Jump to content

วางK20A ใน FD1 รุ่น 2.0

Recommended Posts

สวัสดีครับ ขอรบกวนพี่ๆในคลับหน่อยนะครับ

พอดีผมมีโปรเจคจะวาง K20A แต่พวกอุปกรณ์ตกแต่งภายนอก,ใน ไม่ได้เปลี่ยน (เน้นใช้งานปกติ โดยที่ไม่มีไฟโชว์). อุปกรณ์ที่หาได้แล้ว

1. เครื่องK20A

2. เกียร์ 6 สปีด

3. สายไฟ

4. กล่อง

5. เข็มไมล์

6. เบรค

7. โช๊ค H-drive ของรุ่น2.0บ้านเรา

***ตรงรุ่น FD2 ยกเว้นรายกานที่ 7 ครับ

รบกวนขอคำแนะนำพี่หน่อยนะครับว่าของยังขาดอะไรมั้ยครับ และ ทำแล้วจบมั้ย

ขออภัยที่ตั้งกระทู้แนวนี้นะครับ เพราะลองค้นหาแล้วมีแต่ สลับของทั้งคัน

ขอบคุณมากครับ

กระทู้ที่ลงเต็มๆ ไม่มีคับ :D  

แต่เพื่อนๆหลายคนใช้วิธีนี้และใช้งานกันได้ตามปกติคับ  เดี๋ยวเค้าคงมาแชร์คับ เทพๆทั้งนั้น 

วางตรงรุ่นก็ ขาดแพ หน้า/หลัง เพลา

ถ้าไม่คิดมากก็แพ FD1 แปลงชนเกียร์ FD2

แต่คนละอารมณ์เลยนะเวลาขับ ฐานล้อแคบกว่า

ซึ่งถ้าไปแพ FD1 ใช้ H Drive ได้ครับ

แต่ถ้าเปลี่ยนแพ ต้องเปลี่ยนช็อคใช้ FD2

แต่การแปลงใส่แพ FD1 ต้องแปลงเบรคด้วย

เพราะคาลิปเปอร์เบรค FD2 กับแพ FD1

จะติดคอม้าครับ

สงสัยอะไรสอบถามได้ครับ

คานเครื่อง ปีกนก ใช้ของ FD 2.0 ได้ครับ เหมือนกัน
ที่ต่างคือคอม้า ดุม เพลา ครับ

ที่เหลือก็อย่างที่พี่โป่งบอกเลยครับ

มีไรถามได้ครับ ผมก็ทำจาก 2.0 เหมือนกัน :)

ขอบคุณพี่ทุกคนนะครับ ที่แนะนำผม

งั้นแสดงว่ารายการที่ผมจะเพิ่มคือ

1. แพหน้า-หลัง

2. คอม้า,ดุม,เพลา

3. กุญแจ Im

4. Shock up FD2

ทั้ง4รายการเป็นของFD2

พี่Notchครับไม่ทราบว่าราคาเครื่อง+เกียร์ที่ขายไปพอบอกได้มั้ยครับ.(เครื่องผมตอนนี้ไมล์ 73,xxx km yr2009) จะได้ดูเป็นแนวทางตอนผมขายนะครับ

ขอบคุณครับ. ถ้ามีไรแนะนำเพิ่มได้อีกนะครับ :))

แพในความหมายของผมคือ ยกทั้งยวงแพหน้า+หลัง

ตัวคานใต้เครื่องใช้ของเดิมได้ แต่ต้องแปลงครับ

แล้วแต่ว่าจะเดินสายวางตรงรุ่นหรือสายดัดแปลง

ป.ล. แร็คต่างจริงๆ นะ อันนี้คอนเฟิร์ม

ถ้าจำไม่ผิดของ Accord ตัวนอกใช่มั้ยครับ

รู้สึกว่าของผมยังขาดหลายอย่างเลย สงสัยอาจจะต้องเปลี่ยนเป็นหาหัวตัดมาน่าจะครบๆมากกว่า

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลย

• 1 month later...

ขอถามเพิ่มเติมครับ แล้วพวกแอร์แบค (ซ้าย/ขวา/กล่องคุม) สามารถเอาของ FD1.8 มาใช้ด้วยกันได้ไหมครับ

ขอถามด้วยครับ ถ้า เอา FD 1.8 AT วาง K20A ชนเกียร์ AT 2.0 ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

ยุ่งแน่นอนครับ แค่ 1.8 ไปวาง K20a ก็ยุ่งละครับ ต้องมาแปลงจุดยึดเบ้าโช๊ค ถ้าจะเอาเปนเกีย AT ของ 2.0 ยิ่งแล้วใหญ่ ต้องใช้กล่อง 2.0 มาคุมเกีย แล้วต้องแฟลชกล่อง เพื่อที่จะจูนให้เข้ากับฝาแดง แล้วจะเอาอะไรแฟลช ไหนจะช่วงล่างอีก ต้องไปหาของพวก 2.0 แพทเดิ้ลชิฟ รวมๆละ ยุ่งยาก ไม่พอ แถมไม่แรงอย่างที่มันควรจะเป็น สเตปนี้ควรจะเป็นพื้นฐาน 2.0 มาก่อน ครับ แต่ไม่เชียรอยู่ดี แพง + ยุ่งยาก ถ้าเป็น 1.8 AT มา ผมแนะนำให้ไปเซตเทอโบดีๆ บุสซัก .4 .5 โอเคกว่า เครื่องพังเกียพังไม่เสียดาย ถูกกว่าซื้อไอโฟน 64gb อีก

ยุ่งแน่นอนครับ แค่ 1.8 ไปวาง K20a ก็ยุ่งละครับ ต้องมาแปลงจุดยึดเบ้าโช๊ค ถ้าจะเอาเปนเกีย AT ของ 2.0 ยิ่งแล้วใหญ่ ต้องใช้กล่อง 2.0 มาคุมเกีย แล้วต้องแฟลชกล่อง เพื่อที่จะจูนให้เข้ากับฝาแดง แล้วจะเอาอะไรแฟลช ไหนจะช่วงล่างอีก ต้องไปหาของพวก 2.0 แพทเดิ้ลชิฟ รวมๆละ ยุ่งยาก ไม่พอ แถมไม่แรงอย่างที่มันควรจะเป็น สเตปนี้ควรจะเป็นพื้นฐาน 2.0 มาก่อน ครับ แต่ไม่เชียรอยู่ดี แพง + ยุ่งยาก ถ้าเป็น 1.8 AT มา ผมแนะนำให้ไปเซตเทอโบดีๆ บุสซัก .4 .5 โอเคกว่า เครื่องพังเกียพังไม่เสียดาย ถูกกว่าซื้อไอโฟน 64gb อีก

ขอบคุณครับพี่ต้น งี้ผมไปกล่องอย่างเดียวดีกว่าครับ n/a สบายใจกว่า

ขอบคุณครับพี่ต้น งี้ผมไปกล่องอย่างเดียวดีกว่าครับ n/a สบายใจกว่า

สับเป็นเกียทำมะดา วิ่งดีขึ้นเยอะคับ

ขอถามเพิ่มเติมครับ แล้วพวกแอร์แบค (ซ้าย/ขวา/กล่องคุม) สามารถเอาของ FD1.8 มาใช้ด้วยกันได้ไหมครับ

แอร์แบค หัวเบลท์คนนั่ง/คนขับ ของ FD บ้านเรา

ใช้กับ FD2R ไม่ได้ครับ สาย FD2R จะมีเยอะกว่า