Jump to content

รีวิว น้ำมันเครื่องรั่ว เปลี่ยนซีล ชุดวาล์วควบคุมแรงดันน้ำมัน โซลินอยด์วีเทค (VTEC Solenoid)

Recommended Posts

• Replies 100
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Tommie

รถผมขึ้นปี 9 แล้ว ซีลยางต่างๆ เริ่มแข็งและมีอาการรั่วซึมของน้ำมันจุดต่างๆให้เห็นบ้าง   จริงๆให้ถือเป็นเรื่องปกติ ไม่ถือเป็นปัญหานะคับ   เพราะของเคลื่อนไหว มันมีการเสื่อมอายุแน่นอน   ต้องมีการบำรุงรักษ

Tommie

ถ้าอาการนี้แล้ว เข้าศูนย์ ศูนย์จะเปลี่ยนทั้งตัวนะคับ 6000 กว่าๆ ถ้ามีฝีมือทางช่าง เอาแผงจิ้งหรีดออกได้ก้อเปลี่ยนเองได้คับ ไม่ยากอะไร   อันนี้เอาราคาศูนย์มาให้ดู เป็นรถของน้ำพริก ซึ่งไปเปลี่ยนมาก่อนห

Tommie

พอดีไปสลับหน้ายาง ร้านนี้มีฮ้อย เลยขอให้เค้ายกสูงเลย   ช่างยางก้อมาช่วยส่องไฟดู ไล่ตั้งแต่อ่างน้ามันเครื่อง ไปเจอต้นตออยู่ข้างหลังเครื่องเป็นทางเลย   ช่างบอกโซลินอยด์วีเทครั่วแล้วพี่ เราก้อเออๆ ไม่รู

Posted Images

พี่ทอมถ้าk20Zรูปทรงเหมือนกันป่าวครับ แล้วขอวิธีถอดด้วยครับพอดีรถผมเยิ้มเลยอะครับ

พี่ทอมถ้าk20Zรูปทรงเหมือนกันป่าวครับ แล้วขอวิธีถอดด้วยครับพอดีรถผมเยิ้มเลยอะครับ

ไม่เหมือนจ้า ของ K20 เดี๋ยวหาให้คับ 

• 2 weeks later...

นี่จ้า ขอโทษทีคับ ลืมจริง ป่านนี้ น้ำมันไหลหมดแล้วมั้ง  :D

เจ้าตัวนี้จะอยู่ขอบๆฝาเครื่องครับ ลองหาดู ไม่อยู่ต่ำครับ อยู่ระดับแคมชาฟ

• 2 weeks later...

ซีลยางตัวอีใช่ป่าว พอรู้พาสอะไหล่ หรือราคาบ้างป่าวฮะว่าค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ

เท่าๆของผมแหละคับ โทรถามร้านอะไหล่ได้เลย ชิ่อตามหัวกระทู้ บอกเครื่องเค้าไป สบายมาก

ไปร้านช่างกำ่ถูกป่าวคับ ไปเปลี่ยนที่นี่นเลยก้อได้คับ

ช่างก่ำอยู่ตรงไหนหว่าพี่ ขอพิกัดหน่อยจิ และขอเบอร์โทรด้วยละกัน ขอบคุณล่วงหน้าครับ

รบกวนอีกครั้งนะครับ แล้วอะไหล่หาซื้อที่ไหนบ้างครับ มีชื้อร้านแล้วเบอร์โทรป่าวครับ แล้วพวกยางแท่นเครื่อง ร้านนอกมีขายบ้างป่าวครับ ขอบคุณครับ

รบกวนอีกครั้งนะครับ แล้วอะไหล่หาซื้อที่ไหนบ้างครับ มีชื้อร้านแล้วเบอร์โทรป่าวครับ แล้วพวกยางแท่นเครื่อง ร้านนอกมีขายบ้างป่าวครับ ขอบคุณครับ

ช่างก่ำ autoway ซอยวัดดงมูลเหล็ก ซ่อมและมีอะไหล่ฮอนด้าแทบทุกรุ่นมีครับ (อู่จัดหาให้ได้) ลองดูครับ

โทรไปร้านก่อนเลยคับ บอกอาการ

ถ้าอะไหล่มีเดี๋ยวเค้านัดเลย ถ้าไม่มีเค้าจะนัดวันหลังน่ะ

• 3 months later...

พี่ทอมมี่

ซีลคันเกียร์ กับซีลเพลาขับของพี่เคยเปลี่ยนหรือยังครับ

พอดีรถมีน้ำมันซึมที่เพลาขับและใต้เกียร์ รถ3ปี10เดือนไมล์ 67,xxxโล ให้ศูนย์เช็คพบซีลคันเกียร์ กับซีลเพลาขับรั่ว

แปลกใจทำไมไปไวจัง เลยให้ศูนย์จัดการเปลี่ยน รอรถอยู่ครับ

ยังคับ :D

ของผมมีรั่ว ตัวนี้เป็นตัวสอง 

ตัวแรกปั๊มพาวเว่อ เปลี่ยนมา 3 -4 จุดละ ก้อยังซึมเรื่อยๆเจอคราบด่างๆ แต่ไม่หยด แต่ชินละคับ เลยช่างมัน รอพร่องค่อยยกดู

อ่า แสดงว่ารถผมซีลไปไวกว่าปกติจริงๆ

สรุปค่าใช้จ่าย

ซีลเพลาขับ รหัสอะไหล่91206-PHR-003 =168บาท

ซีลคันเกียร์ รหัสอะไหร่ 91209-612-003=75บาท

ค่าแรง 782 บาท

รวม1,025+Vat7%=1,096บาท

ค่าแรงแพงกว่าค่าอะไหล่ แต่ก็พอรับได้ คิดซะว่าได้ล้างรถด้วย

พนักงานแจ้งว่าซีลมีอายุใช้งาน ยิ่งร้อนยิ่งเสื่อม ยังมีซีลหน้าเครื่องเปลี่ยนง่าย แต่ซีลท้ายเครื่องต้องยกเครื่องลง ค่าแรงยิ่งกว่านี้อีก

เริ่มมาแล้วตามกาลเวลา

• 2 months later...

ผมลองไปก้มดูใต้ท้องรถ ปรากฏว่าเป็นเหมือนกันเลยครับ คงต้องเข้าไปเช็คบ้างแล้ว

อยากสอบถามอีกนิดครับ ว่า เราสามารถเปลี่ยนซีลยางโดยไม่ต้องถ่ายของเหลวออกก่อนได้มั้ยครับ

ตอนแรกรถผมก็เป็นแบบนี้ ใจเสียตั้งนาน นึกว่าปั้ม พาวเวอร์ รั่วอีกแล้ว เพราะพึ่งเปลี่ยนมาได้ไม่นาน  แต่ที่ไหนได้ ซีลปะเก็น VTEC รั่วนี่เอง  โล่งอก ขึ้นมาหน่อย

ผมไปเปลี่ยนที่ 0 มาครับ ค่าของไม่กี่ร้อย แต่ค่าแรงปาไปตั้ง 600 กว่าบาท  เงิบเลยย 55555555