของน้ำมันจุดต่างๆให้เห็นบ้าง   จริงๆให้ถือเป็นเรื่องปกติ ไม่ถือเป็นปัญหานะคับ   เพราะของเคลื่อนไหว มันมีการเสื่อมอายุแน่นอน   ต้องมีการบำรุงรักษ

Tommie

ถ้าอาการนี้แล้ว เข้าศูนย์ ศูนย์จะเปลี่ยนทั้งตัวนะคับ 6000 กว่าๆ ถ้ามีฝีมือทางช่าง เอาแผงจิ้งหรีดออกได้ก้อเปลี่ยนเองได้คับ ไม่ยากอะไร   อันนี้เอาราคาศูนย์มาให้ดู เป็นรถของน้ำพริก ซึ่งไปเปลี่ยนมาก่อนห

Tommie

พอดีไปสลับหน้ายาง ร้านนี้มีฮ้อย เลยขอให้เค้ายกสูงเลย   ช่างยางก้อมาช่วยส่องไฟดู ไล่ตั้งแต่อ่างน้ามันเครื่อง ไปเจอต้นตออยู่ข้างหลังเครื่องเป็นทางเลย   ช่างบอกโซลินอยด์วีเทครั่วแล้วพี่ เราก้อเออๆ ไม่รู

Posted Images

พอดีไปสลับหน้ายาง ร้านนี้มีฮ้อย เลยขอให้เค้ายกสูงเลย :D  ช่างยางก้อมาช่วยส่องไฟดู ไล่ตั้งแต่อ่างน้ามันเครื่อง ไปเจอต้นตออยู่ข้างหลังเครื่องเป็นทางเลย

ช่างบอกโซลินอยด์วีเทครั่วแล้วพี่ เราก้อเออๆ ไม่รู้จักว่ะ 555   :P กลับมาเปิดคู่มือ ปรึกษาเพื่อน พบว่ามันคือ ชุดวาล์วควบคุมแรงดันน้ำมันเครื่อง หรือ โซลินอยด์วีเทค (VTEC Solenoid)

อุปกรณ์ตัวนี้จะแปะกับเครื่องไว้ปิดเปิดยามมีแรงดันน้ำมันมากขึ้นจากการทำงานของ VTEC มั้ง มีซีลยางเป็นตัวกั้น พอเก่าๆแก่ๆ มันก้อแข็งตัว หด น้ำมันเครื่องมีแรงดันที่ผ่านออกมาได้ 

เป็นอีกอาการรั่ว ที่ควรตระหนักไว้ครับ  :)

ชัดๆ ซูมหน่อย 

กลับมาเปิดคู่มือเพื่อนยาก ใช่แน่นอนละ มีซีลยาง เจอความร้อนสะสม ตายแน่นอน  :D

เปิดงานเลย วิธีการตามคู่มือ คือ  รื้อแผงจิ้งหรีด ถึงจะเห็นตัวชัดๆ และขันน๊อตท้ายเครื่องได้นะคับ 

แต่ผมเปิดเว่อร์ไปเลย จะดูว่ามันเป็นยังไง ข้างในด้วย  :D

ก้อไปหาซื้อมาได้ที่วรจักร ชิ้นละ 355 บาท ผมได้ลดมานิดหน่อยเหลือ 320 บาท 

เปิดมาก้อเข้าใจเลยคับ ของใหม่ นิ่ม กลม เด้ง  ดูภาพก้อเข้าใจละคับ ทำไมมันรั่ว 

ถ้าอาการนี้แล้ว เข้าศูนย์ ศูนย์จะเปลี่ยนทั้งตัวนะคับ 6000 กว่าๆ ถ้ามีฝีมือทางช่าง เอาแผงจิ้งหรีดออกได้ก้อเปลี่ยนเองได้คับ ไม่ยากอะไร

อันนี้เอาราคาศูนย์มาให้ดู เป็นรถของน้ำพริก ซึ่งไปเปลี่ยนมาก่อนหน้าผมได้ซักพัก

เรียกว่า ถ้าไม่ได้เลขอะไหล่ของน้ำพริกอันนี้ ผมคงหาอะไหล่ซีลตัวนี้ไม่เจอ และได้เสียตังค์ 6000เป็นแน่แท้  :(  ขอบคุณจ้า

ใครมีอาการแบบนี้ ให้ตรวจสอบดีๆคับ  ;)

มันหยดๆ ใต้เครื่องฝั่งคนขับใช่ป่ะพี่ ของผมเหมือนจะเจอเหมือนกัน เอากระดาษไปรองใต้รถ เจอน้ำมันเหลืองๆ มีขม่ำเล็กน้อย คิดว่าเป็นน้ำมันเพาเวอร์ซะอีก เดี๋ยวไปเช็คละเอียดๆ อีกทีครับ ขอบคุณมากที่แชร์ครับ

เจอรัวๆ 2 คันติดละคับ รถ 9 ปีทั้งคู่ เดี๋ยวตามมาอีกเป็นพรวน เชื่อเถิด  :D

ของผมไม่หยดลงพื้น แต่เยิ้มมาหน้าเครื่อง ใกล้ ๆ กระปุกเติมน้ำฉีดกระจก โดยไหลย้อนมาจากทางด้านหลังเครื่องครับ

ถอดออกมาดูชัดๆ ตามคาด ซีลแบนแต๋เลย แข็งอย่างกับทำจากพลาสติก  :D

รูปนี้ บอลลูนคำอธิบายซ้ำป่ะ

ขอ Part No. หน่อยครับพี่ เสาร์นี้จะไปซื้อยางหุ้มแร็คมาเปลี่ยนด้วยเลย

เลขหน้า 15826 คับ ด้านหลังเหมือนกันหมด 

สรุป part no. อะไรกันแน่ ระหว่าง 12341 กับ 15826 ครับ เพราะในรูปด้านบน ไม่เห็นมี 15826 เลยครับป๋า

ตัวชุดวาล์ว 15810 RNA A01 ไงคับ ส่วนซีลของมัน ก้อเปลี่ยนเลขหน้าเป็น 15826 ข้างหลังเหมือนกัน เพราะมันใช้ด้วยกันคับ

12341 มันปะเก็นฝาครอบวาล์ว นั่นคือฝาเครื่องคับ ไม่เกี่ยว อย่าเอามา  :D

นี้แหละป๊า วันนั้น ไปเช็คเรื่องเสียง ยกขึ้นฮอย เห็นซึมเต็มเลย เลยยทัก0 จัดแจงเสนอราคามาประมาณนั้นเลยป๋า แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย หาข้อมูลก่อน

เอาไปเอามาชักเยอะ นึกว่าเป็นกะน้ำพริก 2 คนนะเนี่ย 

ไปสั่งมาตั้งรอขายเลยดีกว่า :D  โดนทุกคันแน่นอน 

จากกรณีนี้ ได้มีการพูดคุยกับหัวหน้าช่างที่รู้จัก ถามว่าทำไมช่างถึงเปลี่ยนยกตัว ทั้งๆที่มีซีลแยกต่างหาก ได้รับคำตอบว่า ตัวชุดวาล์วควบคุมแรงดันน้ำมันเครื่อง หรือ โซลินอยด์วีเทค (VTEC Solenoid) ตัวนี้จะมีซีลยางอยู่ 2 ส่วน คือ ด้านนอก และด้านใน ตัวด้านนอกสามารถเปลี่ยนได้ปรกติ แต่ ตัวด้านในจะไม่สามารถเปลี่ยนได้เพราะเปิดออกมาไม่ได้ จึงไม่มีอะไหล่แยกเบิก ทางช่างจึงใช้การเปลี่ยนยกตัวเพราะการซ่อมจะจบในทีเดียว แต่ภาระค่าใช้จ่ายจะตกอยู่ที่ลูกค้า ในการซ่อมยกตัวเวลาเบิกอะไหล่มาก็จะได้ตัวซีลด้านนอกมาด้วย ในใบเสร็จของน้ำพริก จึงไม่มีรายการอะไหล่ตัวซีลด้านนอกแยกออกมา แต่ถ้าซ่อมอู่นอก ช่างที่เก่งด้านดัดแปลงก็จะใช้ความสามารถเปิดออกมาได้ และใช้ซีลตัวเทียบขนาดเอาเปลี่ยนให้ หากคราวนี้ของเรารั่ว ก็ต้องมาช่างใจดูว่า จะซ่อมแบบทีเดียวจบ แต่แพง หรือจะยอมเสียเวลา ให้ช่างเปลี่ยนด้านนอกอย่างเดียงก่อน หากมันยังไม่หายก้ต้องกลับมาซ่อมอีก เสียเวลาแต่ประหยัดตัง  

ภาพประกอบอะไหล่

Edited by S_Limited